Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Sudan Kusini yazindua mpango mkakati utakaopelekea kuharakisha utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka wa 2018 mwenyekiti wa chama cha ANC asema uh, afrika Kusini itatetea uhuru wake, kauli anayoitoa wakati huu mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani ukiongezeka. Na mtuhumiwa wa mauaji huko Vancouver ashitakiwa kwa kosa la mauaji. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Sudan Kusini mwishoni mwa juma lililopita ilizindua mpango mkakati wenye mambo matano ambayo yatapelekea kuharakisha utekelezwaji wa makubaliano ya mkataba wa amani wa mwaka wa 2018 kati ya Rais Salvakir na makamu wake Riek Machar. Miongoni mwa maswala yaliyobainishwa ni pamoja na uwakilishi wa vyama vilivyotia saini, bajeti ya uchaguzi na tarehe ya uchaguzi mpya. Hata hivyo, mpango huu umetangazwa huku chama kikuu cha upinzani cha SPLM-IO kikiwa kimegawanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Felix Arego ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. jinsi tu uh, ile agreement ama mkataba ulifanyika ya 2018. Janawiri sana amejaleta suluhisho sana katika uh, nchi ya Sudan kusini, lakini hawa wanatafuta ile muda tu ya kupunguza zile cheche, kupunguza tu vita ndani ya Sudan kusini, lakini hiyo si suluhisho kamili. Chanzo kikubwa ambacho kinaleta tatizo ni ile tatizo ya demokrasia, na kama hawawezi leta suluhisho kufuatia hayo, basi amani bado kupatikana nchi huo. Ni mtazamo wake Felix Yarego, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Kenya. Kule Somalia, waziri mkuu wa nchi hiyo Hamza Abdi Bare amefanya mabadiliko katika serikali yake kwa kumteua Ahmed Mwalim Fiki Ahmed kuwa waziri mpya wa ulinzi. Watu thelathini na mmoja wakiwemo watoto wameuawa na wapiganaji wa RSF katika mji wa Omdurman na Khartum kulingana na mtandao wa madaktari nchini Sudan. George Ajoy na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya mtandao huo, watoto wadogo walikuwa miongoni mwa waliouawa katika kitongoji cha Al Salha, likitaja mauaji hayo kwa mauaji makubwa zaidi kwai kurekodiwa kwenye eneo hilo. Katika picha za video zilizosambazwa kupitia mitandao ya kijamii ziliwaonyesha wapiganaji wa RSF wakiwatuhumu raia waliokamatwa kuwa na uhusiano na moja ya kundi ambalo limekuwa likipigana sambamba na wanajeshi wa serikali. Aidha, mtandao huo wa madaktari umesema mauaji yaliyotekelezwa na wapiganaji hao ni sawa na mauaji ya halaiki, wakiitaka jumuia ya kimataifa kuingilia kati kukomesha vita vinavyoendelea nchini humo tangu Aprili 15 mwaka 2023. RSF imekuwa ikipambana na vikosi vya jeshi la Sudan, pande zote likituhumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela pamoja na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za kibinadamu. Zaidi ya watu elfu ishirini wameuawa hadi sasa na wengine milioni kumi na watano wamekimbia makazi yao kulingana na ripoti ya umoja wa mataifa george ajoi mwakilishi wa vatican anayehusika na maswala ya kidiplomasia kwa taifa la sudan kusini amesema viongozi hasimu wa nchi hiyo riek machar naye rais salvakir wanapashwa kuheshimu urithi walioachiwa na papa francis kwa kumaliza mzozo wa nchi hiyo na hivyo kuokoa mkataba wa amani wa mwaka na wa 2018 wakati mamlaka za algeria zikiwafukuza wahamiaji kutoka nchi za Sahel. Nchi ya Jibuti pia imetangaza makataa kwa wahamiaji wasio na vibali vya kuishi hadi Mei tatu kuwa wameondoka nchini humo. Nam Victor Muturi. Nini mada ya habari rafiki leo msikilizaji? Mwishoni mwa juma aliyopita, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki marehemu Papa Francis alizikwa rasmi. Kwa sasa macho yakiwamulika makardinali 135 watakaochagua papa mpya ndani ya siku chache zijazo. Mjadala kuhusu papa kutoka Afrika ukishamiri, tunamuuliza msikilizaji, anaamini papa mpya anaweza kutoka bara la Afrika na amejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha papa Francis? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda na nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420 Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Afisa wa juu kwenye chama tawala nchini Afrika Kusini, ANC, Gwede Mantashe, amesema chama chao kitasimama imara kutetea uhuru wa nchi hiyo kujitawala na uh, kwamba hata hawataruhusu, ama hawataruhusu kuamliwa na mataifa ya nje nini cha kufanya. Mantashe amesema haya wakati huu mvutano kati ya nchi yake na marekani ukitishia uhusiano wa muda mrefu baina ya mataifa hayo mawili lazima tuwe wazi hatutaruhusu mtu yeyote atutafsiri sisi ni nani hakuna mtu sio lazima atufafanue na kutuambia sisi ni nani au kutugawa ili tupigane sisi kwa sisi hakuna mtu atakayefanya hivyo sisi ni watu Lazima tufanye uchaguzi unaotuunganisha. Lazima tukatae kabisa majaribio yote ya kutugawanya kwa mistari ya urusi. Tangu waingie madarakani, Rais Donald Trump ameituhumu Afrika Kusini kwa ubaguzi dhidi ya watu wazungu walio wachache. Rais wa Namibia na Netumbo Nandi Ndaitwah amemfuta kazi waziri wa kilimo Mak Hengari kufuatia tuhuma za ubakaji. Shirika mmoja la haki za binadamu kule, katika eneo la Sahel limeripoti kuwa mamlaka za Algeria ziliwafukuza watu elfu moja na mia nane katika eneo, uh, katika hali isiyo ya kawaida wiki iliyopita, na hivyo kusababisha kuendelea kumiminika kwa wahamiaji katika eneo la mpaka na Niger. Azizu Shehu ni mratibu wa shirika la Alarm Fon Sahara linalowasaidia wahamiaji hao. Wapo ambao wanaishi na kufanya kazi nchini Algeria na wengine ni wale ambao walifukuzwa kutoka nchi kama vile Tunisia, Morocco na kurejea Algeria. Wanapofika huko, wakuu wa nchi wanawachukua na kuwapeleka hadi kwenye mpaka wa Niger, na hii inafanyika kinyume na haki za binadamu. Utawasikia wanawake wakisema walibakwa, wanaume walipigwa na kunyang'anywa vitu vyao, na hii ni kwa mujibu wa taarifa tunazopokea kutoka hapa na pale. Azizu Shehu, mratibu wa shirika la Alarm Fon Sahara katika eneo la Sahara. Bila shaka wanajihadi wa Kiislamu wamewaua wakulima kumi na wanne kaskazini mwa nchi ya Nigeria kwenye jimbo la Borno, mamlaka zikionya kuwa huenda idadi hii ikiongezeka. Mtuhumiwa aliyehusika na mauaji ya watu kumi na mmoja kwenye mji wa Vancouver huko Canada, ambapo aliendesha gari na kugonga umati wa watu ameshtakiwa kwa kosa la mauaji. Polisi wamesema tukio la hapo jana dhidi ya raia wenye asili ya Ufilipino lilitikisa nchi katika siku ya mwisho ya kampeni za uchaguzi mkuu. Mark Carney ni waziri mkuu wa Canada. Ningependa kupongeza hatua za haraka na za wale waliokuwa kwenye eneo la tukio na waokoaji wetu wa kwanza. Uchunguzi unaendelea ili kubaini jinsi na kwa nini shambulio hili la kutisha lilitokea. Familia zilizopoteza dada, kaka, mama, baba, mtoto au binti, familia hizo zinaishi katika kipindi kigumu. Ningependa kutoa rambirambi zangu za dhati na kuatia moyo familia za jamii za Kifilipino na Kanada, na hasa kwenye mji wa Vancouver katika kipindi hiki cha huzuni. In this tragic time. Polisi wamemtambua Kaij Adam Low mwenye umri wa miaka 30 kama mshukiwa mkuu. Waziri Mkuu wa Greenland amesema kisiwa hicho si kipande cha mali ambacho kinaweza kununuliwa. Akijibu wito wa mara kwa mara wake Donald Trump wa kutaka Marekani kuchukua udhibiti wa eneo linalojitawala la Denmark. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko mkubwa uliotokea katika bandari kubwa zaidi ya Iran ya Bandar Abbas imeongezeka na kufikia watu 40 huku zaidi ya watu elfu moja na mia mbili wakijeruhiwa. Vyombo vya habari vya serikali uh, huko Iran vimethibitisha