Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji, karibu na tupate muktasari wa habari. Mashirika ya kiraia kule Tanzania yalaani marufuku ya tume ya uchaguzi INEC kwa kukiengua chama cha CHADEMA kwa kuwa kimesusia kutia saini kanuni za uchaguzi. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon Oligui Nguema ashinda uchaguzi wa urais, na mashambulio ya anga ya Israeli haribu hospitali ya pekee inayofanya kazi kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumatatu ya Aprili 14 mwaka wa 2025. Nchini Tanzania kumekuwa na hisia mseto kufuatia hatua ya chama kikuu cha Chadema uh, kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, hatua ambayo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi itako, chama hicho kitakosa nafasi ya kushiriki uchaguzi wowote kwa muda wa miaka mitano ijayo. Chadema inasema haiwezi kutia saini kiapo hicho hadi pale marekebisho ya wazi ya sheria za uchaguzi yatakapofanyika. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kinachotokea kule Tanzania? Alois Mchunga ni mchambuzi wa siasa za Tanzania, akiwa huko Tanzania. Ilikuwa ni lazima wasisaini kanuni hizo kwa sababu wameshasema hazifai na hawawezi kwenda katika uchaguzi kwa kutumia kanuni hizo hizo. Kwa hiyo upande mmoja kwa msimamo wao ilikuwa ni sawa sawa, lakini upande mwingine huko mjadala hata ndani ya chama chenyewe kuna baadhi ya wanachama, hasa wale ambao walikuwa wana nia ya kugombea katika uchaguzi wa mwaka huu, na wanaona kama chama kitadorora kidogo na kukosa uaminifu e, kwa wananchi, kwa sababu hakitaonekana katika uchaguzi. Kwa hivyo, kama chama kikuu cha upinzani ni kama kitapoteza umaarufu wake na tajiriba yake ya kisiasa. Vyama 18 isipokuwa Chadema vilitia saini kiapo cha maadili ingawa baadhi vina madai kama ya Chadema, ambayo mwenyekiti wake Tundu Lisu anasota rumande baada ya kukamatwa wiki iliyopita na kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Kule visiwani Zanzibar, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Othman Masud Othman ametangaza nia ya kuwania kiti cha urais kumenyana na rais wa sasa Hussein Mwinyi katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba baada ya yeye kujaza fomu za kugombea kiti cha urais kisiwani humo. Mmiliki wa mfumo wa satellite wa SpaceX wa Starlink Elon Musk hapo jana aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii kwamba sasa mfumo huo unapatikana nchini Somalia, huku afisa wa serikali ya Somalia akithibitisha kuwa kampuni hiyo imepewa leseni ya kufanya kazi nchini humo. Msikilizaji, kule Sudan, wapiganaji wa RSF wametangaza kuchukua udhibiti wa kambi kubwa zaidi ya wakimbizi ya Zamzam iliyoko magharibi kuni radhi mwa jimbo la Darfur. Tangazo lao limekuja wakati huu watu zaidi ya mia moja wakiripotiwa kuuawa katika makabiliano hayo. Victor Moturi na maelezo zaidi. Mauaji hayo yaliyotekelezwa Aprili 11 na Aprili 12 yalilenga eneo la mkadada lilioko umbali wa kilomita 180 mashariki mwa Elfasha, ilisema taarifa mashirika ya kutetea haki za binadamu yaliyowanyooshia ya kidole wapiganaji wa RSF. Wapiganaji wa RSF wamezidisha mashambulio zaidi kwenye mji wa Elfasha tangu mwezi uliopita jeshi la serikali lifanikiwe kudhibiti tena mji mkuu wa Khartum. Mzozo huu kimsingi umeigawanya Sudani katika sehemu mbili, makumi ya maelfu ya watu wakiuawa, zaidi ya watu milioni 12 wakikimbia makazi yao na kusababisha kile Umoja wa Mataifa umekitaja kama mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu kuwahi kurekodiwa. Victor Moturi. Utafiti wa wataalamu wawili wakuu kuhusu afya ya mtoto umeonyesha kuwa zaidi ya watoto milioni tatu duniani kote wanakisiwa kufariki mwaka uliopita, mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kuni radhi kutokana na dawa nyingi kushindwa kufanya kazi, huku watoto barani Afrika na kusini mashariki mwa Asia wakionekana kuwa katika hatari zaidi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetuhumu serikali ya Ethiopia kwa kuwafurusha kwa nguvu raia wake katika makazi yao ili kupisha mradi wa serikali wa kupanua baadhi ya miji na mitaa. Benson Wakoli anafafanua zaidi. Katika ripoti yake Amnesty International imesema mamlaka nchini Ethiopia zinatumia mabavu kuwafurusha raia katika makazi yao, ikiwemo kukosa kutoa ilani ya kutosha ya raia hao kuhama kwa muda unaofaa na kukosa kutoa fidia kwa waathiriwa. Shirika hilo la kimataifa limeongeza kwa idadi kubwa ya raia sasa wanaishi kwa hofu, wakihofia kwamba pia wataathirika. Haimanot Ashenafi ni mtafiti wa Amnesty International nchini in Ethiopia these evictions really violated... kufurushwa kwa wakazi hao kuna kiuka sheria za kimataifa na pia sheria za... Ethiopia pamoja na maadili ya kikanda ambayo Ethiopia ni mwanachama. Cha msingi hapa ni kwamba hili ni suala la haki za binadamu, linawafanya raia wengi kukosa makazi na kukiuka haki zao, na linaweza kuathiri maisha yao siku zote. Amnesty International sasa inataka jamii ya kimataifa kuingilia kati ili kuzuia serikali ya Ethiopia kuendelea kukiuka haki za raia wake kuwa na makazi, hadi pale matakwa yote ya raia hao, hasa kuhusu haki zao, yatakapo na serikali Benson Wakoli na Mvita Muturi, tupe mada ya habari rafiki. Nchini Tanzania, tume ya uchaguzi inasema chama kikuu cha upinzani nchini humo, CHADEMA, hakitashiriki uchaguzi wowote katika kipindi cha miaka mitano ijayo baada ya kukataa kutia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. CHADEMA inataka kwanza marekebisho ya sheria za uchaguzi ndio ishiriki. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje hatua hii? Anadhani ni mwafaka chama kikuu cha upinzani kutoshiriki uchaguzi? Kushiriki? Atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 25411 Msikilizaji, kiongozi wa kijeshi nchini Gabon Brice Oligui Nguema amepata ushindi mkubwa wa kufuatia uchaguzi mkuu wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Ngwema, ambaye alimaliza utawala wa zaidi ya miongo mitano wa utawala wa familia ya Bongo mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu, aliahidi kurejesha utawala wa kiraia. Awali, wizara ya mambo ya ndani ilikuwa imetangaza kuwa mwanajeshi huyo alikuwa amefaulu kupata kura zaidi ya laki tano ambazo zilikuwa sawa na asilimia tisaini. Aidha, wizara hiyo ilithibitisha kuwa asilimia sabini nukta tano ya wapiga kura walishiriki, ambapo watu milioni mbili nukta tatu walikuwa wameandikishwa. Mpinzani wake wa karibu Alain Claude Bile Binze, aliyehudumu kama waziri mkuu wakati wa utawala wa Alibongo, alipata asilimia tatu ya kura zote, wakati wagombea wengine sita wakishindwa kufikisha zaidi ya asilimia moja. Oligi Nguema kwa sasa anatarajiwa kuapishwa, ambapo ataongoza taifa hilo kwa kipindi cha miaka saba. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa njia ya simu alimpongeza kwa ushindi wake. Makundi mawili ya wanamgambo katika eneo la Delta ya kusini mwa Nigeria, eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta, siku ya jumapili ya Jumapili yalidai kuhusika na mashambulio ya hivi karibuni dhidi ya vituo vya mafuta nchini Senegal. Vyama vya wanahabari vimetoa wito wa kuachiwa huru kwa mwanahabari Simon Pierre Faye, mhariri wa Sen TV na Zik FM ambaye anatuhumiwa kwa kurusha habari za uongo. Maafisa wa usalama wame kuthibitisha kuwa mji wa Jibo, mji mkuu wa jimbo la Sum, kaskazini mwa Burkina Faso, umekuwa umeshambuliwa kwa mara nyingine na wanajihadi magaidi wa Jinim mwishoni mwa juma lililopita. RFI. Msikilizaji, mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Israeli Jumapili, Jumapili hapo jana yameharibu moja ya hospitali pekee inayofanya kazi kwenye eneo la Gaza. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Tangu kuzuka kwa vita kati ya Israeli na Hamas, makumi kwa maelfu ya raia wa Gaza wamekimbilia katika majengo ya hospitali kuomba hifadhi. Hata hivyo majengo mengi yakiharibiwa kutokana na mapigano yanayoendelea. Shambulio katika hospitali ya halhali iliyoko kaskazini mwa Gaza limeripotiwa kutosababisha madhara yoyote na limetekelezwa siku moja kupita tangu vikosi vya Israel vichukue barabara muhimu ya kuingia kwenye mji huo, ishara kubwa ya kuonyesha kuongezeka kwa wigo wa operesheni zake. Aidha, shambulio hili limetekelezwa wakati huu mashirika ya misaada pamoja na Umoja wa Mataifa wakionya kuwa dawa pamoja na mahitaji mengine ya kimatibabu vinaelekea kuisha huku idadi ya wagonjwa ikiongezeka. Paul Nzioki. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kupitia mtandao wake wa kijamii wa Ex, Twitter ya zamani kwamba vifaa vya kielektroniki kutoka China vitafanyiwa uchunguzi wa idara uh, ya usalama kitaifa, wakati huu ushuru zaidi ukitarajiwa. Kiongozi wa China Xi Jinping ameonya Jumatatu hii kwamba vita vya kibiashara havitakuwa na mshindi yeyote.