Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Jijini Bukavu mashariki mwa DRC ni saa kumi na mbili na nusu za asubuhi, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukaribisha asubuhi hii katika awamu hii ya kwanza, matangazo katika lugha ya Kiswahili, Jumanne Aprili 22 mwaka 2025, ambayo tuanze kwa muhtasari. Viongozi mbalimbali duniani wameendelea kuomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 88. Mashambulizi ya kigaidi yaua zaidi ya watu 30 katika mji uliozingirwa kule nchini Sudan. Serikali ya kijeshi nchini Burkina Faso imesema imezima yume jaribio la mapinduzi na wahusika waliopanga kutoka nchini Côte d'Ivoire. Kuna hayo na mengine. Habari kamili. Dunia inaendelea kuomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aliyefariki dunia siku ya Jumatatu akiwa na umri wa miaka 88, wakati Vatican ikisema kifo chake kilitokana na kiharusi na matatizo ya moyo. Victor Abuso na maelezo zaidi. Daktari Andrea Arcangeli katika cheti cha kifo cha Papa Francis ameeleza kuwa kiongozi huyo alikumbwa na changamoto hiyo ya kiafya na baadaye kupoteza fahamu kabla ya kufariki kwake. Uongozi wa Vatikani ulithibitisha kifo chake na kusema Papa Francis alifariki dunia saa moja na dakika 35, siku ya Jumatatu, wiki kadhaa baada ya kuruhusiwa hospitalini alikokuwa amelazwa kwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya kusumbuliwa na nemonia. Kote duniani baada ya kifo chake Wakristo na wasio Wakristo wamekuwa wakifurika kwenye makanisa mbalimbali ya Katoliki kuhudhuria misa ya kumkumbuka kiongozi huyo wa kanisa hilo. Viongozi mbalimbali wa dunia, akiwemo Rais wa Marekani Donald Trump ambaye amesema atahudhuria mazishi ya Papa Francis, wameendelea kumwomboleza kama kiongozi wa kiroho aliyewajali watu, hasa maskini. Baada ya kifo cha Papa Francis, makardinali wa kanisa Katoliki wanakutana kuanzia leo huko Vatican kupanga mazishi ya kiongozi wao na baadaye watakutana tena mwezi ujao kumchagua papa mpya. Emmanuel Makundi. Kwa sasa kanisa hilo linaingia katika kipindi kinachofahamika kama sede vacante, ambapo kardinali mwandamizi ambaye kwa sasa ni Kevin Farrell atachukua majukumu ya siku kwa siku hadi pale papa mpya atakapochaguliwa. Aidha, makadinali toka duniani kote watafanya vikao kadhaa na kuamua tarehe ya mazishi ambayo lazima iwe kati ya siku nne hadi tano tangu kifo chake, na siku 9 za maombolezo. Kipindi kingine kinafahamika kama papa bili, baraza la siri la makadinali litakalokuwa na majukumu ya kumteua mrithi mpya. Baraza hili litatenga tarehe ya uchaguzi ambayo lazima iwe kati ya siku 15 na si zaidi ya siku ishirini tangu kifo chake. Kwa sasa mfumo huu una makadinali 135 ambao ni wapiga kura 108 walichaguliwa na papa Francis. Kuna nini kwenye habari rafiki? Naam, leo kwenye makala ya ba bara rafiki, tunajadili kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 88 baada ya kuongoza kanisa hilo kwa miaka kumi na miwili. Msikilizaji, tunakuuliza je, bara la Afrika na Waafrika kwa jumla watamkumbukaje Papa Francis? Binafsi unazungumziaje uongozi wa Papa Francis? Tutumia ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari 420 na saa moja na dakika 34, tunaelekea. Wanaharakati nchini Sudan wameripoti kuuawa kwa zaidi ya watu 30 katika shambulio la wapiganaji wa RSF katika mji wa Alfasher, magharibi mwa Darfur, huku makumi wengine wakisalia na majeraha mizleti ijai kwa mujibu wa kundi la wanaharakati wa Resistance Committee, shambulio hilo la mwishoni mwa juma lililenga vitongoji vya makazi ya watu katika mji huo. Mji wa El Fasha, mji mkuu wa jimbo la Dafu Kaskazini, umesalia mji wa kipekee katika eneo zima la Dafu ambao haujatekwa na kundi la RSF. Wiki iliyopita, RSF ilianzisha mashambulio mapya katika mji huo pamoja na kambi za wakimbizi za Zamzam na Abu Shuk na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne huku wengine takriban laki nne wakikimbia kwa mujibu wa UN. Mashirika ya misaada ya kimataifa yameendelea kuonya kuwa mashambulio kamili ya RSF katika mji wa el Fasha yanaweza kusababisha mapigano makali na wimbi la wakimbizi. Tangu jeshi kuuteka tena mji mkuu wa Khartum mwezi uliopita, wapiganaji wa RSF wamezidisha juhudi zao za kuuteka mji wa el Fasha wanaoutazama kuwa wakimkakati katika harakati zao za kudhibiti eneo la Darfur. Rais wa Kenya William Ruto anaanza ziara yake ya kwanza wiki hii ya serikali nchini China, Ziara yenye nia ya kuthibitisha tena uhusiano wa muda mrefu wa kidiplomasia na kiuchumi wa Nairobi na Beijing. Mazungumzo ya wiki moja na mwenyeji wake Rais Jinping yatazingatia ulipaji wa madeni na ufadhili wa miradi mikubwa ya miundombinu ambayo ni pamoja na upanuzi wa reli ya Standard Gauge kutoka Naivasha hadi Malaba kupitia Kisumu. RFI Nairobi 89.9 FM, matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Wakati Papa Francis akiendelea kuombolezwa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako karibu raia wake milioni kumi ni wa Katoliki na anakumbukwa kama kiongozi wa kiroho aliyezungumza na niaba ya watu wa mashariki hasa wanaoishi kwenye mazingira ya kivita. Baada ya kifo cha Papa Francis, makardinali wa Kanisa Katoliki wanakutana kama nilivyokujuza kwenye matangazo yetu ya ni kwamba. Uh, uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso unasema umefanikiwa kuzuia jaribio la mapinduzi, mpango ambao jeshi linasema limeandaliwa katika nchi jirani ya Cote d'Ivoire. Hilary Ingati. Jeshi nchini Burkina Faso linaloongoza nchi hiyo tangu mwaka wa 2022 linasema jaribio hilo lililenga kuleta vurugu katika nchi yake. Tangu alipochukua madaraka, kiongozi wa kijeshi kapteni Ibrahim Traore amekuwa akilaumu Cote d'Ivoire kwa kuwapa hifadhi maadui wa serikali ya kijeshi. Waziri wa usalama Mamadu Sana amesema taarifa za kiintelijensia zinaonyesha mpango ulioandaliwa kuleta vurugu nchini humo na wanajeshi aliosema wanahifadhiwa na maadui wa nchi ya Burkina Faso. Huyo amesema kulikuwa na mpango wa kuvamia makazi ya kiongozi wa nchi hiyo Aprili tarehe 16, lakini ukazuiwa. Waliokuwa maafisa wa jeshi Meja Joni compaure na Luteni uh, dramane bari wakitajwa kuhusika. Kundi linalojiita Islamic State katika ukanda wa Afrika Magharibi ISWAP, limedai kuhusika na mfululizo wa mashambulizi mabaya yaliyolenga vikosi vya usalama vya Nigeria pamoja na raia wa Kikristo katika mikoa ya kaskazini mashariki mwa Nigeria mapema mwezi huu. RFI, unaendelea kusikiliza matangazo ya awamu hii ya kwanza. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hapo jana kwamba Urusi itahitajika kutoa majibu ya wazi kuhusu kusitisha mashambulio dhidi ya miundombinu ya raia, pendekezo ambalo Moscow inasema itatathmini. Zelenski ameendelea kusisitiza nia ya Kiev kukubali usitishwaji wa mashambulio dhidi ya miundombinu ya kiraia. Usitishwaji wa mapigano wa kudumu ni hatua ya mwanzo kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu. Wawakilishi wa Ukraine walioshiriki mazungumzo ya Paris na mazungumzo ya wiki hii jijini London watakuwa na jukumu la kuhakikisha kupatikana kwa makubaliano ya kusitisha mapigano bila masharti. Amani inaanza kwa ukimya, na wakati kuna ukimya wa kweli na watu wanaamini mchakato mzima wa mazungumzo, basi ndio mwanzo wa kutatua suala la msingi. Akitangaza kurejelewa kwa mashambulio nchini Ukrain baadaye baada ya kusitishwa kwa muda wikendi iliyopita, Rais Putin amesema kuwa yuko tayari kwa mazungumzo ya amani ya moja kwa moja na Ukrain but... kama ambavyo nimekuwa nikisema mara kwa mara, tuna mtazamo chanya kuhusu juhudi zozote za kuleta amani. Tunatumai wawakilishi wa serikali ya Kiev pia wana mtazamo huo kuhusu pendekezo la kukomesha mashambulio kwenye miundombinu ya kiraia. Bila shaka tunapaswa kuliangalia hilo. Hapo jana Kiev na Moscow zilitupiana lawama kwa kukiuka makubaliano ya kusitishwa mashambulio wakati wa sherehe za Pasaka wikendi iliyopita. Marekani sasa inatoza ushuru wa asilimia 145 kwa bidhaa nyingi zinazoagizwa kutoka China huku ushuru wa ziada kwa baadhi ya bidhaa ukifikia asilimia 245.