Saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania, ni sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura, nchini Burundi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika awamu hii ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili leo Ijumaa tukufu Aprili 11 mwaka 2025. Tunayo mengi lakini kwanza ni mutasarim mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu afunguliwa mashtaka ya uhaini. Shirika la Afya Duniani la sema kukatizwa kwa ufadhili wa umma wa huduma za afya duniani kumelazimu shughuli muhimu za sekta kukwama. Serikali ya Zimbabwe yasema imeanza kutoa fidia kwa wakulima wa kizungu waliopoteza ardhi yao katika mpango tata wa unyakuzi wa ardhi na Marekani yaionya Iran dhidi ya mpango wowote wa kuwafukuza wakaguzi wa vinu vyake vya nyuklia toka shirika la Umoja wa Mataifa. Habari kamili tuanzie kule nchini Tanzania ambako mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, Tundu Lisu, hapo jana amefunguliwa rasmi mashtaka ya uhaini, ambayo ikiwa atakutwa na hatia, adhabu yake ni kunyongwa. Kesi iliyofunguliwa siku chache kupita tangu wakamatwe katika moja ya mikutano ya chama chake cha CHADEMA. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi mawakili wake wamethibitisha Lisu kushtakiwa kwa makosa hayo, wakisema kuwa huu ni mpango wa idara za serikali kumdhalilisha mteja wao kwa makosa ambayo wanaamini yamechochewa kisiasa. Kwa mujibu wa mmoja wa mawakili wake Jebra Kambole, Lisu alinyimwa dhamana kutokana na aina ya makosa anayoshtakiwa. Hata hivyo, kesi yake imeibua maswali miongoni mwa wadau wa kisiasa, baadhi wakiamini taifa hilo la Afrika Mashariki linarejea tena katika utawala wa kipindi cha miaka michache iliyopita ambapo upinzani na wakosoaji wa serikali walikuwa wakinyanyaswa. Kesi ya uhaini dhidi ya Lisu inafuatia matamshi yaliyoyatoa juma moja lililopita kuhusu kampeni ya chama hicho ya kudai mabadiliko ya sheria za uchaguzi, ambapo alidai atahamasisha uasi ikiwa serikali haitafanya marekebisho kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba. Aidha, mwaka 2021 aliyekuwa mtangulizi wake na kiongozi wa chama Freeman Mboe alishtakiwa kwa makosa ugaidi katika kesi ambayo hata hivyo mashtaka yake yalikuja kufutwa na baadaye kuanzishwa mazungumzo ya maridhiano ya kitaifa na chama tawala cha Rais Samia Suluhu Hassan. Wadadisi wa mambo pamoja na baadhi ya wanasiasa wa upinzani wa wamekosoa hatua hii walioitaja haikubaliki kwa demokrasia ya nchi hasa wakati huu taifa hilo likielekea kwenye uchaguzi mkuu. Lisu kwa sasa ataendelea kusalia rumande hadi kesi yake takaposikilizwa tena juma moja lijalo. Nam, tukitoka huko nchini Tanzania, tuelekee kule nchini Uganda, ambako katika hali ya kushangaza wabunge wa upinzani nchini humo waliopokea bonanza la shilingi milioni mia moja hivi karibuni wametia saini hati ya ahadi ya kiapo ya kutopokea fedha hizo zenye utata. Wabunge wa upinzani wakiongozwa na kaimu kiongozi wa upinzani Muwanga Kivumbi walizindua utiaji saini wa orodha ya ahadi ambapo waliahidi kuzikataa fedha hizo. Shirika la afya duniani WHO limesema kukatizwa kwa ufadhili wa huduma za afya duniani kumelemaza shughuli muhimu za sekta hiyo kwa karibu robo tatu ya mataifa ya Afrika, kwa mujibu wa mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus zaidi ya asilimia 25 ya vituo vya afya duniani vimelazimika kusitisha huduma zao kutokana na ukosefu wa ufadhili. Tedros amesema haya baada ya kuachishwa kuchapishwa kwa ripoti ya kutathmini athari zinazotokana kusitishwa kwa misaada. Matokeo yanaonyesha kwamba usumbufu kwa huduma za afya umefanyika kwa robo tatu ya mataifa na kufungwa kwa huduma za afya kwa mataifa mengine. Pia tumeona kuongezeka kwa malipo yanayofanywa nje ya mpangilio kwa wafanyikazi wa huduma za afya kwa mataifa zaidi ya robo moja. Pia pameripotiwa baadhi ya wafanyakazi wa huduma za afya kupoteza ajira na kutatizwa kwa mfumo wa mawasiliano na usambazaji wa dawa. Kutokana na hili, mataifa yanaangazia upya bajeti yao kwa kupunguza matumizi na pamoja na ushirikiano. Ni sauti yake mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Vyombo vya habari vya serikali vimeripotiwa kuwa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje na naibu wake Mandei Simaya Kumba kufuatia mzozo wa uhamiaji ulioibuka ulioibuka baada ya serikali yake na ile ya Marekani. Nchi ya falme za Kiarabu hapo jana, katika mahakama kima ya kimataifa ya haki imekanusha vikali madai ya serikali ya Sudani kuwa inachochea mauaji ya kimbari kwenye jimbo la Dafuu kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF kutekeleza uhalifu huu. Douglas Omariba anatueleza zaidi. Kaimu waziri wa sheria wa Sudan Mauia Osman ameiambia mahakama hiyo ya kimataifa ya haki kwamba mauaji ya halaiki yanayoendelea Sudan yanafanikishwa na umoja wa falme za Kiarabu kupitia usafirishaji wa silaha kwa RSF. Sudani inawataka majaji wa ICJ kulazimisha UAE kuacha kuunga mkono RSF na pia kuwafidia wahanga wa vita hivyo. Hata hivyo, UAE imekanusha kuwaunga mkono wapiganaji hao wa RSF na kudai kesi hiyo inalenga kukwamisha upatikanaji wa amani nchini humo. Shirika la Msalaba Mwekundu duniani limebaini wasiwasi wake hapo jana kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na pande zinazozozana kwenye hospitali, miundombinu ya umeme na maji nchini Sudan, jambo ambalo limesema linachangia kuenea kwa ukiukwaji wa haki za binadamu shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limewashutumu wapiganaji wa RSF nchini Sudan kwa kuwatesa wanawake na wasichana ikiwemo kuwabaka na kuwafanya watumwa wa kingono kama sehemu ya mkataba wao. RSF inadai kuwafanya unyanyasaji wa kijinsia ulioenea katika mji vijijini katika nchi hiyo. Habari. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Nam, saa moja dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Serikali ya Zimbabwe imesema imeanza kutoa fidia kwa wakulima wa kizungu waliopoteza ardhi yao katika mpango tata wa unyasaji wa unyakuzi wa ardhi uliofanyika miaka ishirini iliyopita. Waziri wa kilimo nchini Cote Divoir Kobenan Kuasi Anjuman amesema Cote Divoir ambaye ni mzalishaji mkubwa wa zao la kakao duniani inaweza kuchukua hatua za kuifanya bidhaa hiyo kuwa ghali zaidi ikiwa ushuru uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump utaanza kutumika. Mashirika yanayotetea haki za binadamu nchini Mali yamepanga kuandamana Juni mbili kulaani hatua ya kukamatwa na kuzuiliwa kwa Alfuseni Togo, mkurugenzi wa uchapishaji wa gazeti la Canard de la Venise aliyekamatwa na kitengo cha mahakama cha kupambana na uhalifu. RFI. Na matangazo hayo unayapata mubashara kupitia masafa ya 89.9 FM ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani imeionya Iran dhidi ya mpango wote wa kuwafukuza wakaguzi wa vinu vyake vya nyuklia toka shirika la Umoja wa Mataifa, wakati huu Teheran na Washington zikitarajiwa kukutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana hapo kesho. Tamii Bruce ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani. Kind of action... tishio la aina hii bila shaka haliambatani na madai ya Iran kuwa na mpango salama wa silaha za nyuklia. Uh, na pia kuwafukuza wakaguzi wa Umoja wa Mataifa kutoka Iran, Iran itakuwa mbinu moja kusababisha taharuki kwa nchi ya Iran. Marekani ina wasiwasi kwamba Iran, Iran inaendelea kukusanya akiba ya madini ya urani, hii ikiwa na maana kwamba Iran haina mpango wa kudumisha amani. Iran ndio taifa pekee ambalo si mwanachama wa kutengeneza silaha za nyuklia ambaye anazidi kuzalisha uranium kwa kiasi hiki. Ni sauti yake Tammy Bruce, ambaye ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Mahakama Kuu ya Marekani imeidhinisha hapo jana amri ya jaji iliyoitaka utawala wa Donald Trump kuwezesha kurejea Marekani kwa mwanamume wa Salvador ambaye serikali imekiri alifukuzwa kimakosa hadi Salvador.