Ni saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Miongoni mwa yale tumekuandalia, rais wa Kenya William Ruto wa mshutumu aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua wakati vile wakianza ziara ya kikazi eneo la mlima Kenya. Nchini Mali ni mwaka mmoja tangu kutiwa saini mkataba wa kurejesha utawala wa kikatiba na mwanasiasa maarufu nchini Ufaransa, Marine Le Pen azungumza baada ya kupigwa marufuku kuwania wadhifa wowote wa kisiasa. Karibu msikilizaji, matangazo haya pia yafuatilie mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Tuanze hapa nchini Kenya, ambapo rais William Ruto amemshutumu aliyekuwa naibu wake Rigathi Gashagwa, aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita kwa kuwahangaisha wabunge na wafanyakazi wa ikulu wakati akiwa madarakani. Ruto, ambaye anaanza ziara ya siku tano katika eneo la mlima Kenya hivi leo, ambayo ngome ni ngome ya kisiasa ya Gashagwa, ameelezea kwenye mahojiano na vyombo vya habari usiku wa kuamkia leo namna alivyosumbuliwa na aliyekuwa naibu wake. Sasa ikanifikia mimi oh, unajua mimi naweza kukufanya one term president. Usipofanya hii, usipofanya hii, usipofanya hii, nahitaji bilioni kumi ndio niende niongee na watu ya mlimani, nikupangie siasa, sijui nifanye nini. So nikamwambia hii awezekani, na kama nikuwa one term ni sawa, hakuna problem. Kama wewe ndio kuamua nani atakuwa one term nani atakuwa sijui how many terms Nilikuwa nafikiri ni wananchi wa Kenya na Mungu. Kama ni wewe sasa amua vile unataka. Baada ya kuondolewa madarakani Gashagwa amekuwa mpinzani mkubwa wa Ruto kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Amemtaja kiongozi huyo kama mwongo. Tukiondoka nchini Kenya, Uganda mwishoni mwa juma ilisaini makubaliano na kampuni ya uwekezaji ya Alpha MBM kutoka nchi ya Falme za Kiarabu, ambayo itawekeza katika kiwanda cha usafishaji wa mafuta cha Kabaali katika wilaya ya Hoima, Uganda ikitarajiwa kuwa na asilimia 40 ya hisa huku kampuni hiyo ikiwa na asilimia 60 ya hisa. Kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwezi Oktoba, Rais Samia Suluhu Hassan ameonya kuwa serikali haitamvumilia yeyote atakayechezea amani ya nchi hiyo kwa ucho, uchochezi. Kuelekea uchaguzi huo, Samia ametoa onyo hili wakati akishiriki kwenye baraza la Eid el Fitr jijini Dar es Salaam hapo jana. Kwa mwaka huu tunakabiliwa na uchaguzi. Serikali kwa upande wake itasimamia na kulinda misingi ya katiba ya kuheshimu uhuru wa raia na kuabu, wa kuabudu na kuhubiri dini, ila kamwe hatutomvumilia yoyote atakayetumia haki hii kuchochea chuki na uhasama. Tumeapa kulinda haki na utu wa kila Mtanzania, hivyo hatutosita kufanya wajibu wetu bila woga. Onyo hili linakuja wakati huu chama kikuu cha upinzani Chadema kikishinikiza mageuzi kwenye sheria ya uchaguzi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Vyanzo vya matibabu nchini Sudan vimethibitisha kuuawa kwa watu wawili katika kambi ya wakimbizi katika jimbo la Dafu kaskazini katika shambulio la RSF ambalo pia lilisababisha majeruhi saba. Ali Bilali, tujuze juze mada ya habari rafiki na mizleti ijai. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inarejelea mashauriano ya kitaifa ya uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa yaliyoanza juma moja iliyopita na kususiwa kwa kiasi kikubwa na wanasiasa wa upinzani. Unafikiri kuna haja ya kuendelea na mashauriano haya baada ya kususiwa na wadau wakuu wa upinzani, na je, una matumaini yoyote kwamba uundwaji wa serikali mpya utachangia kumaliza mzozo uliopo? Tutumie ujumbe mfupi kwende kwenye nambari kwanza, alama kujumlisha 254 110 Sifuri, sifuri. mia ishirini. Nchini Mali imepita mwaka mmoja tangu kutiwa saini kwa mkataba kati ya wanasiasa na viongozi wa mashirika ya kiraia kushinikiza uongozi wa kijeshi kurejesha uongozi wa kikatiba. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Hii inakuja baada ya wanajeshi kuchukua madaraka Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini na mpango wa kurejeshwa madaraka kwa raia kuahirishwa mara kadhaa. Tarehe ya mwisho ya jeshi kurejesha madaraka kwa raia ilikuwa ni Machi tarehe ishirini na sita mwaka elfu mbili na ishirini na nne lakini hilo halikufanyika. Miongoni mwa wanasiasa wanaohusika na shinikizo za kutaka kurejeshwa kwa uongozi wa kikatiba ni Ishmael Sako anayeishi nje ya nchi. Anasema hali imeendelea kuwa mbaya na haifahamiki ni lini jeshi litaondoka madaraka. Madarakani. Sako amelalamikia kuendelea kukamatwa na kuteswa kwa wakosoaji na uongozi wa kijeshi na uhuru wa vyombo vya habari kuminywa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Uongozi wa jeshi umekuwa ukisema kipaumbele chake kwa sasa ni kuhakikisha kuwa kuna amani katika nchi hiyo. Nchini Nigeria, watu 118 wanaripotiwa kufariki kutokana na homa ya Lasa katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu, imesema taarifa ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini humo, NCDC. Virusi hivyo vinavyobebwa na panya na vilitambulika mara ya kwanza mwaka 1969 katika jimbo la kaskazini mashariki la Bono vimeua maelfu ya watu kwa miaka mingi. Nchi ya Algeria na Ufaransa zimetangaza kurejelea mara moja ushirikiano wao wa kiusalama na uhamiaji. Hii ni baada ya mazungumzo ya simu kati ya Rais Abdelmadjid Tebboune na mwenzake Emmanuel Macron, hatua ambayo inatuliza mvutano ambao umeshuhudiwa kati ya nchi hizo katika miezi ya hivi karibuni. Kule Zimbabwe, makundi madogo ya waandamanaji wamejitokeza barabarani hapo jana, wakiitikia wito wa kuandamana kushinikiza rais Emerson Mnangagwa kuondoka madarakani. Maandamano yaliyoitishwa na mwanasiasa mkongwe wa chama tawala ZANUPF kufuatia njama ya kumfanya asalie madarakani baada ya muhula wake kukamilika mwaka 2028 dakika ni 36 baada ya saa moja asubuhi majira Afrika Mashariki. Zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mwanasiasa maarufu wa siasa za mrengo wa kulia Marine Le Pen baada ya kupigwa marufuku ya kutawania wadhifa wowote wa kisiasa kwa miaka mitano baada ya mahakama ya siku Jumatatu kumpata na hatia ya ufujaji wa fedha za umma kwa kuwaajiri wafanyakazi hewa alipohudumu kwenye bunge la umoja wa Ulaya amelaani kitendo hicho na kusema ni ukandamizaji wa demokrasia. Lepen, ambaye alikuwa anajiandaa kuwania tena urais mwaka elfu mbili ishirini na saba amesema atakata rufaa kupinga adhabu hiyo. Alichokifanya hapo kile, alichosema ninataka kufanya, usichaguliwe nami, ninaifanya ili ni kuzuia usichaguliwe kuwa rais wa jamhuri. Kama sio uamuzi wa kisiasa sijui tutaitaje? Kuna mamilioni ya Wafaransa wameghadhibishwa kuona katika nchi kama Ufaransa, nchi ya haki za binadamu, siku ya msiba kama Jumatatu, Machi 31 mwaka 2025, kitu kama hiki kinafanyika. Nami nitakata rufaa sababu mimi sina hatia, na tangu mwanzo wa kesi nililiona hili, nilifahamu kwamba nitahukumiwa kwa njia ya upendeleo. Marine Le Pen mwanasiasa maarufu wa siasa, siasa za mrengo wa kulia nchini Ufaransa. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ametoa wito kwa mataifa duniani kushirikiana kuyatokomeza makundi ya wahalifu wanaosafirisha wahamiaji haramu, wakati huo wakitangaza mikakati ya serikali yake kukabiliana na wimbi la wahamiaji are people. hawa ni watu wasiojiweza ambao wanadhulumiwa bila huruma na makundi ya wahalifu. Kwa hivyo sote tunapaswa kuchukua hatua madhubuti katika nchi zetu kukabiliana na hili. Hakuna anayepinga kwamba watu tunaowahudumia wanataka jambo hili lipatiwe ufumbuzi, lakini ukweli ni kwamba tutaweza kuyamaliza makundi haya kabisa ikiwa tutafanya kazi kwa pamoja, kwa sababu biashara hii haramu inatishia ustawi wa taasisi zetu, inachochea mgogoro baina ya nchi na nchi, na inapata faida kutokana na kushindwa kwetu kisiasa kuja pamoja kuchukua Amesema haya wakati wa kongamano lililowakutanisha viongozi kutoka Ulaya ikiwemo Ufaransa na Ujerumani ambazo nazo zinakabiliwa na wimbi la wahamiaji haramu. Hatua ya serikali ya Marekani kutangaza kodi kwenye bidhaa ya vyuma kutoka nje ya nchi sasa inaonekana kuwa tishio kwa takriban watu milioni moja nukta nne kutoka eneo la Latin America, hii ikiwa ni miezi sita tu tangu kiwanda kikubwa zaidi cha chuma nchini Chile kusitisha operesheni zake. Na jeshi la Israeli limetangaza kutekeleza shambulio kulenga ngome ya kundi la Hezbollah kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut na kuua watu wawili, huku wengine saba wakijeruhiwa.