Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mbunge wa chama cha ODM nchini Kenya Charles Ongondo Were auawa kwa kupigwa risasi jijini Nairobi. Afrika Kusini kufanya uchunguzi kuhusu madai ya kukwamisha mashtaka ya kudai haki wakati wa serikali, uh, wakati huu serikali ikilaumiwa kuhusiana na ubaguzi wa rangi. Hatimaye, Ukraine na Marekani za saini mkataba wa madini. Ni Alhamis ya Mei mosi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Heri ya sikukuu kwa wafanyakazi, msikilizaji. Nchini Kenya, mbunge wa chama cha ODM Charles Ongondo Were ameuawa hapo jana kwa kupigwa risasi jijini Nairobi na watu waliokuwa wakilifuatia gari lake. Maelezo ya kina na Minzlet Ijai. Kwa mujibu wa taarifa, mbunge huyo anayewakilisha eneo bunge la Kasipul aliyepigwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki kwenye barabara ya Ngong majira ya saa moja na nusu jioni. Kwa mujibu wa mashuhuda, mmoja wa washambuliaji hao alishuka kwenye pikipiki na kumfyatulia risasi mbunge huyo na kumjeruhi vibaya kabla ya kukimbizwa hospitalini. Kifo chake kinajiri miezi miwili tangu adai kuwa maisha yake ya kuhatarini kufuatia matukio ya ghasia katika eneo bunge lake ambazo alidai zilichochewa na vyanzo kutoka nje. Hata hivyo, hadi kufikia sasa mazingira ya kuuawa kwa mbunge huyo bado zimesalia kitendawili, na tayari polisi wameanzisha uchunguzi kuwatambua wahusika. Viongozi mbalimbali wakiwemo Spika wa Bunge la Taifa Moses Wetangula wamekashifu kitendo hicho na kukiita cha uoga. Minzileti ijai. Mshauri mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump katika maswala ya Afrika uh, Masade Bulos amekutana na wawakilishi wa DRC na wale wengine kutoka Rwanda kule Doha jijini nchini Qatar uh, siku ya Jumatano jana, katika juhudi za kumaliza mzozo unaoikumba eneo la mashariki mwa DRC ambako waasi wa, wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wamekuwa wa wakishutumiwa kuendeleza mapigano katika eneo hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea kusikitishwa na hali uh, inayoendelea katika jimbo la Darfur Kaskazini, wakati huo mashambulio yakiendelea katika mji mkuu wa jimbo hilo El Fasher. Haya yanajiri wakati huo wanaharakati nchini humo wakisema kuwa takriban raia 165 wameuawa ndani ya siku kumi katika mashambulio ya wapiganaji wa RSF kwenye mji wa El Fasher. Farhan Haq ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. The Secretary General stresses... katibu mkuu anasisitiza kuhusu kuongezeka kwa kiwango cha mahitaji well, huku ripoti za watu walio katika hali hatari zaidi wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wakivuka mpaka na kuingia nchini Chad kutafuta usalama na usaidizi. Katibu mkuu anaendelea kusisitiza wito wake wa kuwezesha ufikiaji and salama access, well na usiozuiliwa wa misaada ya kibinadamu pamoja na ulinzi like wa raia. Aidha, amerejelea wito wake wa kusitishwa mara moja kwa uhasama na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kusaidia kukomesha mateso na uharibifu. Sa mashambulio katika mji wa El Fashar yanajiri wiki mbili tu tangu kambi za wakimbizi za Zamzam na Abu Shuk kukumbwa na mashambulio yaliyosababisha mauaji ya mamia raia, wakiwemo wafanyakazi wa misaada. Amiri jeshi mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fatah al Burhan amemteua balozi Dafalah al Haji Ali kama kaimu waziri mkuu mpya wa nchi hiyo, wakati huu nchi hiyo ikiingia mwaka wa tatu wa vita vya kikatili nchini humo. Na Mjoja Joi, tupe mada ya habari rafiki kwa leo jioni. Nam, shukran sana. Nchi za Tanzania na Uganda zinajiandaa kwenye uchaguzi mkuu, wakati huu serikali husika zikituhumiwa kuhusika na ukandamizaji dhidi ya wapinzani, akiwemo Tundu Lisu nchini Tanzania na Kiza Besigye wa Uganda, ambao wamefunguliwa kesi ya uhaini. Tunamuuliza msikilizaji, siasa za upinzani zinatishia usalama wa nchi hizo? Upinzani na serikali zinaweza kushirikiana vipi ili kukuza demokrasia katika nchi za Afrika? Kushiriki mada ya leo Tuma maoni ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420 nam. Pia msikilizaji, hakikisha unajirekodi kabla ya kututumia sauti. Jirekodi katika eneo tulivu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameagiza uchunguzi wa kimahakama kubaini iwapo serikali zilizopita chini ya chama cha ANC zilizuia kwa makusudi uchunguzi kuhusu matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu yakiwemo mauaji yaliyotokea wakati wa uongozi wa kipindi cha ubaguzi wa rangi. Victor Abuso anaeleza zaidi. Hatua hii ya rais Ramaphosa inatoa matumaini kwa familia ambazo wapendwa wao waliuawa kwa kipindi cha ubaguzi wa rangi ili wapate haki Shinikizo ya miaka kadhaa, ofisi ya kiongozi huyo imesema tathmini hiyo itasaidia kubaini iwapo watu wenye ushawishi kwenye serikali zilizopita walikuwa wakizuia au kuchelewesha kwa makusudi uchunguzi huo. Aidha, Ramafosa amesema anatambua mateso ya watu wanaoendelea kutafuta haki baada ya upendo wao kuuawa na kuumizwa na serikali zilizoongoza kipindi cha ubaguzi wa rangi. Haya najiri baada ya waathiriwa ishirini na watano na ndugu wa watu wengine walioteswa na kuuawa kipindi cha ubaguzi huo wa rangi kwenda mahakamani mwezi Januari kuishtaki serikali kutaka kulipwa fidia. Miongoni mwa watu wanaodai fidia hiyo ni ndugu wa wanaharakati wanne weusi waliotekwa na kuuawa na mili yao kuteketezwa moto na polisi wazungu mwaka 1985 baada ya mateso makali. Victor Abuso. Utawala wa kijeshi wa Mali hapo jana ulitangaza kufuta sheria za vyama vya siasa vikiwemo vile vya upinzani, huku wapinzani wakielezea kuwa hii ni sehemu ya kampeni za kutaka kuwadhoofisha. Nigeria imemteua kamanda mpya kwa lengo la kupambana dhidi ya waasi katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kushuhudia mashambulio mapya katika miezi minne iliyopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI ukiwa kule Beni. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Oasis FM. Marekani na Ukrain zimetia saini mkataba kuhusu uchimbaji wa madini. Baada ya miezi kadhaa ya sintofahamu, nchi hizi mbili zimekubaliana kuanzishwa kwa mfumo maalum utakaosaidia Ukrain kuimarika kiuchumi kutokana na vita dhidi ya Urusi. Baada ya kutia saini mkataba huo, waziri wa fedha wa Marekani, Scott Bessent alikuwa I am glad to announce the na kauli hii nafurahi kutangaza historic, kusainiwa kwa ushirikiano wa kihistoria wa kiuchumi kati ya Marekani na Ukraine. Ushirikiano huu utairuhusu Marekani kuwekeza sambamba na Ukraine ili kufungua ukuaji wa Ukraine kiuchumi ambao utaimarisha mazingira ya uwekezaji na kuongeza kasi recovery ya kufufua uchumi uchuma wa Ukrain. Makubaliano haya yanatuma ujumbe kwa uongozi wa Urusi kwamba utawala wa Trump umejitolea kwa mchakato wa amani wa kuzingatia Ukrain iliyo huru na yenye mafanikio ya muda mrefu. Ni muda wa vita kumalizika. Ni sauti yake Scott Bessent, waziri wa fedha wa Marekani. Msikilizaji, kwa mara ya kwanza, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy amethibitisha kuwa nchi yake ipo kwenye mazungumzo na Ufaransa pia Saudi Arabia kuhusu swala la kutambua taifa la Palestina kama njia ya kuweka hai mchakato wa kisiasa wa kupata suluhu ya mataifa mawili katika mzozo wa Mashariki ya Kati. David Lamy: Let me be clear, wacha niwe wazi. Hakuna aliye na uwezo kuhusu ni lini Uingereza inaweza kutambua taifa la Palestina. Mara zote tumesema kuwa kutambua suluhu ya mwisho, bali uwepo wa mataifa mawili, na tungependelea hatua ya kutambua kama sehemu ya mchakato kuelekea kupatikana suluhu ya mataifa mawili. Tunaendelea kuzungumza na washirika wetu kuhusu hili. Rais Macron hivi karibuni amesema mengi kuhusu hili, pamoja na Saudi Arabia, na bila shaka tupo kwenye mazungumzo nao wakati huu. Um, ni sauti yake, David Lammy, waziri waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Mashambulio ya ndege zisizo na rubani za Urusi usiku wa kuamkia leo yameua uh, takriban watu wawili na kuwajeruhi wengine watano katika eneo la makazi la Odessa. Gavana wa eneo la Ukraine ame Wamebainisha. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu jana alionya kwamba moto wa nyika unaoendelea karibu na mji wa Jerusalem huenda ukafikia mji