Afrika Mashariki ni saa moja na nusu na hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Minslate ijai ni kujuze baadhi ya taarifa tumekuandalia asubuhi hii. Polisi nchini Tanzania wathibitisha kukamatwa kwa viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema. Upinzani nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, makundi mawili ya waasi wenye misimamo mikali yatangaza kumaliza uhasama baada ya mazungumzo na serikali. Na Urusi yakashifiwa kwa kuendeleza mashambulio yake nchini Ukraine. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia unayafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili, vile vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Polisi nchini Tanzania wamethibitisha kuwakamata viongozi wa juu wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA, wakiongozwa na naibu mwenyekiti mwenye John Heche na katibu mkuu John Mnyika walipokuwa wanaelekea mahakamani jijini Dar es Salaam siku ya Alhamisi kusikiliza kesi inayomkabili kiongozi wao Tundu Lisu. Baadhi ya wafuasi wa Lisu waliofika mahakamani kusikiliza kesi hiyo walikamatwa na wengine kupigwa na kujeruhiwa. Muliro Jumanne Muliro ni kamanda wa jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, anaeleza kilichotokea. Tokana na matishio mbalimbali mbali ambayo yalikuwa yametolewa na kupatikana kwa taarifa mbalimbali, jeshi la polisi lililazimika kuwazuia na kwenda kuwahoji baadhi ya watuhumiwa katika matishio ya swala la usalama katika mahakama ile, wakiwemo John Heche, lakini pia John Mnyika, Chacha Heche, Seguta Swezi, Dani na Radufu, pamoja na James Mseti. Katika hatua nyingine, Tundu Lisu na mawakili wake walipinga kesi ya uhaini na uchochezi kusikilizwa kwa njia ya mtandao, kama anavyoeleza wakili wake Ruge Meleza. Inshalah, mteja wetu Tundu Anifas Lisu alivyoambiwa kwamba kesi itasikilizwa kwa njia ya mtandao, na yeye akiwa anafahamu haki zake kabisa za kikatiba na za kisheria kwamba ana haki ya kushiriki katika mwenendo mzima wa kesi na kesi, amri ilikuwa imetoka kwamba tungeweza kusikilizwa kwa njia ya yeye ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuwepo mahakamani basi yeye akuwepo mahakamani na alikataa kule magereza Ukonga kushiriki katika mwenendo mzima wa, wa kesi kama njia moja wapo kupele, kutuma, kutuma kwamba, kwa kwamba ya kuweza kutuma ujumbe kwamba kama kwa kuwa makosa ambayo yameshtakiwa ya, ya, ya, ya nayo ni ya kijinai na ni makubwa na yeye kama kiongozi wa chama cha, cha kisiasa kikubwa hapa nchini basi alikuwa na haki ya kushiriki moja kwa moja. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania kinashinikiza mabadiliko ya mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. China na Kenya zimekubaliana kuimarisha uhusiano wao pamoja na kupinga vikwazo vya kodi, kufuatia mazungumzo kati ya Rais Xi Jinping na mwenzake William Ruto jijini Beijing. Watu karibu elfu moja wamepoteza maisha nchini Sudani Kusini kwa kipindi cha miezi sita iliyopita kutokana na ugonjwa wa kipindupindu unaoendelea kusambaa s huku wengine zaidi ya elfu hamsini wakiambukizwa. Mwandishi wetu wa masale ya Sudani Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini humo Agre Kaijuka Bategereza amesema kati ya kaunti 79 kipindupindu kimesambaa katika kaunti 40 likiwemo jiji kuu Juba so far. Kufikia sasa kuna watu elfu moja ambao wamepoteza maisha kwa sababu ya kipindupindu. Kuna wengine zaidi ya elfu hamsini ambao wameambukizwa, na wengine bado hawajafahamika, lakini wameambukizwa ugonjwa huo. Serikali inakiri kukabiliwa na changamoto hiyo, kupitia kwa mkurugenzi wa idara inayoshughulikia magonjwa ya mlipuko kwenye wizara ya afya, Thomas Akim, anayeeleza hatua zinazochukuliwa. Tumewatumia maafisa wa afya kwenye sehemu mbalimbali kuelimisha watu athari za kipindupindu. Tumewaeleza namna ya kuepuka ugonjwa huu, lakini kikubwa ni kwamba watumie maji safi na pia kuwa na vyoo. Wakazi wa jimbo la Apa Nile ambalo limeshuhudia utovu wa usalama kuanzia mwezi Februari ni waathiriwa wakubwa wa, wa ugonjwa huu unaosambaa kwa kasi. Alice Lado ni mwanaharakati wa masuala ya afya. tunawajulisha wananchi kote waliko mitaani na mashambani, lengo ni kuwashauri jinsi wanavyoweza kuepukana na ugonjwa wa kipindupindu na matumizi ya maji safi ya kunywa. Tunawashauri kuwa lazima watumie sabuni na maji safi Afi, kuosha mikono yao. Nchini Sudani Kusini kwa mujibu wa WHO, chanzo kikubwa cha kipindupindu ni kuwepo kwa mafuriko, kurundikana kwa watu kwenye kambi za wakimbizi kwa sababu ya machafuko, ukosefu wa maji safi ya matumizi na ukosefu wa vyoo. Mawaziri kutoka mataifa yanayochangia wanajeshi wa kulinda amani nchini Somalia wanakutana nchini Uganda, ambapo wameeleza wasiwasi wao kuhusu uwezekano wa tume ya kulinda amani nchini humo kushindwa kutimiza wajibu wake kutokana na ukata. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, Mahmud Ali Yusef, amesema tume hiyo inahitaji karibu dola za Marekani milioni 190, kusaidia operesheni za mwaka huu. Yes, juhudi za amani nchini Somalia zinakabiliwa na changamoto za kifedha. Tunashirikiana na washirika wengine ili michango ya umoja mataifa iwe sehemu ya juhudi za kifedha. Tume haitaacha jitihada zozote kujaribu kukusanya rasilimali zinazohitajika kuokoa juhudi za amani nchini Somalia. Utulivu na usalama nchini Somalia ni kwa manufaa ya amani ya dunia. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja, gharama ya uharamia karibu na pwani ya Somalia kwa makampuni ya bima na wamiliki wa meli ilikuwa dola bilioni 7. Leo tunaomba dola milioni 190 katika kipindi cha mwaka huu. Ni sauti yake Mahmud Ali Yusef, mkuu wa kamisheni Umoja wa Afrika. <laughs> Bonjour, ndiyo. Kila siku za Ijumaa, katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, makundi mawili ya waasi wenye misimamo mkali UPC linaloongozwa na Ali Darasa pamoja na kundi la tatu R chini sende bobo ya uongozi wa Bobo yameamua kuvunja makundi yao na kumaliza uhasama baada ya mazungumzo na serikali. Jenerali Henri Lingwisara, waziri mshauri wa rais wa jamhuri wa usalama, anaeleza hapa namna walivyofikia wa makubaliano ni miongo kadhaa tangu tunapigana. Rais wa nchi kama mdhamini mkuu wa amani aliomba kundi la R3 linaloendelea kupigana na serikali na ambalo kiongozi wake wa kijeshi ni bwana Abdel Kader maarufu Bobo ambaye yuko Njamena. Hivyo nilipewa jukumu la kwenda Njamena. Nikiwa Njamena, kupitia maagizo ya fido masho, Mahamad Idris Debi Itno, rais wa jamhuri ya Chad, yaendeshwe na taasisi yake kulingana na serikali ya Chad tulijadiliana Bobo wa kundi la R3 alikubali kuungana na mchakato wa amani kwa kutangaza kusitisha mapigano mara moja tu baada ya kusainiwa makubaliano hayo. Wakati tukizungumza na Bobo, Ali Darasa naye aliungana nasi. Makundi yote hayo mawili tumesaini makubaliano yaliyotiwa saini na Bobo pamoja na Ali Darasa. Jenerali Henri Linguisara, waziri mshauri wa maswala ya usalama kwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchini Nigeria, safari za ndege zimetatizika hapo jana kufuatia mgomo wa wafanyakazi katika shirika la utabiri wa hali ya hewa ulioanza mapema wiki hii kushinikiza mazingira bora ya kazi, hali ambayo iliwaathiri wasafiri. Hata hivyo, mgomo huo ulifutwa jana jioni. Nchini Ivory Coast, ni wafuasi wachache tu ndio waliitikia wito wa maandamano uliotolewa na chama kikuu cha upinzani nchini humo kupinga kuzuiwa kwa mgombea wake Tijan Tiam kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Rais wa Marekani Donald Trump amelaani mashambulizi mazito ya Urusi yaliyotokea nchini Ukraine siku ya Jumatano na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili na kuwajeruhi wengine. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka Rais Trump kuonyesha hasira zaidi kwa Putin kwa kuendeleza mashambulio mazito kwa Ukraine naye waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov akiujiwa na televisheni ya Marekani ya CBS News amesema nchi yake iko tayari kwa kupata mkataba na Ukraine. takriban watu elfu mbili wameuawa katika mashambulio ya Israeli tangu kuvunjika kwa mkataba wa kusitisha vita mnamo mwezi Machi. Hapo jana pekee watu hamsini na watano wakiuawa, wakati upia jeshi la Israeli likitishia kuzidisha mashambulio katika ukanda wa Gaza iwapo mateka waliosalia hawataachiwa huru.