Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mentlet Ijai, karibu msikilizaji, katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, miongoni mwa yale tumekuandalia: wajumbe wa Umoja wa Afrika kuzuru Sudan Kusini kujaribu kutatua sintofahamu ya kisiasa kati ya Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar, nija ya wache huru karibu watu 50 wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na nchini Marekani, seneta Kuri Buka wa chama cha Democratic azungumza mfululizo kwa saa 25 mbele ya seneti kama mbinu ya kupinga sera mbaya za rais Donald Trump. Karibu msikilizaji, fuatilia pia matangazo haya ya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wetu wa YouTube. Tuanze na taarifa kutoka kule Sudan Kusini, wajumbe wenye busara waliotumwa na Umoja wa Afrika nchini humo kusaidia kutuliza taharuki ya kisiasa wanatarajiwa kuwa na mazungumzo na wadau wote ili kujaribu kutafuta suluhu ya kudumu pamoja na kuzuia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hali ya sintofahamu imeendelea kushuhudiwa kati ya Rais Salva Kiir na hasimu wake wa kisiasa makamu wa kwanza ra wa Rais Riek Machar ambaye ameendelea kuzuiliwa nyumbani kwake. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Bungoma, anaangazia hili. Au wakati huu lazima iweze kuonyesha makali yake, sio tu au hata IGAD hata East African Community, lazima washikadau hawa waweze kuwa karibu kabisa na taifa la Sudan Kusini. Rais kama Mseveni wa Uganda, ambayo na ushawishi na usemi mkubwa sana Salvakir na EU kwa jumla na hata Umoja wa Mataifa lazima walipe swala hili kipaumbele, ili akueni iweze kupatikana, kwa sababu tayari wakati huu tunapoongea kuna taharuki nyingi sana, kuna hali ya wasiwasi. Kwa hivyo hili swali lazima EU iweze kushughulika kwa karibu kabisa. Ziara hii inakuja baada ya wiki iliyopita aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga kutumwa Juba kama mjumbe wa jumuiya ya IGAD ambaye alifanikiwa kuzungumza na rais Salvakir. Polisi wawili wa Kenya miongoni mwa waliotumwa nchini Haiti wanaripotiwa kujeruhiwa vibaya katika makabiliano na magenge ya wahalifu na kuongeza idadi ya waathiriwa wa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kilichotumwa nchini humo kusaidia kurejesha amani, ambacho kimeendelea kukumbwa na mashambulio ya mara kwa mara. Nchini Uganda, ripoti ya shirika linalopigania haki la Haki Defenders Foundation imeelezea kuwa watu waliolazimika kuhama makazi yao kupisha ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania, maarufu EACOP, hawakupokea fidia ya kutosha, huku pia waathiriwa wakiripoti ukosefu wa usawa na uwazi katika mchakato wote wa kuwafidia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekubali kukutana kwa mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda tarehe 9 Aprili huko Doha nchini Qatar. Haya yanajiri wakati wanasiasa wa upinzani wakiendelea kususia mashauriano yaliyoanzishwa zaidi ya wiki moja iliyopita na Rais Felix Tshisekedi kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Akizungumza na wanachama wa vyama wa vya kiraia, waziri wa sheria Constant Mutamba amesema hakuna haja yoyote ya kubadilisha baraza la mawaziri lililoko sasa. Ni lazima kwanza tuondoe tatizo la kugawana nafasi za uwajibikaji, kwa sababu nchi iko hatarini, na ni lazima kwanza tutafute suluhu kwa hali iliyoko sasa ambayo itaturuhusu kuondoka katika hali hii ya mgogoro ki vigezo vinavyopaswa kuwepo ni umahiri, uzalendo, biotipi, na zaidi ya yote uaminifu kwa jamhuri. Kwa hiyo nadhani iliyo ya muhimu ni kuiacha de niseme, de timu hii ya serikali iliyoko sasa yenye kuwa chini de ya waziri mkuu Judith Suminwa ni sauti yake Constant Mutamba, waziri wa sheria wa DRC. Ali Bilali nini kwenye mada ya habari rafiki, nam ni kushukuru sana kwa mujibu wa ripoti maalum inayoonyesha kwamba wafanyabiashara wanawapiga wananchi kwenye mizani bila wao kujua, katika upimaji wa bidhaa mbalimbali ikiwemo kitoweo, nafaka za chakula, huku gesi ya kupikia pia ikitajwa unaizungumziaje ripoti hii unafikiri nini kifanyike kuzuia upigaji huu wa wafanyabiashara kwa wananchi hapo kwenu kuna hali kama hii tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254110000420 Uongozi wa kijeshi nchini Nija umewaachia huru karibu watu hamsini wa wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani Julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Hatua hii imekuja kutokana na maazimio yaliyofanyika wakati wa mazungumzo ya kitaifa mwezi Februari. Mbali na waziri wa zamani, wengine walioachiwa huru ni pamoja na mwanadiplomasia, mwanahabari na wanajeshi kadhaa waliokuwa wamefungwa jela kwa tuhuma za kupanga njama ya mapinduzi mwaka wa elfu mbili na kumi. Aliyekuwa waziri wa mafuta Mahamane Sani Isofu, ambaye ni mtoto wa rais wa zamani Mahamadu Isofu, aliyekuwa waziri wa ulinzi Kala Mutari na Ahmad Jidoudu, aliyekuwa waziri wa fedha, ni miongoni mwa watu mashuhuri walioachiwa huru. Hata hivyo, aliyekuwa rais muh Ahmed Bazoum aliondolewa madarakani na jeshi mwaka 2023, hakuwa miongoni mwa watu hao walioachiwa, licha ya shinikizo za kimataifa. Haya yanajiri karibu wiki moja baada ya kuapishwa kwa jenerali Abdurrahman Thiani kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano kama ilivyopendekezwa kwenye mazungumzo ya kitaifa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Mali, Burkina Faso na Niger wanatarajiwa kuzuru Moscow juma hili kwa mazungumzo ya kwanza ya muungano wao mpya na utawala wa Moscow, mkutano wao ukiwa sehemu ya matamanio ya viongozi wao kuimarisha ushirikiano na Kremlin. Wizara ya usalama nchini Burkina Faso hapo jana imechapisha orodha ya watu thelathini na wawili wakiwemo wanahabari na wanaharakati ambao wanatafutwa kwa kuhusishwa na kundi la kigaidi marais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Algeria Abdel Majid Tebboune wamekubaliana kuanzisha upya mazungumzo yanayolenga kuimarisha mahusiano mapya ya kidiplomasia, kiuchumi na usalama baada ya miezi kadhaa ya mvutano baina ya nchi zao mbili. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari ikulu ya rais jijini Paris, Ufaransa, imefahamisha kuwa marais hao walizungumza kwa njia ya simu Jumatatu jioni kujadili juu ya namna ya kuimarisha mahusiano mapya ya kidiplomasia, kiuchumi na usalama baada ya miezi kadhaa ya mvutano baina ya nchi zao mbili. Rais wa Algeria Abdelmajid Tebboune amesema ipo haja kwa nchi zao kutoendelea na mivutano ya kisiasa ambayo haisaidii endeleo ya nchi zao, na amesisitizia kile alichokisema kuanzisha tena ushirikiano zaidi kuhusu swala la uhamiaji, lakini pia juu ya namna kukabiliana na ugaidi katika eneo la Afrika magharibi. RFI Nchini Marekani, senata Cory Booker kutoka chama cha Democratic amevunja rekodi kwa kuzungumza mfululizo kwa saa 25 na dakika 4 mbele ya Seneti akiwa amesimama mda huo wote bila kunywa maji hata kwenda msalani. Senata huyo wa jimbo la New Jersey ametumia mbinu hiyo kupinga kile alichokisema ni sera mbaya za Rais Donald Trump alizosema zinawaumiza wananchi wa Marekani. Baada ya hotuba hiyo ndefu, Senata Booker alikuwa na kauli hii. Kwanza najisikia mwenye uchovu sana lakini, nawashukuru watu wote walionitumia taarifa zao ili nizisemee kuhusu maumivu wanayopitia na hofu walizo nazo. Nawashukuru pia wenzangu wote kwa kunipa fursa ya kuzungumza na kuzungumzia hisia za watu. Nashukuru sana kwamba nimefanikiwa kuzungumza kwa saa 25 Sauti yake Seneta Buka wa jimbo la New Jersey kule nchini Marekani. Wapiga kura katika jimbo la Wisconsin nchini Marekani wamemchagua jaji anayeungwa mkono na chama cha Democratic Susan Crawford kuhudumu katika mahakama ya juu zaidi ya jimbo hilo, Susan akimshinda mpinzani wake anayeungwa mkono na chama cha Republican Brad Schimel, matokeo ambayo yanaonekana kuwa pigo kwa Rais Donald eh, Trump. Msikilizaji mkuu, wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amelaani shambulio la Israeli juma liliopita lililolenga msafara wa misaada na kuwaua wafanyakazi wa misaada wapatao kumi na watano, Turk akitaka uchunguzi wa huru na haki kufanyika na wahusika kuwajibishwa.