Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kule Juba nchini Sudani Kusini. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali ni kukaribishe katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu hii ya kwanza ya leo Jumatatu Aprili 21 mwaka 2025. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari Jeshi la Sudani Kusini limeuteka tena mji wa Nasir ambao umekuwa kitovu cha mzozo wa kisiasa. Rais wa Kenya William Ruto ayataka mabunge yote mawili kuangazia kwa umakini na kupitisha mswada unaohusu mgongano wa maslahi. Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania linataka serikali na idara ya usalama kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa. Habari kamili. Msemaji wa jeshi la Sudani Kusini amesema kuwa vikosi vya serikali vimeuteka tena mji wa Nasir ambayo imekuwa kitovu cha mzozo wa kisiasa ambao unaendelea kutokota nchini humo iet jai lipoje hili Machafuko katika mji wa Nasir katika jimbo la kaskazini mashariki la Upper Nile yametishia kulitumbukiza tena Sudani kusini katika mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Washirika wa rais Salva Kiir wanashutumu vikosi vya Machar kwa kuchochea machafuko huko Nasir kwa kushirikiana na kundi la vijana wenye silaha la White Army kutoka jamii ya kabila la Nuer la makamu wa rais wa kwanza Riek Machar. Mapema mwezi Machi, takriban wapiganaji elfu sita wa kundi la White Army walivamia kambi ya kijeshi katika mji wa Nasir na kumuua jenerali mkuu na wengine wengi. Jeshi la Sudan kwa kusaidiwa na jeshi la Uganda limekuwa likipambana kudhibiti tena mji huo. Jumaa hili pia jeshi lilitangaza kuteka mji wa Ulang ambao kwa muda mrefu umekuwa ukidhibitiwa na vikosi vya Machar. Mzozo wa hivi karibuni kati ya Rais Salva Kiir na makamu wake Machar umetishia kuvunjika kwa makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Takriban raia saba wameuawa na wengine kujeruhiwa katika mji mkuu wa Darfur kaskazini wa Sudan, el Fasher, siku ya Jumapili, kulingana na taarifa ya jeshi, ikilaumu wanajeshi wa RSF kuendelea kufyatua risasi. Mbali na hilo, jeshi limeripoti kuzima shambulio kuu la RSF huko Omdurman magharibi. Nchini Kenya, Rais William Ruto hapo jana ameyataka mabunge yote mawili kuangazia kwa umakini na kupitisha muswada unaohusu mgongano wa maslahi . Kauli yake akiitoa siku chache tangu arudishe muswada huo bungeni. Akizungumza akiwa katika kaunti ya Narok, Rais Ruto amesema muswada huo utasaidia kupambana na ufisadi pamoja na kuwajibishwa viongozi wa kisiasa. madiktata wengi duniani, musipopitisha hiyo sheria, mimi nitaweka veto ya hiyo sheria mpaka nipitishe sheria ambayo itakomesha ufisadi katika taifa letu la Kenya. Nimefanya hivyo juzi, na kwa wiki tatu zijazo bunge lazima ipitishe sheria vile nimependekeza, ndio tuweze kukomesha mambo ya ubinafsi katika procurement na utendakazi wa mambo ya serikali. Mswada huo unalenga kuweka vikwazo vikali dhidi ya maafisa wa serikali watakaopatikana wakishiriki katika biashara serikalini ili kujinufaisha au hata kunufaisha familia au marafiki zao. Shirika la huduma ya wanyamapori nchini Kenya limesema msichana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na minne ameuawa kwa kuliwa na simba viungani mwa jiji la Nairobi. Mtoto huyo aliye alinyakuliwa kutoka kwa makazi ya watu karibu na mbuga ya kitaifa ya Nairobi, kulingana na shirika la uhifadhi. Mabaki ya mtoto huyo yalipatikana katika mto Mbagathi, huku simba huyo akiendelea kusakwa. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania linataka serikali na idara za usalama kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa ambao wanazuiliwa jela kwa kushinikiza kufanyika kwa marekebisho ya sheria za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Wito huu unakuja wakati huu kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA Tundulisu akiwa wamefunguliwa mashtaka ya uhaini. Askofu Wolfgang Pisa ni rais wa baraza hilo. Madikteta wengi duniani na hata hapa Afrika hawataruhusu uchaguzi ufanyike, kwani wataogopa uchaguzi ukifanyika hawatachaguliwa, na kama wataruhusu uchaguzi, wataharibu mifumo ya uchaguzi ili wabaki madarakani. Tanzania hatujafika huko. Kura ni wakala wenye nguvu. Wananchi wasiporwe nguvu yao ya kupiga kura na kuchagua. Kasoro zilizojitokeza zinapaswa kurekebishwa haraka, na kukiwa na nia ya dhati, muda unatosha kabisa kufanya hayo marekebisho kabla ya uchaguzi mkuu. Maaskofu wa kanisa la KKT pia wametoa wito wa serikali kutotumia nguvu kuwanyamazisha wakosoaji wake na kukubali mazungumzo kutafuta suluhu ya madai ya upinzani kuhusu uchaguzi ujao. Kuna nini kwenye habari rafiki? Juma liliyopita, rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alirejea nchini mwake kupitia mji wa Goma unaokaliwa na waasi wa mishi na tatu wanaosaidiwa na Rwanda. Hata hivyo, hatua yake imeifanya serikali ya Kinshasa kusimamisha shughuli zote za chama chake cha PPRD, ikituhumu kushirikiana na waasi hao. Tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje kurejea kwa rais Kabila na anafikiri ni sahihi kwa serikali kusitisha shughuli za chama chake? kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25411000020 nam. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio Moshi Tanzania 97 FM. Marekani chini ya uongozi wa rais Donald Trump inapanga kufunga baadhi ya balozi zake katika mataifa ya Afrika, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times Hilari Ingati ripoti hiyo inapendekeza kufungwa kwa balozi za Marekani katika nchi sita ikiwemo jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo Brazzaville, Eritrea, Gambia, Lesotho na Sudan Kusini kuanzia tarehe moja mwezi Oktoba mwaka huu. Ubalozi mdogo wa Marekani jijini Duala nchini Cameroon na Daba nchini Afrika Kusini zimependekezwa pia kufungwa ikiwa ni mkakati wa Washington kupunguza ushawishi wake wa kidiplomasia barani Afrika. Aidha, ofisi maalum inayoshughulikia maswala ya Afrika itafutwa badala yake. Kutakuwa na ofisi ya mjumbe maalum wa Afrika ambayo itaripoti kwa baraza la usalama la taifa kwenye ikulu ya White House na sio kwa waziri wa mambo ya nje. Hata hivyo, ripoti ya mapendekezo haya imekanushwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio, ambaye kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema gazeti la New York Times limechapisha ripoti ya kupotosha nam wanajeshi wa Chad siku ya wa Jumapili wametangaza kutia saini makubaliano ya amani na makundi yenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo, na ambapo yalianzisha wasi dhidi ya amani Uh, amana za th dhahabu katika eneo hilo. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza kuwa inataka kuanzisha mazungumzo na upinzani miezi michache kabla ya uchaguzi wa urais nchini Burkina Faso. Wiki iliyopita ilishuhudia kukamatwa kwa maafisa kadhaa wa jeshi, wawili kati yao wakivuliwa vyao vyao, na ambapo kumekuwa na taarifa za kutokea kwa jaribio la mapinduzi. RFI kule Kitwe tunasikika kupitia 92.5 FM. Ukraina na Urusi zimelaumiana kwa kuvunja mkataba wa saa thalathini, wa dakika thalathini kusitisha vita kipindi cha Pasaka, mpango uliotangazwa na rais Vladimir Putin siku ya Jumamosi. Victor Abuso. Rais Volodymyr Zelenski amesema wanajeshi wa Urusi walikiuka mkataba huo mara elfu tatu tangu ulipotangazwa na rais Putin kwa kutekeleza mashambulio kwenye ardhi yake. Urusi imeshutumiwa na Ukraini kwa kurusha makombora zaidi ya 1800 kwenye maeneo mbalimbali, huku rais Zelenski akisema tangazo la Putin lilikuwa maneno matupu kujaribu kufurahisha umma. Urusi kwa upande wake, nayo imeeleza kwamba wanajeshi wake waliheshimu mkataba huo na kuwashutumu wale wa Ukraini kwa kutumia makombora kutoka Marekani kuishambulia nchi yake. Israel imetangaza kufuta viza kwa wabunge 27 wa Ufaransa wa mrengo wa kushoto na maafisa kadhaa wa Ufaransa ikiwa ni siku mbili kabla ya kuanza ziara yao huko Israel na maeneo ya Palestine.