Barabara kabisa, msikilizaji Afrika Mashariki, hivi sasa ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Na msikilizaji, tumekuandalia mengi tu kwenye habari zetu asubuhi hii. Pamoja na taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba kundi right la alshababu nchini Somalia shambulia mji muhimu unaotumiwa na serikali. Human Rights Watch ila tuhumu utawala wa Tunisia kwa kutumia ukamataji kama silaha ya ukandamizaji, huku mahakama ya juu ya Uingereza ikifafanua maana ya mwanamke. Msikilizaji popote ulipo hujambo na karibu kwenye matangazo ya mea kwanza ya arifa ya Kiswahili, ikiwa leo ni Aprili 17 mwaka 2025. Wapiganaji wa kiislamu wa kundi la Alshababu nchini Somalia hapo jana waliripotiwa kushambulia mji muhimu unaotumiwa na, na serikali kuratibu operesheni za kijeshi dhidi ya kundi hilo, hatua inayokuja wakati huu kundi hilo likiendelea kuchukua vijiji zaidi vilivyo karibu na Mogadishu. Na viarifu Ruben Lukumbuka. Vyanzo kutoka eneo hilo la katikati mwa Somalia vimethibitisha kuwa wapiganaji hao wameanza kusonga mbele katika harakati zao baada ya hivi karibuni kuteka vijiji kadhaa vilivyoko umbali wa kilomita 50 kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kwa mujibu wa taarifa za kiintelijensia, ni kuwa kundi hilo lenye kufungamana na Al Qaida linalenga mji wa Mogadishu. Hata hivyo, afisa wa, wa kijeshi katika mji wa Adan Yabal, Captain Hussein ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa serikali wamewarudisha nyuma. Wanamgambo hao walianzisha mashambulio dhidi ya vituo vya jeshi la Somalia katika wilaya ya Adan Yabal asubuhi ya jana, ambapo kulikuwa na mapigano makali ambayo bado yanaendelea katika baadhi ya maeneo, alisema afisa huyo wa jeshi la Somalia na kuthibitisha kuwa usalama umeimarishwa kuzuia wanamgambo hao wa al-shabab. Wakili wa Uganda Hasan Mali Mbarizi amefika mahakamani kutaka, uh, mahakama yiitoa agizo la kuzuia wabunge wa Uganda kujadili mswada utakaoruhusu mahakama za kijeshi kusikiza kesi za raia. Wakili Mahabarizi amesema hatua hiyo inakinzana na uamuzi wa mahakama juu zaidi nchini Uganda iliyofuta uamuzi uh, wa kesi za raia kusikizwa katika mahakama za kijeshi. Kiongozi wa upinzani wakati huo nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu Bobi Win, amekashifu Rais Yoweri Museveni na wabunge wa chama chake tawala kwa kutumia vibaya pesa za walipa kodi, wakati njio inakabiliwa na changamoto nyingi. Kauli yake inakuja siku chache kupita tangu Rais Yoweri Museveni adhibitishe kutoa kiasi cha shilingi milioni mia moja kwa wabunge. Kutoka jijini Kampala, Kenneth Lukwago anaarifu. Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anasema uamuzi huo anaoutaja kama ufisadi mkubwa unapaswa kuwaletea hasira ya wananchi kumwondoa madarakani Rais Museveni na wabunge, akisitiza kuwa pesa hizo zingetumika kwa masuala mengine muhimu. Rais Museveni alipatia pesa za walipa kodi kwa wabunge mafisadi. Hiyo imekuwa njia pekee ya Museveni kufanya kazi. Hayo siyo maneno tu, ambatanisha hisia na maana kwa maneno haya, milioni mia moja kwa kila mbunge na wabunge mia tano ishirini na tisa ambayo ni karibu shilingi bilioni hamsini na tatu. Je, fedha hizo zinaweza kuleta mabadiliko kiasi gani katika sekta ya afya, elimu, miundo mbinu na nyinginezo. In Timothy Chimonges ni mkurugenzi mtendaji katika shirika linalofuatilia matokeo bungeni Parliamentary Watch. ni jambo ambalo tumeliona hata ile wakati ambapo wabunge walipata pesa kubadilisha katiba, ni jambo ambalo si nzuri, linaenda kinyume na sheria na matarajio ya wananchi. Emmanuel Lumaladombo ni msemaji wa chama tawala cha NRM. Museveni alisaidia wabunge kama hawa iko na shida. Mungu ameleta hela kweli, unataka wabunge wafanye nini? Ripoti zinaonyesha kuwa pesa hizo zilitolewa kwa wabunge ili kuwahimiza kuunga mkono mswada unaotaka kurudisia mahakama za kijeshi mamlaka ya kuwahukumu raia. Mswada huo ulidhinishwa hivi majuzi na baraza la mawaziri na unatarajiwa kuwasilishwa bungeni. Kenneth Lukwago, Kampala, idhaa ya Kiswahili. Kule nchini Sudan, maelfu ya raia wapatao elfu nane wajulikani walipo kwa mwaka uliopita pekee h kwa mujibu wa shirika la kimataifa la shirika la msalaba mwekundu ICRC inasema huenda idadi hiyo hata ikawa juu zaidi. Nam Alibilaali, leo kwenye makala barafiki tunajadili nini? Naam, shukran sana. Wizara ya afya nchini Kenya inachunguza uwezekano wa kuwepo kwa biashara haramu ya uuzaji wa figo baada ya hospitali moja ya kibinafsi kuhusishwa. Vijana wasiokuwa na ajira ndio wanaoripotiwa kushawishiwa kuuza viungo vyao vya, vya mwili ili kujipatia kipato. Tunamuuliza msikilizaji, visa kama hivi vinatokea nchini mwako? Nini suluhu ya kuzuia watu kuuza viungo vya miili yao kwa ajili ya fedha? Tunamwomba tume maoni yake kwenda nambari yetu ya WhatsApp akianza na alama ya kujumlisha 25 na msikilizaji ni Jojajui ambaye atakuwa naye wewe kwenye makala ya Bara Rafiki leo, nawala si Ali Bilali msikilizaji, kabla ya kuvuka mipaka na kuelekea kwa taarifa nyingine kule Afrika hapa kwenye maziwa makuu ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hapo jana ameonya kuwa mzozo unaoendelea nchini Sudan huenda ukaipasua pakubwa nchi hiyo. Onyo alilotoa siku moja kupita tangu wapiganaji wa RSF watangaze serikali mbadala. Stehen uh, Tremblay ni kaimu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Licha really ya ukosefu wa usalama, juhudi za kutoa misaada zinaendelea. Wiki hii mamlaka za afya zilitoa vifaa vya matibabu kwa hospitali kuu ya kibua ambayo iko katika eneo la walikale hospitali hiyo ilikuwa imeporwa mapema mwezi aprili na vikundi vilivyojihami na kutatiza upatikanaji wa huduma za afya kwa karibu watu laki moja na elfu thelathini na katika jimbo la ituri washirika wetu wanaripoti kwamba watu elfu sita walikimbia makazi yao katika eneo la mahagi kufuatia mashambulio ya makundi yenye silaha tarehe kumi na mbili aprili watu hawa wanahitaji haraka chakula malazi na matibabu Juma hili vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan viliingia mwaka wa pili. Kwenye habari nyingine, msikilizaji, kutoka barani Afrika ni kwamba ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch imetuhumu utawala wa Tunisia kwa kutumia ukamataji ukiholela kama silaha ya ukandamizaji wa mashtaka ya kisiasa kuwafunga wakosoaji wake. Ahmed uh, Ben Kamis ni afisa wa shirika la Human Rights Watch nchini Tunisia. Leo watu zaidi ya hamsini wanashikiliwa gerezani kwa sababu za kisiasa nchini Tunisia, yani na wapinzani wake Rais Saed ambao wanatupwa gerezani kwa makosa yasiyokuwa na msingi, tuhuma za kutishia usalama wa taifa. Tuseme ni kesi za kisiasa ndizo tunazorekodi, yani tangu alipoingia madarakani mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kufuatia mapinduzi ya katiba. Tunafuatilia kesi za watu ishirini na wawili ambao ni wapinzani na ambao wanazuiliwa bila hatia, na zaidi katika kesi inayoitwa ya kupanga njama. Lakini tunafahamu tayari kwamba kesi zimeendeshwa bila kutarajia uamuzi ulio sawa na wa haki. Kwa muda sasa mashirika binadam, ya kutetea haki za binadamu yameshtumu serikali ya rais Kais Saied kwa kukiuka haki za binadamu. Umoja wa Ulaya umeyataja mataifa kadhaa ikiwemo Misri na Tunisia kuwa mataifa salama ambayo watafuta hifadhi wanaweza kurejeshwa uh, makwao. Mzozo wa kidiplomasia kati ya Algeria na Ufaransa unazidi kutokota baada ya Algeria kuzuia wawekezaji kutoka Paris waliopanga kufika Algeria kuingia nchini humo RFI Kwenye rubaa za kimataifa, mahakama ya juu ya Uingereza hapo jana ilitoa ufafanuzi wa kisheria ambapo ilisema tafsiri ya mwanamke inatokana na jinsia ya mtu wakati anapozaliwa, uamuzi wa kihistoria wenye athari kubwa katika mjadala kuhusu wanawake wenye jinsia mbili au waliobadili jinsia. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake. Emmanuel Makundi. Katika kile ambacho kimetajwa kuwa ushindi kwa wanaharakati wa maswala ya jinsia kutoka Scotland waliofungua kesi hii majaji watano waliridhia kwa kauli moja kuwa maneno mwanamke na jinsi katika sheria ya usawa ya mwaka elfu mbili na kumi yanamtaja mwanamke kibiolojia. Hata hivyo sheria hiyo pia inawapa watu waliobadili jinsia ulinzi dhidi ya ubaguzi wa kijinsia alisema mmoja wa majaji waliotoa uamuzi huo. Serikali ya Uingereza imekaribisha uamuzi huu baada ya miongo kadhaa ya mvutano wa kisheria kati ya serikali ya Scotland na kikundi cha kampeni cha For Women Scotland ambacho kilikata rufaa katika mahakama ya juu zaidi baada ya kushindwa kwenye mahakama za Scotland kuhusu sheria inayolenga kuajiri wanawake zaidi katika mashirika ya umma. Wanaharakati hao wanasema jinsia kamwe haiwezi kubadilishwa, uamuzi ambao umekuwa pigo kwa wanaharakati wanaotetea haki za wanawake waliobadili jinsia. Maafisa wa serikali ya Marekani huenda wakapatikana na hatia ya kupuuza agizo la mahakama baada ya kupuuza agizo la mahakama la kutowarejesha raia wa Venezuela wanaotumiwa na serikali ya Marekani kuhusika kwa uhalifu. Wanajeshi wa Israeli watasalia kwenye kingo waliounda kule ukanda wa Gaza licha ya mwafaka wa kutoafikiwa kumaliza vita kuu, kuwafikia msikilizaji. Na mkuu wa Umoja wa Mataifa anayefuatilia mipango ya silaha za nyuklia Rafael Grossi ameonya kwamba Iran haiko mbali kuunda bomu ya nyuklia, muda mfupi kabla ya mazungumuzo kati ya Tehran na Marekani kuangia awamu ya pili.