Afrika Mashariki ni saa moja na nusu na hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International ijai. Karibu msikilizaji, katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, miongoni mwa yale tumekuandalia: polisi nchini Tanzania wakanusha kumkamata naibu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema. Rais wa Ghana John Mahama aanza mchakato wa kuzirejesha nchi za Niger, Mali na Bukina Faso kwenye jumuiya ya ECOWAS na rais Donald Trump wa Marekani aelezea matumaini ya kupatikana mwafaka katika mzozo wa kibiashara na China. Karibu msikilizaji, kumbuka, matangazo haya unaweza pia kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile tupo mubashara kupitia mtandao wa YouTube. Tuanzie kule nchini Tanzania. Polisi jijini Dar es Salaam wamekanusha ripoti za kumkamata John H, naibu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema hapo jana. Kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X amesema polisi waliomkamata walizunguka naye kwenye magari kabla ya kutelekezwa barabarani. Wakati hayo ya kijiri kuna wasiwasi wa kutokea mpasuko zaidi ndani ya chama hicho, baada ya kundi linalojiita G5 ambalo limejitenga na msimamo wa chama kuzuia uchaguzi, likidai wajumbe wake wanatishiwa kufutwa wanachama. Partenas Niegira ni mchambuzi wa siasa akiwa nchini Tanzania kadiri kunavyokwenda tunaanza kuona ni zaidi ya asira, ni zaidi ya Freeman Mbowe kwamba uongozi uliopo unaanza kukosa Eh, ile ile utamaduni wa kusikilizana kama ambavyo eh, makundi haya yanajieleza ndani ya chama. Jambo la kwanza ni ni, ni, ni uongozi kushindwa kupokea sauti mchanganyiko na tofauti, hilo la kwanza. Lakini la pili ni, ni, ni kukosa tu eh, uzoefu wa kiuongozi kuweza tafsiri inavyostahili eh, sauti mbalimbali, mbali na kuziona kwa uchanya na kuona ni jinsi gani zinaweza zikatumika eh, katika kuwa wamoja zaidi na kuleta msimamo mpana. Kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa chama hicho Tundu Lissu, ambaye amezuiwa, inatarajiwa kutajwa siku ya Alhamisi. Rais wa Kenya William Ruto amewasili mjini Beijing nchini China hapo jana jioni, katika ziara ya kitaifa ambayo inalenga kufungua fursa mpya za kibiashara, uwekezaji na miundombinu, pamoja na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Mkuu wa jeshi la Uganda, UPDF, Jenerali Muhoozi Kainerugaba hapo jana amekutana na viongozi wa kundi la waasi wa CODECO kutoka mashariki mwa DRC, ambapo amewahimiza viongozi wa kundi hilo kushirikiana na UPDF kwa ajili ya amani na utulivu mashariki mwa DRC. Mkutano huu unaajiri baada ya makabiliano ya mwezi uliopita kati ya jeshi la UPDF na wapiganaji wa kundi hilo. Upinzani nchini Sudani Kusini umewashutumu wanajeshi wa serikali kwa kushambulia ngome yake karibu na jiji kuu Juba siku ya Jumanne, hali inayoendelea kutikisa mkataba wa amani wa mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Hilary Ingati na maelezo ya kina. Jeshi la serikali limeripotiwa kushambulia vikosi vya makamu wa kwanza wa rais Riek Machar katika jimbo jirani la Equatoria ya Kati, wakati huu kiongozi huyo akiwa bado anazuiliwa nyumbani kwake. Lam Paul Gabriel, msemaji wa vikosi vya upinzani, kwenye ukurasa wake wa Facebook amesema vikosi vya serikali vilishambulia ngome yake ya Panyume na kusababisha makabiliano makali. Bado haijabainika makabiliano hayo yamesababisha madhara ya kiasi gani, lakini ripoti zinasema makazi watu na serikali yameharibiwa vibaya. Hii inakuja siku moja baada ya serikali kusema vikosi vyake kwa sasa vinadhibiti muji wa Nasir, ngome nyingine ya vikosi vya upinzani katika jimbo la Upper Nile nchini Ethiopia, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kusitisha utoaji wa matibabu ya utapia mlo kwa wanawake na watoto wapatao laki sita na elfu hamsini kutokana na ukosefu wa ufadhili, wakati upia watu zaidi ya milioni kumi wakiwa katika hatari ya kupoteza msaada wa chakula na misaada mingine. Ruben Lukumbuka mjuze msikilizaji, mada ya habari rafiki namt leo. Ni siku ya kimataifa ya vitabu. Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO, linaadhimisha siku hii kwa kuwahimiza watu kujijengea utamaduni wa kusoma vitabu. Tunamuuliza msikilizaji amesoma vitabu vingapi mpaka sasa, na anafikiri ni kwa nini watu siku hizi hawasomi vitabu. Atutumie ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp yakianza na alama ya kujumulisha kisha 2541100 dakika 35 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki, rais wa Ghana John Mahama amesema ameanza mchakato mpya wa kujaribu kuzirejesha nchi za Niger, Mali na Burkina Faso kwenye jumuia ya kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS, zinazoongozwa na jeshi. Mahama ametaka nchi wanachama kuzivumilia nchi hizo tatu na kutanguliza majadiliano, kujaribu kuzishawishi kurudi kwenye jumuia hiyo. Uamuzi wa Mali, Burkina Faso na Niger kujiondoa kwenye jumuia ya ECOWAS ni hatua ya kusikitisha sana. Hata katika hali hii lazima tuendelee kuzungumza nao na tusiwatenge, tuwaelewe na kuwasikiliza. Baada ya kuingia madarakani, nimeanzisha mchakato wa kidiplomasia na jirani zetu wa nchi za Sahel. Ghana imemteua mjumbe wake maalum ili kuanza majadiliano na nchi hizo ambazo zinaunga muungano wa Sahel kwa lengo and la kujenga mawasiliano mazuri ili kutimiza yale yote ambayo tunayaazimia na kuyaamini kwa pamoja. Kauli hii inakuja wakati huu ekos ikiadhimisha miaka hamsini tangu kuundwa kwake. Rais wa Ghana John Mahama amemsimamisha kazi jaji mkuu Getrud Torkornu, katika hatua ya kwanza katika historia ya nchi hiyo, huku uchunguzi ukianzishwa dhidi yake kufuatia madai ambayo hata hivyo hayajawekwa wazi. Nchini Senegal, Mustafa Diop na Mansur Faye, mawaziri wawili wa zamani katika utawala wa rais wa zamani Makisal, huenda wakawa wa kwanza kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma katika usimamizi wa fedha za Uviko 19. RFI Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaamini mkataba wa kibiashara kati ya nchi yake na China utapatikana hivi karibuni ili washindani hao wakubwa wa, wa kibiashara duniani waendelee kushirikiana kama zamani. Trump amesema ushuru wa asilimia 145 unaotozwa kwa bidhaa kutoka China zinazoingia Marekani unatarajiwa kushuka iwapo pande zote zitakubaliana kwa njia ya mazungumzo. Tutakuwa wema na tunatarajia wawe wema pia, ili tupate mwafaka, kwa sababu wanapenda kuendelea na shughuli zao nchini Marekani. Iwapo hawatokubali mwafaka, basi sisi tutafanya hivyo kwa upande wetu, na utakuwa ni mkataba ambao utakuwa na manufaa kwa pande zote. Huenda ukawa mchakato mrefu, lakini wataufurahia, ili tuendelee kuishi pamoja na kuendelea kushirikiana vema. Naamini tutafanikiwa katika hilo. Hatua ya Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za Marekani kutoka China ilikasirisha Beijing na kulipiza kisasi na kuongeza ushuru wa asilimia 125 kwa bidhaa kutoka Marekani. Jaji wa mahakama moja jijini Washington nchini Marekani ameagiza utawala wa Rais Trump kurejesha ufadhili kwa shirika la utangazaji la kitaifa VOA na vyombo vingine vya habari vinavyofadhiliwa na serikali. Mwili wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis utapelekwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican, ambako maelfu ya watu wanatarajiwa kuanza kuuaga kwa siku tatu kuanzia siku ya Jumatano kabla ya kuzikwa siku ya Jumamosi. Viongozi mbalimbali wa dunia akiwemo Rais Donald Trump wa Marekani watahudhuria mazishi hayo. Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa Vatican, ibada yake ya mazishi inatarajiwa kuvutia mamilioni ya raia kutoka kila kona ya dunia na itafanyika katika uwanja wa kanisa la Mtakatifu Peter Basilica, kabla ya kupelekwa kwenye kanisa la Santa Maria Maggiore ambako alitaka azikwe. Tayari viongozi kadhaa wa dunia wamethibitisha kushiriki mazishi yake akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Wengine ni waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, mfalme wa Uhispania Felipe wa sita na malkia Letizia. Wengine ni mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Uingereza hivi leo itakuwa mwenyeji wa awamu nyingine mazungumzo ya mazungumzo yatakayohusisha Marekani, Ukraini na mataifa ya Umoja wa Ulaya, wakati huu Washington ikianzisha juhudi mpya za kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraini.