Afrika Mashariki ni saa moja na nusu na hii ni idhaa ya so Kiswahili ya Radio France International minslate ijai karibu msikilizaji, katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, miongoni mwa yale tumekuandalia: wasuluhishi kutoka umoja wa Afrika wa wasili jijini Juba nchini Sudani kusini kujaribu kutatua sintofahamu inayoshuhudiwa nchini humo. Serikali ya kijeshi nchini Guinea atangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21 na rais wa marekani Donald Trump atangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zote zinazoingia nchini humo. Karibu msikilizaji, tuanzie matangazo yetu asubuhi hii kule nchini Sudan Kusini. Ujumbe wa wasuluhishi kutoka Umoja wa Afrika umewasili jijini Juba kujaribu kuzuia uwezekano wa kuzuka kwa vita vipya kufuatia agizo la Rais Salva Kiir la kuzuiwa nyumbani kwa makamu wake wa kwanza Riek Machar wiki iliyopita. Swali kubwa ni iwapo ujio wa ujumbe huo utasaidia kuleta suluhu kati ya Rais Kiir na Mashar, wakati huu mashirika ya kimataifa yanayohusika na masuala kibinadamu yakionya kuwa mzozo huo unasababisha hali kuwa mbaya, hasa kuzuka kwa baa la njaa na mlipuko wa kipindupindu, kwa mujibu wa shirika la Care International. Fidel Deng ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Raia okay, wanateseka sana juu hata wengine sahii wamecha ingia Kenya, wengine wameingia DRC Congo juu wanajua vita lazima itakuja, na unaona iko na vita yenye inaendelea huko, uh, pande ya kaskazini, pande ya magharibi. Tunataka hii uh, African Union ama IGAD waingie haraka waleta hawa uh, wajamaa uh, wawili pamoja juu hatutaki hiyo uh, peace agreement ibunjike juu ikibunjika sasa tutaingia Rais Kira na mshtumo Mashar kwa na wa kuupanga wasi mpya akishirikiana na waasi wa White Army waliotekeleza uvamizi kwenye kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile mwezi uliopita na kusababisha mapigano. Wanaharakati nchini Sudan wamesema kuwa watu wasiopungua themanini na watano wameuawa wame katika kipindi cha wiki moja wakati wa mashambulio ya wapiganaji wa RSF kusini mwa mji mkuu wa Khartum, huku pia makumi ya wengine wakijeruhiwa. Mkuu wa mawaziri nchini Kenya Musalia Mudavadi akifika mbele ya bunge la Seneti hapo jana amethibitisha kuwa takribani wakimbizi raia wa Kenya wapatao 4993 walioko katika kambi za Dilon na Megado katika jimbo la Oromia nchini Ethiopia wameonyesha nia ya kutaka kurejea nchini. Hata hivyo, Mudavadi amesisitiza kuwa mbali na kugharamia kurejeshwa kwao nchini, serikali haitatoa fidia kwa wakimbizi hao. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameondoa adhabu ya kifo kwa raia watatu wa, wa Marekani waliokuwa wamehukumiwa kifo na sasa watafungwa maisha kwa kuhusika na kile serikali ya Kinshasa inaeleza jaribio la mapinduzi mwaka uliopita. Ruben Lukumbuka anaeleza zaidi. Raiya hao watatu Marcel Malanga, Tyler Thompson na Benjamin Zalman Polun, wenye kati ya umri wa miaka ishirini na mitatu hadi thelathini na saba wamepata ahueni hiyo wakati huu wakiendelea kuzuiwa kwenye gereza la kijeshi jijini Kinshasa. Watatu hao walikuwa wamehukumiwa kifo baada ya madai ya kuhusika na jaribio la mapinduzi kwa kuvamia ofisi za rais jijini Kinshasa na makazi ya waziri wa uchumi wakati huo Vital Kamerhe ambaye sasa ni spika wa bunge. Jaribio la mapinduzi hayo yaliyoongozwa na Christian Malanga, raia wa DRC aliyekuwa amepata uraia wa Marekani, ambaye alikuwa baba yake Marcel Malanga, aliuawa baada ya kupigwa risasi na maafisa wa usalama. Richard Bondo, wakili wa Zalman Polun, amefurahishwa na uamuzi wa Rais Chisekedi, hatua anayosema inatoa matumaini ya hatimaye kuachiwa huru. Mwaka uliopita serikali ya DRC iliondoa zuio la kisheria la kutekeleza adhabu ya kifo ambayo imekuwepo tangu mwaka wa 2003 ikiwalenga wanajeshi wanaopatikana na makosa ya uhaini. Kampuni ya kutengeneza ndege Boeing inakabiliwa na kesi kuanzia Jumatatu ijayo katika kesi inayohusu ajali ya moja ya ndege zake yenye usajili 737 max chini ya shirika la ndege la Ethiopia, ya ajali ambayo ilitokea mwaka 2019 na kuwaua watu 157. Kizaaza kimezuka nchini DRC baada ya kifo cha askari wa barabarani aliyeshambuliwa hadi kufariki na walinzi wa msafara wa waziri mkuu Hidu Suminwa itukio ambalo limeibua mjadala kuhusu misafara ya viongozi na namna imekuwa kero kwa raia ambao hulazimika kusimama barabarani kwa muda mrefu kusubiri wapite. Unadhani kuna haja ya raia kusimama kupisha misafara ya viongozi wakati wanaweza kutumia njia nyingine? Kwenye nchi yako hili la misafara ya viongozi likoje na nini kifanyike? kutumia ujumbe mfupi kuna kwenye nambari 254110000420. Utawala wa kijeshi nchini Guine umetangaza kufanyika kwa kura ya maoni tarehe 21 mwezi Septemba itakairejesha taifa hilo kwenye utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kura ya maoni itatoa nafasi ya kuandikwa kwa katiba mpya taifa la Guinea likiwa moja ya mataifa ya nje za Afrika magharibi ambazo zinatawaliwa kijeshi, na wanajeshi wamechelewesha kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya bada, mapinduzi. Awali kiongozi wa kijeshi Mamadi Doumbouya alikuwa ametangaza kura ya maoni ingefanyika Desemba mwaka uliopita lakini haikufanyika, hatua iliyochangia raia kuandamana kushinikiza kufanyika kwa kura ya maoni ili kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Wanaharakati na viongozi wa upinzani nchini Guini wameendelea kukosoa kiongozi huyo wa kijeshi Mamadi Dumbuya kwa kukamata wakosoaji wake wakiwemo wanahabari kwa madai ya uongo. Mashirika ya kiraia kidai ni njama ya Dumbuya kwenye mazishi ya wakosoaji wake ili aendelee kusalia madarakani. Nchi ya Sierra Leone hapo jana imeanza kutoa chanjo ya virusi vya mpox kwa wahudumu wa afya walio mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya virusi hivyo pamoja na watu walio katika hatari ya juu na watoto chini ya miaka kumi na mbili. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch nchini Burkina Faso limeelezea wasiwasi wake kuhusu mgawanyiko mkanganyiko uliojitokeza kuhusu orodha iliyotangazwa na idara ya usalama ya Burkina Faso ambapo majina ya baadhi ya waandishi wa habari yalionekana kwenye kundi magaidi. Orodha hiyo ni majina 32 na picha za watu wanaotafutwa ilichapishwa siku ya Jumanne. Ilaria Ale Grozi ni mtafiti mkuu wa Human Rights Watch katika eneo la Sahel. kuwaweka waandishi wa habari wanaharakati na wengine katika orodha ya magaidi, hicho ni kitendo cha kutaka kuwatishia, na ukiangalia orodha hiyo ni kwamba siyo ya kwanza, ni kama kutaka kuzuia uhuru wa watu kujieleza, hao wanaopinga utawala na kuleta hali ya hofu inayoletwa na utawala wa kijeshi. Ni watu ambao walilazimika kutoroka nchi yao sababu ya unyanyasaji ulioko Bukina Faso, na hii ni kwa sababu ya ukiukaji wa uhuru wa kimsingi. <coughs> sauti yake Ilaria Ali Grozi, mtafiti mkuu wa Human Rights Watch katika eneo la Sahel, RFI. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza ongezeko la ushuru wa asilimia 34 kwa bidhaa zote zinazoingia nchini humo kutoka China na asilimia 20 kutoka nchi za Ulaya. Mataifa ya Ulaya yakiongozwa na Ujerumani, ambayo inauza magari nchini Marekani, nayo pia yanashutumu hatua ya Trump na wameahidi kulipiza kisasi. Ursula von der Leyen ni rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya, amezungumzia hatua hiyo ya Trump. Nchi yetu na walipakodi wake wamenyanyaswa sana kwa zaidi ya miaka 50, lakini hilo halitofanyika tena. Watu kutoka nchi za Umoja wa Ulaya ni wafanyabiashara mashuhuri sana na rafiki zetu, lakini wametuonea sana. Wao wanatoza bidhaa zetu ushuru wa asilimia 39, sisi tunaenda kutoza asilimia 20 tu, nusu ya kile wanachotutoza. Ni sauti yake Rais Donald Trump akizungumzia ongezeko la ushuru wa asilimia 34 wa shirika Wamarekani wanatarajiwa ku, kumshinikiza waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kuelezea mpango wa utawala Washington wa Washington kuhusu muungano wa nchi zenye kujihami NATO pamoja na Ukraine. Hata hivyo ziara ya Rubio ni ya kwanza kwa muungano huo na inatarajiwa kufunikwa na vita vya kibiashara kati ya Marekani na washirika wake. Polisi nchini Ufaransa wameanzisha uchunguzi kuhusu madai ya vitisho vya kuwawa vinavyoripotiwa kuwalenga majaji waliomhukumu mwanasiasa mkongwe wa siasa za mrengo wa kulia Marine Le Pen kwa kutuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma na kumzuia kuwania wadhifa wowote wa kisiasa katika miaka mitano ijayo. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amewasili jijini Budapest nchini Hungary, katika ziara yake ya kwanza barani Ulaya tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu, na ambayo inaonekana kukiuka waranti ya kukamatwa ya mahakama ya ICC.