Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Wabunge nchini Kenya waikosoa vikali makala yaliyochapishwa na kituo cha BBC ambapo ilionyesha namna polisi walivyokabiliana na waandamanaji vijana. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Cote d'Ivoire vyatoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa. Naye Rais Trump yaahidi kutekeleza mambo makuu zaidi kwa Wamarekani, kauli aliyoitoa hapo jana wakati akifikisha siku mia moja akiwa madarakani. Ni Jumatano ya Aprili 30 mwaka wa 2025. Msikilizaji wa bunge nchini Kenya hapo jana walikosoa vikali makala yaliyochapishwa na kituo cha habari cha uingereza cha BBC ambapo ilionyesha namna polisi na wanajeshi walivyotumia nguvu yaliyokabiliana na waandamanaji vijana mwezi Juni mwaka uliopita. Wabunge wakihoji kwa nini kituo hicho kimeamua kuchapisha makala hayo sasa hivi na hivyo kufungua Uwa vidonda uh, vya uh, yaliyotokea wakati wa maandamano ya Gen Z ambapo watu zaidi ya sitini waliuawa na polisi. Haya yanajiri wakati huu shirika la Amnesty International pamoja na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu yakiweka shinikizo kwa serikali kuwachukulia hatua maafisa waliohusika na mauaji ya raia. Irung Huf, uh, Huthton ni mkurugenzi wa Amnesty International nchini in Kenya sehemu ya Kenya inaangazia ukandamizaji endelevu wa uhuru wa raia. Hii ni pamoja na polisi kutumia nguvu kupita kiasi na isiyo ya lazima wakati wa maandamano ya mwaka 2024 nchi nzima. Takwimu mpya zilizosahihishwa zinaonyesha kuwa takriban watu 65 raia wa Kenya waliuawa. Vitendo hivi vilifanywa kwa makusudi ili kutengeneza hofu kwa wale wanaoonyesha ukosoaji halali na wapinzani. Ni sauti yake Irungu Houghton, mkurugenzi um, wa Amnesty International nchini in Kenya. Maafisa wa polisi katika nchi hiyo ya wa Kenya wamesema wafanyakazi watano wa machimbo ya mawe wameuawa na wengine wawili kujeruhiwa wakati gari lao liliposhambuliwa na wanamgambo wa Alshabab kaskazini mashariki mwa Kenya. Msikilizaji wa watetezi wa haki za wanawake nchini Uganda wamezindua ilani ya miaka mitano nayotaka serikali, vyama vya siasa na wagombea kwenye ngazi mbalimbali katika nchi hiyo kujitolea katika kuhakikisha usawa wa kijinsia na hivyo kulinda haki za wanawake na wasichana vinatekelezwa ipasavyo. Tume ya kikanda iliyopewa jukumu la kufuatilia utekelezaji wa mkataba wa amani wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane kule Sudani Kusini sasa inazitaka mamlaka kumwachia makamu wa rais, eh, makamu wa kwanza wa rais Riek Machar ni pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani wanaozuiliwa. Undani wa taarifa hii na Imanuel Makundi. Tume hii iliyoundwa na viongozi wa IGAD imeonyesha kuguswa na yanayoendelea kwenye taifa hilo na kusisitiza kuwa makubaliano ya mwaka 2018 yanasalia kuwa kitovu cha kuleta mustakabali bora kwa taifa hilo. Jumatatu wa wiki hii tume hiyo ilichapisha ripoti ya robo mwaka kuanzia Januari hadi Machi mwaka huu, kipindi ambacho hali ya mambo ilianza kuzorota nchini Sudani Kusini, hata hivyo ikisema bado kuna nafasi ya mazungumzo. Katika ripoti yake, tume hiyo imesema kinachotokea sasa akijawahi kushuhudiwa tangu mkataba huo ulipotiwa saini miaka 6 iliyopita upande wa Rais Salva Kiir na mwenzake Riek Machar, kila mmoja ukituhumiwa kukiuka vipengele vya mkataba. Aidha, ripoti yao imekosoa hatua ya serikali kumkamata Riek Machar na watu wake wa karibu pamoja na kuwaalika wanajeshi wa Uganda nchini humo bila kuzishirikisha pande zilizotia saini mkataba huo. Tume hiyo sasa inataka kuachiwa kwa Machar na wanasiasa wengine bila masharti, isipokuwa tu ikiwa serikali itaonyesha ushahidi usio na mashaka kuthibitisha tuhuma ambazo Machar anakabiliwa nazo. Emmanuel Makundi. Waziri wa wa mambo ya nje wa Misri Badir Abdel Latif amethibitisha uh, uungwaji mkono wa nchi yake kwa Somalia katika kukabiliana na ugaidi na itikadi kali kwenye nchi hiyo ambayo inakabiliwa na mashambulio ya kigaidi. Msikilizaji, serikali ya Kenya imekanusha vikali madai ya utawala wa kijeshi wa Sudan, ambao inailaumu na Nairobi kwa kuchochea mzozo unaoendelea kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Victor Muturi. Katika taarifa yake hapo jana, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilisema inaguswa na barua inayosambazwa na utawala wa Khartum kwa balozi za kigeni ikituhumu Nairobi kuingililia mzozo wa nchi hiyo. Aidha, Kenya inakanusha kuwasaidia wapiganaji wa RSF licha ya hivi karibuni kundi hilo kufanya mkutano mkubwa jijini Nairobi, ambapo wajumbe wake walitiliana saini kuanzisha serikali mbadala na ile ya kijeshi. Khartum imekuwa ikituhumu Kenya kuwapa hifadhi viongozi wa juu wa RSF wanaotuhumiwa kutekeleza makosa ya uhalifu wa kivita nchini Sudan, madai ambayo sasa yanakanushwa vikali na Nairobi. Victor Moturi nam mislet ijai tupe mada ya habari rafiki leo nam. Katika makala ya habari rafiki, nchini Kenya, serikali imesitisha kwa siku thelathini matangazo yote ya mchezo wa kamari kwenye vyombo vyote vya habari nchini humo baada ya malalamishi kutoka kwa umma kuhusu namna watu wamekuwa wakipoteza fedha kupitia mchezo huo. Mchezo wa kamari umeonekana kuwa uraibu miongoni mwa vijana wenye kipato cha chini ili kujikimu kimaisha. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje hatua hii ya serikali ya Kenya? anadhani ni kwa nini vijana wengi wanaishia kucheza kamari, na atujuze nchini mwake hali ikoje. Kushiriki, atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Msikilizaji, mawaziri wa mambo ya nje toka mataifa ya Burkina Faso, Mali na Niger wameonyesha utayari wa nchi zao kutumia bandari ya Moroko kwa biashara, hatua inayoendelea kuthibitisha nia ya mataifa hayo kujitenga mbali na ukanda wa ECOWAS. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaji hatua wa hii Mali Ali anaangazia hili akiwa Ufaransa njia wamechukua ni njia mbadala ili waweze kufanya biashara za kimataifa na nchi ya Moroko imewakubalia. Basi e, watatumia njia labda ya maji. Kwa kweli watapata uzito, kwa sababu hawapani mpaka na Moroko. Katika hizi nchi zote tatu ambao ni Niger, Niger, ni Mali na Burkina Faso, itakuwa shida, na pia ni nchi ambazo kwa kweli haz, e, hazifiki kwenye bahari kuu kama ambavyo walikuwa wanashirikiana na nchi wanachama lakini labda njia za hewa za juu za kutumia hewa wanaweza wakatumia. Sitegemei kurejea ndani ya ECOWAS, labda ECOWAS iweze kubali mabadiliko au sharti ambazo e, wale ziliwafanya wale waondoke. Ni mtazamo wake Mali Ali mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Ufaransa. Msikilizaji, ongezeko la mashambulio ya wanajihadi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria yameonyesha dhahiri shahiri kwamba Boko Haram wamerejea tena kwa nguvu zaidi. Kongamano la Kitaifa lililofanyika hivi karibuni kule Mali limependekeza kuwa kiongozi wa kijeshi aliyeko madarakani Assimi Goita ambaye alipindua serikali ya Ibeka mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili ishirini na moja uh, huku kongamano hilo yani limependekeza kuwa Guita ateuliwe kama rais mwenye mamlaka kwa muda wa miaka mitano. RFE. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana aliahidi kuwa ndiyo kwanza ameanza kazi na kwamba bado Wamarekani hawajaona kile anapanga kuifanyia nchi yake. Ahadi anayotoa wakati huu akifikisha siku mia moja madarakani: tunaenda kumaliza hali mbaya ya mfumuko wa bei, mfumuko ambao pengine hatujawahi kushuhudia katika historia ya nchi yetu. Tunaenda kumaliza uendawazimu, wazimu wa kubadili jinsia katika serikali. Tunaenda kumaliza ukoloni wa mawazo kwa watoto wetu, ambapo mabilioni ya dola yalikuwa yanatumika vibaya. Na zaidi, tunaenda kuokoa ndoto ya Marekani na kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine, na haya yanatokea haraka sana. Kile ambacho dunia imekiona katika wiki kumi na nne zilizopita ni mabadiliko tu ya kutumia akili. Tangu aingie madarakani Trump amekuwa akivutana na wanasiasa wa ndani ya nchi yake na hata viongozi wengine wa dunia kutokana na sera zake za kihafidhi zina. Waziri mkuu wa Kanada Mark Carney hapo jana aliapa kwamba atamkabili rais wa Marekani Donald Trump kwa nguvu kubwa baada ya ushindi wake katika uchaguzi nchini mwake. China, Brazil na wanachama wengine wa kundi la BRICS hapo jana walikosoa kile walichokiita kuzuka upya kwa ulinzi wa biashara katika mkutano uliofanyika huko Rio de Janeiro uliotawaliwa na maswali mengi kuhusu punguzo la ushuru la rais wa Marekani Donald Trump. Waziri wa habari wa Pakistan Ataula Tarah, hivi leo amesema kuwa nchi yake ina taarifa za kijasusi kuaminika kwamba India inakusudia kufanya mashambulio ya kijeshi dhidi ya nchi yake.