Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Kujambo hapo ulipo. Na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto duniani UNICEF lasikitishwa na ongezeko la vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Sudan; raia 51 wauawa katika shambulio la watu wenye silaha kaskazini mwa Nigeria; na raia wa Ukraine waomboleza waathiriwa wa mashambulio yaliyofanyika na Urusi mjini Sumi, huku Urusi ikikanusha kuwalenga raia. Ni Jumanne ya Aprili 15 mwaka wa 2025. Msikilizaji, idadi ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Sudan, kuanzia kwenye mauaji hadi utekaji, vimeongezeka kwa zaidi ya asilimia elfu moja kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili hivi sasa, limesema shirika linalohudumia watoto UNICEF. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati. Katika taarifa yake UNICEF inasema vitendo hivyo awali vilikuwa vinaripotiwa tu katika maeneo mawili ambapo mashambulio yameonekana kutekelezwa dhidi ya shule na majengo ya hospitali. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka kwa mzozo kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF ukiukaji wa haki za watoto umeripotiwa pia katika maeneo mengine ya Sudan. Aidha, ripoti ya UNICEF inaonyesha kuwa idadi ya watoto waliouawa iliyoongezeka kutoka 150 mwaka 2022 hadi 2776 mwaka 2023 na 2024, idadi ambayo inahofiwa kuwa huenda ikawa ni ya juu zaidi na wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya raia mia tatu wameuawa katika mapigano ya Ijumaa na Jumamosi karibu na kambi za Zamzam na Abu Shuk na mji wa El Fasher kaskazini mwa Darfur na kwamba zaidi ya watu o, laki nne wamekimbia kambi kubwa ya Zamzam. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hapo jana alionya kuhusu wimbi kubwa la kuingizwa kwa silaha na mashambulio ya kiolela dhidi ya raia nchini Sudan. Wakati huu vita nchini humo ikiingia mwaka wa tatu. Stefan Dijarich ni msemaji wa umoja wa Mataifa. ukosefu wa usalama unaoendelea kushuhudiwa unazuia utoaji wa misaada na kuhatarisha maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada eneo la Alfasha mfumo wa afya wa Sudani pia unazidi kushuhudia changamoto. Shirika la afya WHO limethibitisha mashambulio zaidi ya 160 kwa vituo vya afya tangu kuanza kwa vita 31 ya hospitali kwa majimbo saba zifanyi kazi na kusitishwa kwa misaada hivi karibuni kumelazimu wafanyakazi wa afya kusitisha huduma zao kwa zaidi ya vituo mia tatu vya afya kote nchini Sudan vita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF ilizuka nchini humo Aprili 15 mwaka wa 2023 ambapo imesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Ripoti iliyovuja ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imeibua wasiwasi mpya juu ya jukumu la Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, katika vita vya Sudan. Msikilizaji, wataalam na washtiti wa lugha ya Kiswahili wanakutana jijini Kampala, Uganda, katika kongamano la kimataifa la lugha hiyo ambapo kwa siku tatu wajumbe toka mataifa mbalimbali mbali duniani watajadiliana kuhusu fursa za Kiswahili. Kutoka Kampala, hii hapa ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Lukwago. Miongoni mwa wazungumzaji wakuu ni Mkenya anayejulikana sana kama PLO Lumumba. Baada ya kujikomboa kuna mvuvumko mpya wa bara la Afrika na ni muhimu tuipe Kiswahili kipaumbele. Profesa wa Kiswahili kutokea Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Aldin Kai Mtembei alisitiza umuhimu wa Kiswahili kwa umoja na uhuru. Lugha ya Kiswahili inaendana na lugha nyingi za Uganda, za Kenya, za Tanzania, za Sudani ya Kusini, za Ethiopia, za Rwanda na Burundi, kwa hiyo hii ni lugha inayojenga umoja katika muungano Mwalimu kutoka shule ya biashara ya chuo chikuu cha Makerere aliwasilisha ushahidi kuhusu jinsi Uganda inavyopata hasara kutokana na matumizi madogo ya Kiswahili. Mstadi mdogo wa Kiswahili miongoni mwa wadau wa watalii wa Uganda kuzuia utoaji wa huduma bora na kuzua kikwazo cha kuingia vikamilishi katika soko la faida kubwa la utalii la Afrika Mashariki. Mratibu mkuu wa kongamano hili kutoka Uganda Dkt. Ronex kisembo anasema kwamba mtazamo huu lazima ubadilike. Lazima Kiswahili kitapakae nchini Uganda. Hatuwezi kufanya biashara kutumia lugha mbalimbali, lazima kitumike Kiswahili. Inatarajiwa kuwa baada ya kongomano hili, kutakuwa na juhudi za bara la Afrika kukuza Kiswahili kama sehemu ya kuunganisha Afrika. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nam Bilali, tupe mada ya habari rafiki leo. Nam Ruben Lukumbuka. Rais wa Togo Faure Gnassingbe ameteuliwa kuwa mpatanishi wa Umoja wa Afrika kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Anamrithi rais wa Angola Joao Lorenzo ambaye alishikilia wadhifa huo hadi mwezi uliopita. Ni yapi matumaini yako kuona mpatanishi huyo anafaulu kwenye nafasi iliyompa changamoto mtangulizi wake? Na unadhani nini kinachokwamisha maafikiano kwenye mgogoro huo wa DRC? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 wsikilizaji raia 51 hapo jana wameripotiwa kuuawa na watu wenye silaha katika eneo la kaskazini mwa nchi ya Nigeria, kwenye jimbo la Plato. Undani wa taarifa hii na Minzlet Ijai. Kwa mujibu wa afisa wa shirika la Msalaba Mwekundu, watu 47 waliuawa huku majeruhi wengine 22 wakipelekwa wa hospitalini. Vilevile vile nyumba tano zilichoma moto. Hata hivyo, haijafahamika chanzo cha mauaji hayo wala wahusika wa wa uvamizi huo bado hawajulikani kati ya wafugaji Waislamu kutoka jamii ya Fulani na wakulima ambao wengi wao ni Wakristo imeendelea kuwa donda sugu katika jimbo la Platu, hususan katika maeneo ya vijijini ambapo kuna ukosefu wa vyombo vya sheria. Minlet Ijai. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon Jenerali Brice Oligui Nguema ameahidi kuijenga upya Gabon baada ya ushindi wa kishindo katika uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa juma lililopita, huku mpinzani wake ambaye alikuwa waziri mkuu wa nchi hiyo ya Gabon, Alain Bili Binze akipinga ushindi huo na kujiandaa kuelekea katika mahakama ya katiba. Shirika jipya lililoundwa na serikali ya Ghana hapo jana lilisema kwamba nchi hiyo imewaamuru wageni kuondoka katika soko lake la biashara ya dhahabu ifikapo mwisho wa mwezi huu. Na kule Afrika Kusini Rais Cyril Ramaphosa alimtangaza aliyekuwa naibu waziri wa fedha Mchebisi Jonas kuwa mjumbe wake maalum nchini Marekani katika juhudi za kujaribu kujenga upya uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi ya Marekani na nchi yake Afrika Kusini. RFI Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia Spirit FM kule Tanzania ni maeneo ya Lindi 94.3 FM. Wapatanishi toka nchi ya Qatar na Misri wamekabidhi mapendekezo mapya ya Israeli juu ya usitishwaji wa mapigano huko Gaza kwa kundi la Hamas, mapendekezo ambayo hata hivyo afisa mmoja wa Hamas amesema kuna mambo mawili ambayo hawakubaliani nayo. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Punde baada ya kukabidhiwa mapendekezo haya, kundi la Hamas limesema linayapitia kwa kina kabla ya kutoa msimamo wake, ikiwa linayakubali au la. Ingawa tayari kundi hilo limeonyesha kutoridhishwa na baadhi ya matakwa ya Israel katika mapendekezo haya. Kwa mara ya kwanza, Israel imejumuisha takwa kwa kundi la Hamas kuweka silaha chini, pendekezo ambalo tangu awali limekuwa likipingwa na Hamas. Watu wa karibu na kundi hilo wanasema pamoja na kuwa liko tayari kufikia makubaliano na Israel, linadai mpango wowote wa usitishaji mapigano lazima uhusishe wanajeshi wa Israel kuondoka Gaza na kuacha mashambulio ya uchokozi. Aidha, katika mapendekezo haya Israel inataka kuachiwa mara moja kwa mateka wote waliosalia chini ya himaya ya kundi hilo na washirika wake. Emmanuel Makundi. Bunge la Hungary hapo jana Jumatatu liliidhinisha mabadiliko ya katiba yanayolenga jumuiya ya, ya LGBTQ na kile ambacho serikali inakiita uh, shinikizo za nchi za kigeni, ambapo hali hii imeendelea kudhoofisha uhuru wa nchi hiyo, serikali ya Hungary imesema. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi atazuru Urusi wiki hii kabla ya duru ya pili ya Mzo, inayolenga uh, inayopangwa kati ya Tehran na Washington yenye lengo la kutatua mzozo wa nyuklia wa miongo kadhaa wa Iran na nchi za Magharibi.