tezaji ni saa moja na nusu jijini Addis Ababa, Ethiopia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye matangazo yetu asubuhi hii na ambazo utasikia ni pamoja na kwamba taifa la Kenya limetangaza marufuku ya biashara ya figo baada ya ufichuzi. Rais wa Ghana John Mahama waalika viongozi wa kijeshi kuhudhuria mkutano wa ECOWAS, wakati wanahistoria wa Ufaransa na Haiti kuchunguza kiasi cha pesa Paris ililazimisha Haiti kulipa. Karibu sana msikilizaji, kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli. Wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kusitisha huduma zote za kupandikiza figo katika hospitali ya Medhill ambayo hivi karibuni imejikuta katika kashfa kubwa ya biashara haramu ya figo. Adendwale ni waziri wa afya nchini Kenya, kwa haraka sana anatangaza kusitishwa kwa huduma zote za upandikizi na hasa figo katika hospitali ya Medhil hadi pale itakapoelekezwa vinginevyo. Aidha, nitaunda tume huru ya wataalamu wa maswala ya upandikizi kutoka sekta binafsi na ile ya umma, wanawake na wanaume wenye maadili mena mena, kufanya uchunguzi wa kina kuhusu matukio yote ya upandikizi figo yaliyofanywa katika hospitali ya Medihil, katika Medihil, kipindi cha miaka mitano iliyopita. Uamuzi wa serikali umekuja baada ya siku chache kupita tangu kituo cha habari cha Ujerumani DW kuchapisha makala kuhusu biashara iliyokuwa inaendeshwa katika kituo cha afya ambapo raia kadhaa wamejitokeza kudhulumiwa fedha baada ya kutoa figo zao. Tukasalia nchini Kenya, Rais William Ruto amekataa kutia saini mswada kuhusu mgongano wa maslahi wa mwaka 2025, kwa kila amesema haujakidhi vigezo muhimu kuhusu wajibikaji na vita dhidi ya rushwa. I have just referred back to parliament. Nimetoka kuurudisha bungeni muswada wa sheria kuhusu mgongano wa maslahi kwa sababu kwa mtazamo wangu haujakidhi vigezo vya matarajio ya watu wa Kenya, Kenya. I expect. Natarajia mabunge yote mawili kuonyesha uongozi katika kuhakikisha tunapata sheria ambayo itatusaidia kudhibiti na kuondoa maswala ya rushwa ambayo aghalabu kutokana na, na mgongano wa maslahi hatuwezi kubeba msalaba wa maslahi binafsi katika ofisi za umma. Mswada huu unakataza maafisa wa umma kujihusisha na shughuli zenye mgongano wa maslahi katika sekta binafsi na umma. Aidha, unazuia wafanyakazi wa zamani kujihusisha na shughuli za mgongano wa maslahi hata baada ya kusitaafu. Shirika la fedha duniani IMF limesema limeafikiana na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kuhusu masharti ya ulipaji mkopo, ambapo iwapo masharti hayo yataidhinishwa, basi serikali ya Tanzania itapokea mkopo wa dola milioni 441. Tukisalia nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimewataka wafuasi wake juma lijalo kujitokeza kwa idadi kubwa katika mahakama ambayo mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lissu atafikishwa akikabiliwa na mashtaka ya uhaini, licha ya onyo la polisi dhidi ya mkusanyiko wao. John Heche ni makamu mwenyekiti wa chama hicho cha Chadema cha Lissu. Mko ndani, hakutaondoka Dar es Salaam hii mpaka baada ya kesi tunahitaji wote tarehe ishirini na nne tukutane pale Kisutu kumwunga mkono na aone Watanzania wanamuunga mkono, na tutawaalika mabalozi wa nchi zote, tutawalika nchi zote za nje. Wakituletea fujo dunia ione, kwamba serikali hii ni ya kidikteta, inataka kuumiza watu wanaokwenda kumwona kiongozi wao. Hatutafanya fujo, na ninawasihi usibebe hata jiwe, beba koporako la maji, funga kitambaa cheupe hapa kuonesha tunataka amani, lakini tunamuunga mkono kiongozi wetu ambaye amepewa kesi ya uongo. Juma moja lilopita, Tundu Lissu alikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini, kesi ambayo imekosolewa vikali na mashirika ndani na nje ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Mashambulio pamoja yaliyofanywa na vikosi vya Somalia na Marekani yameua mamia ya, ya wapiganaji wa Alshababu waliokuwa wamevamia kambi moja kijeshi katika uh, nchi hiyo ya Somalia. Mashambulio haya yametekelezwa juma moja kupita tangu wanamgambo hao washambulia msafara wa rais Hassan Sheikh Mahmud ambapo George Msomali anaangazia hili akiwa Nairobi Kenya. Tunastahili kuwa tunajiuliza ni tishio katika kiwango kipi? Kwa sababu sidhani kwa hivi sasa kwamba Alshabab iko na eh, tishio eh, ya hali ya juu vile, lakini tishio wanalo lakini swali ambalo tunastahili kujiuliza wakati wowote ni kwamba uh, je, tishio hili linazidi kuongezeka ama linazidi kudidimia? Na kama linazidi kuongezeka, basi inabidi kwamba wote ambao wanahusika katika uh, katika kukabidhi uh, shughuli yote ya kigaidi wanastahili kubadilisha mbinu, ndiyo, na nafikiria hiyo ndiyo inayoitakikana katika Somalia kwa hivi sasa. Haya inajiri wakati huu kundi la Al Shabab likiripotiwa kufanikiwa kuchukua vijiji kadhaa na kambi za jeshi la Somalia. Mahakama ya kimataifa ya haki, kwa majuma kadhaa yajayo, inatarajiwa kutoa uamuzi wa iwapo taifa la falme za Kiarabu linahusika na uhalifu wa kivita nchini Sudan, kutokana na tuhuma za utawala wa kijeshi nchini Sudan kudai kwamba taifa hilo limekuwa likiwafadhili wapiganaji wa, wa, wa RSF. Habari ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Matangazo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Msikilizaji, kwenye taarifa zaidi ni kwamba rais wa Ghana John Mahama wiki ijayo amewalika viongozi wa Nije, Burkina Faso na Mali kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi za Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, licha ya kuwa walitangaza kujiondoa kwenye jumuia hiyo. Mataifa hayo matatu yalitangaza kuunda muungano wao unaofahamika kama AAS kufuatia kile wanasema jumuia ya ECOWAS ilikuwa inaingilia maswala yao ya ndani. Samuel Okozeto ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Unaweza kuona kwamba kuna juhudi kubwa za kujaribu kuwashawishi majirani zetu kurejea, hata kama watarudi chini ya mwavuli mwingine. Kila cha muhimu ni kwamba tunaunganishwa kwa vitu vingi. We are one people, uh, sisi ni watu wa moja, tuna tamaduni za kufanana. Kwa hivyo kuna mengi ya kutuunganisha kuliko mipaka bandia ambayo haikuwekwa na sisi. Kwa hivyo tunayo imani kubwa kwamba tutaona ECOWAS yenye umoja. Sauti yake Samuel Okozeto, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Mataifa ya Nije na Afrika Kusini ya Nigeria, samahani msikilizaji, na Afrika Kusini yamesaini mkataba wa ushirikiano sek kwenye sekta ya uchimbaji madini. Utawala wa kijeshi nchini Niger umeimarisha ulinzi katika mpaka wake na nchi ya Burkina Faso kukabiliana na kile ambacho mamlaka zimesema ni tisho la ugaidi. Benki na vituo vya kuuza mafuta nchini Mali vimesalia mahame baada ya wafanyakazi kususia kazi kufuatia wito wa muungano wa wafanyakazi wa benki kutaka viongozi wao watatu waliokamatwa mwezi mmoja uliopita kuachiliwa huru. Kila utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Tume pa ya pamoja wanahistoria ya Ufaransa na Haiti itachunguza suala lenye utata la kiasi ambacho Paris lilazimisha koloni yake zamani ya Haiti kulipa, anavyoarifu mwanabari wetu Ruben Lukumbuka. Na mtaarifa Ruben Lukumbuka msikilizaji na kujia muda si mrefu. Na kwingineko ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya kikao na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani kujadili mazungumuzo yanayoonekana na kugonga mwamba ya kumaliza vita kule Ukraine. Taarifa yake Ruben Lukumbuka, msikilizaji sasa inakukujia Kauli hii ilitolewa jana na Rais Emmanuel Macron na kaongeza kuwa mara tu kazi ya tume hiyo itakapokamilika itawasilisha mapendekezo yake kwa serikali zote mbili. Katika kongamano la kudumu la Umoja wa Mataifa la watu wenye asili ya Afrika PFPAD la mwaka jana huko Jiniva, muungano wa mashirika kirai ya kiraia wa Haiti ulisema Ufaransa inapaswa kulipa mabilioni ya dola kama fidia kwa Haiti, baada ya kuilipa Ufaransa ili kupata uhuru wake. Ukrain na Marekani zimesaini ilani ya maelewano kuhusu uchimbaji madini, hatua muhimu kabisa kuelekea kusainiwa kwa mkataba wa uchimbaji madini na Marekani kule Kivu. Shirika la fedha duniani IMF limesema hapata kuwa na mdororo wa uchumi duniani kutokana na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani.