Barabara kabisa msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Benson Wakoli, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia, awami ya kwanza matangazo yetu msikilizaji, ni pamoja na kwamba umoja wa Ulaya kuongeza misaada zaidi kwa nchi ya Sudan, Ufaransa wafukuzwa na diplomasia 12 wa Algeria, wakati Marekani ikisema ni jukumu la China kuanzishia mazungumzo kuhusiana na mzozo wa kibiashara. Naam, umoja wa Ulaya na nchi ya Uingereza zimekubaliana kuongeza misaada zaidi kwa nchi ya Sudan. Msimamo uliotolewa jijini London ambako kumefanyika kongamano la kimataifa kuhusu kuisaidia nchi hiyo inayoshuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hata hivyo, wadau waliokutana walishindwa kutoa azimio la namna kuanzisha mazungumzo ya kutafuta suluhu ya kudumu kwenye taifa hilo. David Lammy ni waziri wa mambo nje wa Uingereza. Is not a lack of funding. Hata hivyo changamoto kuu si ukosefu wa ufadhili bali ni ukosefu wa utashi wa kisiasa. Ni lazima hatushawishi pande ya simu kuwalinda raia, kuruhusu msaada kuingia na kusambazwa kote nchini na kuipa amani kipaumbele. Ni sauti yake David Lami, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Tukisalia Sudan, kiongozi wa wapiganaji wa kundi la RSF nchini humo, Muhamed Amdan Dagalo ametangaza rasmi kuundwa kwa serikali mbadala anayosema itakuwa serikali ya kitaifa wala sio ya watu wachache. Tukisalia huko Sudan msikilizaji, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wanawake limesema ubakaji unatumika kama silaha ya kivita nchini Sudan, mamia wanawake na wasichana wakiripotiwa kubakwa wakati huu vita nchini humo vikielekea miaka miwili. An Matavati ni mkurugenzi wa ukanda wa shirika la UN Women. tumeona ongezeko la asilimia mia mbili themanini na nane la mahitaji ya usaidizi wa kuokoa maisha kufuatia vitendo vya ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia Tumeona pia kile kilichoanza kuonekana kama matumizi ya mfumo wa ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia kama silaha ya kivita tumeona pia maisha ya wanawake na miili ya wanawake ikigeuzwa kuwa uwanja wa vita katika mzozo huu. Ni sauti yake Ann Matavati, mkurugenzi wa ukanda wa shirika la UN Women, alipozungumuza na Port Sudan. Taaruki ya kisiasa ambayo imechangiwa na makabiliano kati ya vikosi vitiifu kwa rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar katika jimbo la Upper Nile nchini Sudan Kusini imesababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili na wengine mia moja na arobaini na tano elfu wakikimbia makwao kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, nje ya Somalia hapo jana ilizindua rasmi uandikishaji wa wapiga kura ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kufanya hivyo katika kipindi cha miaka hamsini, hatua inayoashiria mwanzo mzuri kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani, anavyoeleza mwanahabari wetu Florence Kibuba. Hatua hii imekuja baada ya rais Hassan Sheikh Mohamud mwaka uliopita kuahidi kumaliza zoezi la uchaguzi kwa mfumo wa koo ambao umekuwa ukitumiwa tangu mwaka 1969. Kundi dogo la wakazi wa Mogadishu wameonekana wakiwa kwenye foleni kujiandikisha wakati huu pia taifa hilo la pembe ya Afrika linapojiandaa kushiriki kwenye uchaguzi wa serikali ya mitaa mwezi Juni. Mfumo wa raia wa Somalia kuwachagua viongozi wao kwa kuwapigia kura ulifutwa baada ya dikteta Siad Bare mwaka 1969 na baada ya kuanguka kwa utawala wake mwaka 1991 na mfumo wa kisiasa nchini Somalia kuhamia kwa wakuu wa koo mbalimbali kufanya maamuzi. Kwingine kwa msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda Joel Sisonyi amezitaka mamlaka husika nchini Uganda kuchunguza hatua ya wa wabunge wa chama tawala kupokea kitita cha milioni mia moja kila mmoja pesa za Uganda kutoka kwa hazina ya siri ya ikulu ya rais Yoweri Museveni. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimesema tangazo la tume ya uchaguzi kuwa chama hicho kitazuiwa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao mwezi wa Oktoba kutokana na kutotia saini fomu ya maadili ni kinyume cha katiba. Chadema ilikataa kutia saini fomu ya maadili kikitaka kuanza kufanyika marekebisho ya sheria ya uchaguzi, huku kikiapa kuhamishwa ama kuhamasisha umma uchaguzi usifanyike. Mwana sheria mkuu wa chama hicho ambaye ni Ruge Rugemeleza Nshala amewaambia waandishi wa habari kuwa tume uchaguzi haina mamlaka ya kikatiba kukizuia kushiriki uchaguzi. Kile ambacho kimefanywa kinakiuka katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Haki ya kikatiba haiwezi kupokwa. Kwa nini? Kwa kanuni zizotungwa na nini na tume ya nini ya, ya uchaguzi kwa hiyo tunasema tume imejielekeza vibaya, imefanya hivyo kwa nia ambayo sio sahihi. Kumekuwa na ajenda ya siri ya, ya serikali ya CCM na tume ya uchaguzi kufanya nini? Kumomonyoa msingi wa uchaguzi wa uhuru na wa haki. Na mwisho wa siku, tuna kasha la mfumo ambalo limetengenezwa kuhakikisha kwamba chama cha mapinduzi kinabakia madarakani kama walivyosema, alivyosema e, Steven Wasira, mpaka Yesu atakaporudi ni mtazamo wake mwanasheria mkuu, uh, wa chama cha Chadema nchini Tanzania, Rugelemeza Shala. Msikilizaji, raia wa Ubelgiji wawili na Vietnam nchini Kenya wamekamatwa kwa kuhusika kwenye biashara haramu, ambapo wamekiri kuhusika kwenye biashara haramu ya wanyamapori baada ya kupatikana na mchwa zaidi ya elfu tano kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa JKIA. Ali Bilali, kwenye abara rafiki, leo tutajadili nini? na bwana Benson Wakoli. Kongamano la kwanza la kimataifa la Kiswahili linahitimishwa leo jijini Kampala, Uganda, kwa wito wa nchi za Afrika kukipokea Kiswahili kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kukuza umoja wa Afrika na uhuru wa kweli. Kongamano hilo linafanyika wakati ukanda wa Afrika mashariki bado kunashuhudiwa changamoto za matumizi ya lugha hii tukufu ya Kiswahili. Unafikiri nini kinakwamisha ukuaji wa matumizi ya lugha hii tukufu ya Kiswahili, na je nchini mwako Kiswahili kinapewa kipao mbele? Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari kuanza alama ya kujumlisha 254110000420 kwenye habari zaidi, msikilizaji, taifa la Ufaransa limetangaza kuwafukuza wanadiplomasia kumi na wawili wa Algeria pamoja na kumwita nyumbani balozi wake wa Aljas katika kile kinachoonekana ni kujibu hatua ya Algeria kuwafukuza wanadiplomasia wake anavyoarifu Ruben Lukumbuka. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, ofisi ya rais wa Ufaransa ilisema kuwa Rais Emmanuel Macron aliamua kuwatimua maafisa hao kujibu kile kilichofanywa na Algiers, wakati mzozo baina ya nchi hizo mbili ukiongezeka. Hatua hiyo ilikuja baada ya koloni hilo la zamani la Ufaransa siku ya Jumapili kuamuru maafisa kumi na mbili wa Ufaransa kutoka wizara ya mambo ya ndani kuondoka ndani ya saa 48 kufuatia kukamatwa kwa afisa wake jijini Paris hii kutokana na kuhusika na kukamatwa kwa mhamasishaji maarufu kwenye mtandao wa TikTok. Ufaransa imeitaka Algiers kuanzisha tena mazungumzo, ikisema mamlaka ya Algeria imechukua jukumu la uharibifu wa ghafla wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Utawala wa kijeshi nchini Mali umetangaza kuzifunga afisi za kampuni ya kuchimba madini ya Canada, Brick Gold, kutokana na mzozo wa kutolipa ushuru. Mbunge wa chama tawala nchini Senegal, Guy Marius amewasilisha mswada bungeni akitaka aliyekuwa rais Macky Sall kufunguliwa mashtaka ya uhaini. RFI. Kwenye habari zaidi, msikilizaji, Rais Donald Trump wa Marekani anaamini kuwa ni jukumu la China na sio Marekani kuja kwenye meza ya mazungumuzo kuhusu vita vyao vya, wa vya kibiashara, wakati huu Beijing ikitangaza kusitisha mkataba mkubwa zaidi wa ununuaji wa ndege aina ya Boeing kutoka Marekani. Caroline Levitt ni msemaji wa ikulu ya Marekani: Rais ameweka wazi msimamo wake kuhusu China, ingawa nina taarifa ya ziada ambayo alinishirikisha hivi punde katika ofisi ya Oval. Amesema mpira uko katika upande wa China. China inahitaji kufanya makubaliano na sisi, ila sisi sio lazima tufanye makubaliano nao. There's hakuna tofauti kati ya Uchina, China na nchi nyingine China yoyote, isipokuwa yenyewe ni kubwa zaidi. China na Uchina inataka kile tulicho nacho, kile ambacho kila nchi inakitaka. Kile tulicho nacho ni wanunuaji wa Marekani, au kuweka kwa lugha nyepesi, wanahitaji pesa zetu. Haya najeri, wakati huu Beijing ikiapa kuchukua hatua zaidi kujibu ushuru iliyowekewa na utawala wa Washington. Mjumbe maalum wa Marekani wakati huo Steven Witkoff amesema shati Iran isitishe mpango wake wa kujimarisha kwa silaha za nyuklia ili mwafaka kati yake na Iran upatikane, wakati mataifa hayo yakijiandaa kwa awamu ya pili ya mazungumzo kuhusu silaha hizo za nyuklia. Kundi la Hamas limedai kupoteza mawasiliano na wapiganaji wanaomshikilia mateka mwanajeshi wa Israeli mwenye asili ya Marekani baada ya Israeli kutekeleza mashambulio katika ngome zake.