Majira ya Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari utakazosikia, serikali ya ya Diarasi na waasi wa M23 watangaza nia ya kufanya kazi kwa pamoja ili kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Benin yatoa idadi ya wanajeshi waliouawa katika shambulio la Aprili 17, na rais wa Marekani Donald Trump amshutumu Volodimir Zelenski wa Ukraine kwa kuwa kikwazo cha usitishaji vita yake na Urusi. Karibu msikilizaji, tuanzie matangazo yetu kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna maendeleo chanya katika mazungumzo kati ya AFC M23 na wajumbe kutoka ofisi ya rais wa Kongo, ambapo kwa mara ya kwanza pande hizo mbili zimewasiliana rasmi kuhusu mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Doha hapo jana. Katika taarifa ya pamoja, wawakilishi wa DRC na wale wa AFC M23 walitangaza kwamba wamekubali kufanya kazi kwa pamoja kwa nia kusitisha Je, Ali Bilali, huu ndio mwanzo wa mazungumzo haya. Bado sio makubaliano ya kusitishwa mapigano wala sio mapatano. Katika hatua hii, ni tamko tu la nia. Taarifa ambayo pande zote mbili zinathibitisha makubaliano yao ya kufanya kazi pamoja kuelekea makubaliano. Kama ilivyoripotiwa na RFI hapo awali, maandishi haya yalikuwa tayari tangu Aprili 17, iliandaliwa siku nne baada ya kumalizika kwa majadiliano ya moja kwa moja kati ya wajumbe wa Kinshasa na wale wa AFC M23. Kilichokosekana na idhini rasmi ya Feliks Chisekedi sasa imefanyika, kama ilivyosubiriwa. Baada ya hapo, jana usiku, rais wa DRC kukubali na ambapo hati ilichapishwa mara moja kwa pande zote mbili. Hatua inayofuata sasa ni wakati wa kuheshimu ahadi zilizotolewa kabla kuanza kwa mazungumzo ya kweli na muhimu. Miongoni mwa ahadi hizi ni kutotumia kauli za vitisho na kuonyesha nia ya dhati ya kuunda hali ya hewa inayofaa kwa mazungumzo. Mazungumzo yanayotarajiwa lazima yalenge kulingana na pande zote mbili juu ya sababu kuu za mzozo na njia madhubuti za kurejesha amani katika maeneo ya mashariki. Rwanda imesema hapo jana kwamba ipo kwenye mazungumzo na Marekani kuhusu uwezekano wa kuwa na makubaliano ya madini, hili likifuatia mazungumzo sawia yanayoendelea kati ya utawala wa Washington na Kinshasa, Kinshasa. Kwa DRC imeendelea kuishtumu rais wa Rwanda Paul Kagame kwa kuwasaidia waasi wa M23 ambao wanadhibiti eneo la mashariki mwa nchi hiyo lenye utajiri wa madini. Kule nchini Tanzania, nchi hiyo imepiga marufuku bidhaa zote za kilimo kutoka Afrika Kusini na mawa, Malawi, kufuatia maamuzi ya awali ya nchi hizo mbili kuupiga marufuku uagizaji wa mazao ya Tanzania. Waziri wa kilimo nchini Tanzania, Hussein Bashe, ametangaza hatua hili cha kuendelea kwa mazungumzo ya kidiplomasia hatutaruhusu zao lolote linalotoka Afrika Kusini linalohusiana na kilimo ndani ya nchi yetu. Kuhusu nchi ya Malawi, mpaka sasa Hawajafuta notice walioitoa, kwa hiyo ninatangaza rasmi, ni marufuku mazao yoyote ya kilimo kutoka Malawi kuingia ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia leo. Lakini mbali na hapo, kwa nchi zote mbili hizi, hasa Malawi, hatutaruhusu zao lolote la transit kupita ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hii ni biashara, lazima wote tuheshimiane. Tanzania imechukua hi hatua hii ya kulipiza kisasi baada ya Malawi kuzuia uagizwaji wa bidhaa kutoka Tanzania kama unga, mchele, tangawizi na mahindi, huku Afrika Kusini nayo ikizuia uagizaji wa ndizi kutoka Tanzania. Tukisalia nchini humo, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani uh, CHADEMA Tundu Lisu anatarajiwa kufikishwa mahakamani jijini Dar es Salaam hivi leo baada ya kufunguliwa mashtaka ya uhaini mapema mwezi huu baada yake kukamatwa kutokana na kampeni ya kushinikiza mageuzi kwenye tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Aidha, chama hicho kimesisitiza kuendelea na shinikizo za mabadiliko. John Heche ambaye siku ya Jumanne alikamatwa na polisi kabla ya kuachiwa majira ya usiku, amesema hatakubali kutishiwa na vyombo vya dola. na msikilizaji, hakimu katika mahakama moja jijini Nairobi amesema kuwa washukiwa wanne, raia wa kigeni watatu na mkenya mmoja, wanaotuhumiwa kwa ulanguzi wa mchwa wa bustani, watahukumiwa Mei saba mwaka huu. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan, Ramtane Lamamra, amekutana hapo jana na kiongozi wa kijeshi nchini humo Jenerali Abdel Fattah al Burhan, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kutuliza mzozo nchini humo na kushinikiza mazungumzo kati ya pande zinazozozana. Tupate makala habari rafiki na minslet mada ya habari rafiki leo, tunaangazia ajali za majini ambazo zimeendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya mamlaka hivi karibuni kuahidi kutatua changamoto ya usafiri wa majini. Tukio la hivi karibuni ni kuzama kwa boti katika Mto Kongo. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri ni kwa nini matukio haya yanajirudia, nini kifanyike kuzuia ajali hizo, na nchini mwake usafiri wa majini ni salama. Atutumie ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp yakianza na alama ya kujumlisha kisha mbili tano nne moja moja sifuri sifuri sifuri sifuri nne mbili sifuri. Msemaji wa serikali ya Benin wilfrid Humbeji amezungumza kwa mara ya kwanza tangu kutokea mashambulizi ya Aprili 17, ambapo ametangaza kuongezeka kwa idadi ya vifo ambavyo wamesema vimefikia wanajeshi 51 wana wa Benin waliouawa katika shambulio, mashambulio hayo, na kusikitika ukosefu wa ushirikiano wa kijeshi na majirani wa Benin kwa hisia na iwakilisha serikali katika kuguswa na kutoa pole kwa familia zilizopata msiba na kwa taifa zima. Kila mtoto wa Benin anapofariki dunia ni familia zima ya Benin inayopata msiba. Kwa hivyo idadi ni hamsini na nne, hata idadi sio tisini na zaidi kama wanavyotangaza watu. Hii pia ni idadi kubwa na ni ngumu sana kusema. Hali ingekuwa rahisi kama tungekuwa na uhusiano mwema na nchi zinazotuzunguka. Kama upande wa pili wa mpaka kungekuwa kikosi kama chetu, mashambulio haya yasingefanyika. Hatutaki kumtuhumu mtu yeyote, sisi tunachukua jukumu letu. Tusingependa tena kupoteza watu wetu. Benin imekuwa ikishuhudia tishio linaloongezeka la mashambulizi ya kijihadi kutoka Sahel katika miaka ya hivi karibuni. Baraza la Katiba nchini Senegal hapo jana limetupilia mbali sheria iliyoidhinishwa na serikali mpya kufanyia marekebisho sheria ya msamaha iliyopitishwa chini ya utawala uliopita wa Rais Macky Sall. Ufaransa na Madagascar zimetangaza nia ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kupitia miradi mbalimbali ikiwemo bwawa la kuzalisha umeme. Ili likitangazwa baada ya mazungumzo kati ya rais Emmanuel Macron anayezuru nchi hiyo na mwenyeji wake rais Andre Rajulin. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency ya 11790 kilohertz. Rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu Volodimir Zelenski wa Ukrain kwa kuwa kikwazo cha upatikanaji wa mkataba wa usitishwaji vita kati yake na Urusi. Trump amesema Zelenski ana msimamo mkali na amekataa kutambua jimbo la Krimia kuwa sehemu ya Urusi kama sharti la Mosco ili kusitisha vita. Ukrain inaendelea kusisitiza Krimia iliyochukuliwa na Urusi mwaka 2014 kuwa eneo lake. Hii ndiyo kauli ya rais Trump. Napenda kusema kwamba urusi iko tayari. Watu walisema Urusi itasumbua na inataka mambo mengi, lakini tuna maelewano na Urusi sasa. Tunahitaji maelewano mengine na Zelenski. Nafikiri ingekuwa rahisi lakini imekuwa ngumu. Ni matumaini yangu kwamba tutakubaliana na pande zote, kwa sababu tumetumia fedha nyingi sana kwenye mzozo huu, na ni suala la kuzingatia pia hali ya ubinadamu. Urusi imerusha makombora nchini Ukraine na kusababisha vifo vya watu tisa na kuajiruhi wengine zaidi ya sitini katika jiji la Kiev. Mjini Vatican, kwa siku ya pili leo, umati mkubwa wa watu unatarajiwa kujitokeza kuuaga mwili wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, pamoja na kutoa heshima zao za mwisho, shughuli ambayo inatarajiwa kuendelea hadi siku ya Ijumaa. Shirika la afya duniani, WHO, limeonya juu ya kuongezeka kwa milipuko ya magonjwa magonjwa yanayoweza kuzuiwa kupitia chanjo kama vile surua na homa ya uti wa mgongo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom akisema kuwa hili linatishia maisha ya mamilioni ya watu.