Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na chama cha upinzani cha NUP kule Uganda chakosoa hatua ya idara za polisi kuzingira ofisi zake jijini Kampala, upinzani nchini Mali wasusia mazungumzo yenye lengo la kusaini mkataba unaohusu kanuni za maadili, na kongamano maalum la makadinali kule Vatican kumchagua papa mpya kuanza Mei 7. Ni Jumanne ya Aprili 29 mwaka wa 2025, msikilizaji. Chama cha upinzani nchini Uganda cha NUP kinachoongozwa na Robert Kiagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, hapo jana kilikosoa hatua ya idara za polisi kuzingira ofisi zake jijini Kampala na kuzuia viongozi kuzindua kampeni ya kuhamasisha vijana kushiriki uchaguzi mkuu ujao na kumkataa rais Yoeri Museveni. Francis Zaake ni kiongozi wa vijana katika chama hicho. We are wondering why police is keeping on behaving in a manner. Tunashangaa kwa nini polisi wana tabia ya upendeleo sana. Nataka kuwafahamisha vijana kwamba uchaguzi huu wanataka kuugeuza kuwa wa NRM. Kwa kweli, watu wengi huko nje wamekuwa wakifikiri kwamba vijana ni wa chama cha NRM pekee, lakini hatua ya polisi imeonyesha wazi kwa macho ya Waganda wengi kwamba shughuli hii sio ya NRM pekee bali ni ya vyama vyote vya siasa nchini Uganda. Kama NUP, tunatoa wito kwa vijana wote kushiriki katika shughuli hii ya chama. Tuna zaidi ya vijiji elfu sabini na tano na sidhani kama polisi wanaweza kusimamia vijiji hivi vyote. Msemaji wa polisi Kituuma Rusoke ameliambia shirika la habari la AFP kuwa hatua hiyo ilichukuliwa kwa sababu ya tahadhari za kiusalama na mkutano wa chama hicho ulikuwa haramu. Mamlaka nchini Kenya zimetangaza kupiga marufuku onyesho lolote la, maka, la makala ya kituo cha utangazaji cha Uingereza BBC, makala ambayo ilionyesha namna ambavyo maafisa wa polisi na jeshi la nchi hiyo waliua raia wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z. Wanadiplomasia kutoka nchi nane za kusini na mashariki mwa Afrika wametia saini barua ya kuitaka serikali ya Uingereza kuunga mkono mswada wa kibinafsi unaolenga kuharakisha urekebishaji wa madeni baada ya mzozo wa kiuchumi kusababisha nchi kushindwa kulipa mikopo yao. George Ajoy na maelezo zaidi. Mswada wa Uingereza uliwasilishwa Novemba mwaka 2024 na mbunge wa chama cha Leba, Bambos Charalambos, utazuia wakopeshaji wa kibinafsi kushtaki nchi walizozikopesha wakati mazungumzo ya kufuata madeni yakifanyika. Nchi ambazo haziwezi tena kumudu kulipa madeni yao, zinapaswa kujadiliana na wakopeshaji kuandika barua au kuongeza muda wa mkopo ikiwa ni pamoja na benki za maendeleo zinazomilikiwa na serikali kutoka china marekani na ulaya katika mchakato unaojulikana kama urekebishaji wa deni tangu mwaka 2020 nchi kadha wa kadha zikiwemo zambia sri lanka na ghana zimeshindwa kulipa madeni yao ya kigeni janga la uviko 19 vita kati ya urusi na ukraine ni mambo yanayotajwa kuchangia pakubwa kufanya mataifa hayo kuwa mfulisi Rais wa Baraza Kuu na amiri jeshi wa jeshi la Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan ameanza ziara rasmi kule Misri katika juhudi za kusaka amani na utulivu katika nchi yake. Mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na uh, wakimbizi kuniradhi Filipo Grandi ameliambia baraza la usalama kuwa maelfu ya maisha ya watu yameharibiwa huku sheria za kimataifa za kibinadamu zikiwekwa kando, akionya kuwa mizozo imegeuzwa kuwa jambo la kawaida Like Sudan. kama watu wa Sudan, theluthi moja kati wa yao wameyakimbia makazi yao tangu kuanza kwa vita miaka miwili iliyopita. Mtu mmoja kati ya kila watu watatu walilazimika kukimbia makazi yao kwa sababu ya hali ambayo kwa kweli inapingana na maelezo: ukatili, magonjwa, njaa, ukatili wa kijinsia uliokithiri, mafuriko na ukame, nchi na jamii iliyosambaratika katika muktadha ambao mazingatia yote kuhusu kuheshimu haki za binadamu yamepuuzwa ni sauti yake Filipo Grandi, mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalojihusisha na wakimbizi. Maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa, UN, wametoa wito wa kuchukua hatua za haraka kuokoa malengo ya, maendele, ya maendeleo endelevu na kufufua ushirikiano wa kimataifa wakati huu wakikabiliwa na pengo kubwa la dola trilioni nne za kila mwaka za ufadhili nammizilete ijai tupe mada ya habari rafiki. Nam, katika makala ya habari rafiki, chini ya uangalizi wa Marekani, Rwanda na DRC zimekubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu mashariki mwa DRC ifikapo siku ya Ijumaa, Mei tarehe mbili, huku kila upande ukiheshimu mipaka yake, makubaliano yanayoonekana kufungua njia ya kupatikana amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje mwendelezo wa juhudi za kutafuta suluhu ya mzozo kati ya nchi hizi mbili, na anaamini makubaliano haya ya hivi punde yatazama Nda, kushiriki atume mada ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Msikilizaji, utawala wa kijeshi nchini Mali hapo jana ulizindua majadiliano ya kitaifa ili kuridhia mkataba kuhusu vyama vya siasa, majadiliano ambayo hata hivyo upinzani umesusia. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Makundi mbalimbali mbali, nchini Mali, ikiwemo raia wa Mali ambao wanaishi nje ya nchi wamealikwa kutoa mapendekezo yao kuhusu kupunguza idadi ya vyama vya siasa nchini humo na pia kudhibiti ufadhili wao majadiliano haya yanakuja baada ya malalamishi ya muda mrefu ya wanasiasa wa upinzani ambao wanadai kuwepo kwa njama ya kuvifuta vyama hivyo. Kati ya Aprili 16 na 17 mwaka huu mashahudiano kutoka majimboni yalipendekeza kuvunjwa kwa vyama vyote vya kisiasa nchini humo na kuundwa kwa vyama vikuu viwili au vitatu. Douglas Omariba. Utafiti mpya uliochapishwa Jumanne hii umesema kwamba vurugu na vikundi uh, vurugu zinazofanywa na vikundi mbalimbali mbali vya wanajihadi katika eneo la Sahel zimechochewa sana na mzunguko wa silaha kiholela. Chanzo cha kijeshi huko Nigeria kimesema kuwa watu wasiopungua 26 waliuawa hapo jana wakati lori lilipokanyaga bomu. RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI kule Vatican. Tayari ni saa moja na dakika 37 ni saa 12 na dakika 37 asubuhi, msikilizaji. Kule Vatican, yaani makardinali wa kanisa Katoliki hapo jana walikubaliana tarehe saba ya mwezi ujao kuwa tarehe rasmi kuanza vikao vya baraza la siri kuelekea kumchagua papa mpya. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Makadinali walio na umri wa chini ya miaka 80 watakutana katika kanisa la Sistine, kuchagua papa mpya atakayeongoza waamini zaidi ya bilioni 1.4 duniani kote, uchaguzi ambao ikiwa kiongozi mpya atapatikana atakabidiwa na mlima wa changamoto zilizoachwa na mtangulizi wake baada ya kifo cha Papa Francis. Makadinali 252 waliitwa Roma, ingawa 135 tu ndio wanaostahili kupiga kura, 108 kati yao walichaguliwa na Papa Francis. Kwa mujibu wa utaratibu wa uchaguzi wa papa zitapigwa kura ni, moja asubuhi na nyingine jioni hadi pale mmoja wa wateule atafikisha theluthi mbili ya kura zote. Aidha, katika hatua nyingine, makardinali ambao waliondolewa hadhi ya ukardinali na Papa Francis pamoja na kushtakiwa kwa makosa mbalimbali hawatashiriki zoezi la uchaguzi licha ya baadhi yao kushinikiza kufanya hivyo, akiwemo Angelo Bichiu aliyekutwa na hatia ya matumizi mabaya ya ofisi. Emmanuel Makundi. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Amnesty International limechapisha ripoti yake ya kila mwaka Jumanne hii na kuonyesha kuwa tangu rais wa Marekani Donald Trump arejee madarakani kumekuwa na ongezeko la wimbi wa mashambulio dhidi ya binadamu. Nguvu za umeme zimeanza tena kurejea katika sehemu kadhaa za huko Uhispania na nchini Ureno baada ya hitilafu kubwa ya mitambo inayozalisha umeme na hivo kulazimisha kusimamishwa kwa shughuli nyingi. Chama cha liberali cha Kanada kinachoongozwa na waziri mkuu Mark Carney kiko mbioni kushinda uchaguzi wa shirikisho la nchi hiyo kufuatia kampeni iliyogubikwa na mivutano ya kibiashara kufuatia ongezeko la ushuru wa uh, rais wa Marekani Donald