Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet Ijai. Karibu msikilizaji kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na rais wa Dirasi Felix Chisekedi afanya mazungumzo na mjumbe maalum wa rais Donald Trump kuhusu Afrika Masad Bolus. Rais wa Senegal Basiru Faye awataka wananchi kujitolea kuokoa hali ya kifedha ya taifa hilo, na mahakama ya katiba nchini Korea Kusini yafanya uamuzi kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa rais Yoon Suk Yeol. Karibu msikilizaji, tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais Felix Chisekedi amekutana na kufanya mazungumzo na Masad Bulos, mjumbe maalum wa rais wa Marekani Donald Trump, kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa mkataba wa biashara ya madini kati ya nchi hizo mbili. Nchi ya DRC inayokabiliwa na utovu wa usalama hasa maeneo ya mashariki, ina utajiri mkubwa wa madini kama cobalt, dhahabu, shaba na nyingine, inayohitajika sana duniani. Baada ya kikao hicho jijini Nshasa, Masada Bulus alikuwa na kauli hii. Nimefurahi sana kupata fursa ya kukutana na Rais Tshisekedi. Tumejadiliana mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na maendeleo ya uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na DRC. Mmesikia kuhusu mkataba wa madini. Tumezingatia mapendekezo ya DRC na ninafurahi kwamba Rais Tshisekedi na mimi tumekubaliana namna ya kushughulikia swala hili. Kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi ya Marekani nchini DRC, hasa katika sekta madini ni lengo la pamoja ambalo litachangia ustawi wa mataifa yetu. Lakini hayakuwezi kuwa na maendeleo ya kiuchumi bila usalama. Kwa hivyo tulijadili pia mzozo wa mashariki mwa DRC. Marekani ina nia ya kusaidia kumaliza mzozo huu, na hili tunajadili hatua tutakazozichukua na washirika wetu wa DRC mjumbe huyu wa Trump anazuru Kinshasa wakati huu hali ya usalama mashariki mwa DRC ikiendelea kuwa mbaya baada ya wa waasi wa M23 kudhibiti miji mikubwa ya Goma na Bukavu. Msikilizaji, watu 30 wameuawa katika maeneo la ya eneo la Ruweng kaskazini mwa Sudani Kusini baada ya kushambuliwa na vijana waliokuwa wamejihami kwa silaha mingi. Zaidi na Hilary Ingati mauaji hayo yameripotiwa kutokea baada ya mzozo kati ya wafugaji na wakulima. Kwa mujibu wa walioshuhudia, makabiliano hayo yalianza mapema wiki hii wakati kundi la vijana wenye silaha walipoiba kondoo, wakati walipokabiliwa na maafisa wa usalama. Uongozi wa serikali katika eneo hilo umethibitisha mauaji hayo na kuongeza kuwa wengine arobaini wamejeruhiwa wengi wakiwa ni kundi la vijana hao waliokuwa wamejihami kwa silaha. Haya yanajiri katika nchi hiyo ambayo katika siku za hivi karibuni imeendelea kukabiliwa na mzozo wa kisiasa baada ya kukamatwa kwa makamo wa kwanza wa rais Riek Machar. Sudan Kusini imeendelea kukumbwa na utovu wa usalama tangu uhuru wake mwaka 2011 ilipojitenga na Sudani ya juu, Licha ya nchi hiyo kuwa na utajiri mkubwa wa rasilimali ya mafuta. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameipokelewa hapo jana jijini Juba na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir katika ziara inayomfanya kwa rais wa kwanza kuzuru Juba tangu mapigano na kuzuiliwa kwa makamu wa rais Riek Machar kuzua hofu ya nchi hiyo kurejea kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volkatuk ameelezea kushtushwa na mauaji ya raia ya wiki iliyopita jijini Khartum nchini Sudan, mauaji yaliyotekelezwa baada ya jeshi kuchukua tena udhibiti wa mji huo, ripoti zikieleza kuwa raia hao waliuawa wanashukiwa wana kuuawa na kwa kushirikiana na wapiganaji wa RSF <todicomu> Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa, katika makala Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp, kianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye katika hotuba kwa taifa wa wa siku ya Alhamisi, wakati wa sikukuu ya uhuru wa miaka 65 ameonya kuwa nchi hiyo inatarajiwa kupitia hali ngumu ya kifedha itakayohitaji wananchi kujitolea. Uwajibu wa kusema ukweli ndio msingi wa kuvunja kutokuaminiana tulioanzisha. Hali ya fedha za umma kama ambavyo ukaguzi ulionesha inatulazimisha kujiamini ili kusuluhisha mambo. Pia njia ya maendeleo inahitaji kujitolea kwa watu wote. Kwa pamoja tukiwa katika umoja na kusudio sawa, tutajenga Senegal yenye haki na yenye mafanikio tunayotarajia. Iishi Senegal inayojitawala! Sikukuu njema ya uhuru kwa wote. Kauli hii ameitoa baada ya kubainika kuwa uongozi uliopita ulitumia visivyo mkopo uliotolewa na shirika la fedha duniani IMF na kuongeza kiwango cha deni la taifa hilo. Nchini Nigeria, watu kumi wanaripotiwa kuuawa siku ya Jumatano katika ghasia za kikabila katika jimbo la Plateau ambalo mara nyingi hukumbwa na ghasia kama hizo, hasa kutokana na mizozo ya ardhi kati ya wa wafugaji na Wafulani ambao ni Waislamu na wakulima ambao ni Wakristo. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi tatu zinazounda muungano wa Sahel is Burkina Faso, Mali na Niger wanaendelea na zira yao ya siku tatu huko Moscow nchini Rusi, ambapo hapo jana walikutana na kwa kufanya mazungumzo rasmi na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergey Lavrov juu ya namna ya kuimarisha ushirikiano wao wa kijeshi na Urusi. Abdoulaye Diop ni waziri wa mambo ya nje wa Mali, na hapa anaeleza nini lengo la zira yao huko Moscow. Kuwepo kwetu leo hapa Moscow ni ushuhuda kwamba Urusi ambayo imekuwa nchi ya kwanza kutambua shirikisho la mataifa ya Sahel wiki moja baada ya kuundwa kwake. Tumefurahishwa sana kupokea nchini mwetu kutembelewa kwa wajumbe wa nchi tatu, ambapo naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi alitutembelea na ilikuwa fursa ya kuanzisha majadiliano ya kisiasa kuhusu usalama na maendeleo na Urusi ni mshirika nae wa shirikisho la mataifa ya Sahel. Ni sauti yake Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali. Nchini Afrika Kusini, chama cha Democratic Alliance kimewasilisha kesi kupinga uhalali wa mchakato wa bajeti kwa lengo la kuzuia utekelezwaji wa nyongeza ya kodi, hatua ambayo inazidisha mgawanyiko katika muungano tawala. RFI Majaji wa mahakama ya katiba nchini Korea Kusini kwa kauli moja wameamua kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa rais Yoon Suk Yeol na bunge mwezi Disemba mwaka uliopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Baada ya uamuzi huu wa mahakama kumekuwa na furaha kubwa kutoka kwa upinzani wa Yoon jijini Seoul, huku wafuasi wake wakionekana wenye huzuni. Majaji katika uamuzi wao wamebaini kwamba Yon alikiuka katiba baada ya kuagiza matumizi ya sheria za kijeshi, na hatua ya wabunge kumwondoa madarakani ilikuwa sahihi. Baada ya uamuzi wa mahakama, kwa mujibu wa katiba, uchaguzi mpya unapaswa kufanyika baada ya siku sitini ili kumchagua rais mpya. Chama cha rais huyo aliondolewa madarakani, People Power, kimesema kimekubali uamuzi wa mahakama ya katiba na kuomba radhi wananchi wa Korea Kusini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema Marekani itasalia ndani ya muungano wa kujihami NATO, akizitaka nchi wanachama wa muungano huo kutenga pesa zaidi za kuimarisha muungano huo kiulinzi. But we want NATO to be stronger. We want NATO to be more viable. The only way tunataka NATO be iwe the NATO na NATO iwe thabiti. Tunaitaka NATO iliyoshikamana, na njia pekee ya NATO kuwa thabiti na kushikamana ni ikiwa washirika wetu ambao wanaunda muungano watakuwa na uwezo zaidi. Huu ni ushirikiano, sio tu muungano. Matukio ya miaka michache iliyopita, ikiwemo vita ya hapa barani Ulaya yanatukumbusha ushirikiano ni muhimu. Kwa hivyo tunataka kuondoka hapa tukiwa na uelewano sahihi kwamba tuko kwenye mkondo unaohitajika kwa kila mwanachama aaidi na kutekeleza ahadi yake ya kutumia asilimia tano zaidi ya bajeti ya ulinzi kwa muungano huu, ikiwemo Marekani ambayo pia itaongeza asilimia yake. Sauti yake Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Afisa wa ngazi ya juu zaidi wa Urusi kuzuru Washington tangu kuanza kwa vita vya Ukraine, Kiril Dmitriev amesema hapo jana kuwa amejadiliana na Marekani kuhusu uwezekano wa ushirikiano katia, katika eneo la Arctic vilevile juu ya madini ya dimu. Hata hivyo, uh, Kiril amekiri kuwa bado kuna changamoto ya kutoelewana. Raia wa Palestina wapatao mia moja kumi na wawili wanaripotiwa kuuawa katika mashambulio ya Israeli huko Gaza katika e, kipindi cha siku moja, wakati watoto na wanawake wakiwa miongoni mwao.