RFI. Saa moja na nusu, Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. <tune> na msikilizaji, asubuhi hii awami ya, ya kwanza, baadhi ya matangazo utakayosikia ni pamoja na kwamba mapigano makali yameripotiwa katikati kati ya vikosi vinavyoungwa mkono na serikali ma na makamo rais wa kwanza nchini Sudan Kusini, kiongozi wa kijeshi nchini j Abdurahman Shani aapishwa kuhudumu kama rais, wakati rais wa Marekani Donald Trump akitangaza ushuru mpya kwa magari yanayoingizwa Marekani. Barabara kabisa. Ujambo na karibu kwenye matangazo yetu, ikiwa leo ni Machi 27 mwaka 2025. Msikilizaji, kumeripotiwa mapigano makali nje kidogo na mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, ambapo wanajeshi wa serikali wamepigana na wale wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, mapigano ambayo tayari yamezua hofu kwa raia wa mji huu. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu makabiliano haya, ambapo kuna ripoti kuwa roketi moja ilianguka jijini Juba. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Our peacekeeping mission there has renewed its calls for an immediate cessation. Ujumbe wetu wa kulinda amani huko Sudani Kusini umetoa wito wa kusitishwa mara moja kwa uhasama na mazungumzo ya haraka kati ya pande husika ili kupunguza mvutano na kurejesha utulivu. Mkuu wa ujumbe huo Nicholas Haysom anawataka viongozi wa nchi hiyo kuzuia kurejea tena katika gasia na kujitolea tena kutekeleza mkataba wa amani uliohuishwa, ikiwa ni pamoja na kuzingatia usitishaji wa mapigano, kusuluhisha malalamiko kwa njia ya mazungumzo na kuunda serikali ya kweli ya umoja wa kitaifa. Sauti yake Stephane Dujarric, msemaji Umoja wa Mataifa. Yakijari hayo, Umoja wa Afrika kupitia taarifa, umesema taifa la Somalia na mataifa yanayochangia majeshi yake ya kulinda amani nchini humo yamekamilisha mpango wa kutoka kwa kikosi cha umoja huo nchini Somalia chini ya mwavuli wa UMSOM. Msikilizaji, kwa mara ya kwanza baada ya karibu ya miaka miwili tangu vita nchini Sudan vianze kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF, kiongozi wa kijeshi nchini humo Abdul Fattah Burhan amezuru mji mkuu wa nchi hiyo Hartum baada ya kuwafurusha wapiganaji wa Muhamed Hamdan Dagalo. Kwa takriban miaka miwili, wapiganaji wa RSF walikuwa wanaudhibiti mji wa Hartum, ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege , lakini tangu juma lilopita walizidiwa nguvu na wanajeshi wa serikali na kuamua kuondoka. Je, wachambuzi wa masuala ya usalama wanazungumziaje kinachotokea? George Musa, Musamali anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Matukio hivi karibuni yanaonyesha wazi ya kwamba jeshi la Sudani hivi sasa limeanza kuwalemea nguvu wale wanajeshi ambao wanapigana na RSF na kwamba walichukua ikulu ikarudi mikononi mwao na hivi sasa wamechukua uwanja wa kimataifa ni dhihirisho wazi ya kwamba kutakuwako na mabadiliko katika vita ambavyo vimekuwa vikiendelea katika taifa hilo. Ikiwa hali itakuwa ni hivi hivi, basi inamaanisha kwamba wana RSF watakuwa wamevurushwa kutoka jiji la Khartoum na litaanguka katika mikono ya wanajeshi wa, wa Sudan. Mtazamo wake, George Msomali, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya usalama, akiwa Nairobi, Kenya. Shirika la kutetea haki za watoto la UNICEF limesema zaidi ya watoto laki nane nchini Sudan wamekwama kwenye uwanja wa mapambano katika jimbo la Darfur, wengi wakiathiriwa na bala njaa, UNICEF likitaka pande ya simu nchini Sudani kusitisha vita nchini Kenya, Rais William Ruto amefanya mabadiliko mengine madogo katika baraza lake la mawaziri ambapo amemfuta kazi waziri wa utumishi wa umma Justin Mturi na kumpendekeza Geoffrey Ruku kuchukua nafasi yake. Hii inakuja baada ya Mturi hadharani kutofautiana pakubwa na Rais William Ruto katika baadhi ya maswala ikiwemo vitendo vya utekaji. Je, rais ananuia nini? Calvin Muga ni mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi. Kati ambapo yeye mwenyewe alisimama akasema ya kwamba kijana wangu alipata kuwa abducted, na wale ambao walimu-abduct akapata kutaja moja kwa moja ni watu wa aina gani ambao walifanya hiyo. Basi hiyo haikuonekana vizuri sana kwa sababu mara nyingi sana uh, baraza la mawaziri ni kama familia moja. Kila wakati tunaona Justin Muturi akiwa anaenda kwenye, kwenye runinga ama kwenye televisheni akiwa anatoa maneno ambayo yanazidi yana ku, kuleta tofauti kati yake na baraza la mawaziri na rais uh, William Ruto sasa, ilikuwa ni when itafanyika, sio if apate kumtoa katika barasa la mawaziri. Aidha, katika mabadiliko hayo, rais Ruto amemteua Aden Duale, alikuwa waziri wa afya, kutoka Wizara ya Mazingira, na alikuwa waziri wa afya Deborah Barasa Mulongo, akipewa Wizara ya Mazingira. Mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka nchini Uganda hadi nchini Tanzania umepata awamu ya kwanza ya ufadhili kutoka kwa mashirika kadhaa zikiwemo benki kadhaa kutoka nchini Uganda. Usimamizi wa mradi huu umesema bila kutaja kiwango cha pesa kilichotolewa. nam minzile tijai kwenye barafiki, leo tunajadili nini? Na katika makala ya Habari Rafiki, mada hivi leo ni kuhusu tamaduni za wanawake kupigwa kama ishara ya kupendwa na waume zao au wasichana kukeketwa katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika, kuendelea kukumbatiwa licha ya kupingwa na serikali na watetezi wa haki za binadamu. Tunakuuliza msikilizaji, ni mila gani zinazoendelea katika nchi yako unayoona inapaswa kupigwa marufuku, na iwapo unadhani elimu ya kutosha imetolewa kuhusu athari za mila potofu? Shiriki mada hii kwa kutuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420. Matangazo haya msikilizaji, yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Kwenye habari zaidi, kiongozi wa kijeshi nchini J, Abdurahman Shani hapo jana aliyeapishwa kwa rais wa nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano chini ya mkataba mpya ulioridhiwa hivi karibuni na ambao ni mbadala wa katiba ya nchi hiyo. Kufahamu zaidi, huyu hapa Hilari Ngati. Jenerali Tiani ameapishwa kuongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kusaini mkataba mpya wa uongozi unaobadilisha katiba ya nchi hiyo. Hatua hii inafuata jitihada za kikanda ambazo zimekuwa zikiendelea kujaribu kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 2023. Mahamane Rufai, katibu mkuu wa serikali akizungumza jijini Niamey, amesema mkataba huo unaanza kutekelezwa siku ya Jumatano na umetokana na majadiliano ya kitaifa iliyopendekezwa na Jenerali Tiani kuongoza kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Kwengine, kwa wanajihadi wa Boko Haramu nchini Nigeria waliojihami wametekeleza shambulio katika kambi ya kijeshi ya wajeruko na kusababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na sita. Shirika la fedha duniani IMF mf linaitaka serikali ya Senegal kuondoa ruzuku kwenye bidhaa za petroli ikiwa ni moja juhudi za kukusanya ushuru ili kuliwezesha kugharamia deni lake hasa baada ya mf kusitisha utoaji wa mkopo wa dola bilioni 1.8 kwa taifa la Senegal. Mashirika ya kiraia nchini Togo yamewasilisha ripoti yao kwa Umoja wa Mataifa kupinga hatua serikali kuendelea kuwateka na kuwakamata raia kinyume cha sheria kwenye jimbo ambalo lipo chini ya hali ya dharura kaskazini mwa taifa hilo la Savanes rais wa Botswana Juma Boko, Duma Boko, msikilizaji, samahani, amesaini mkataba wa kujenga bunge la jumuiya ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADIK, ambapo Boko ameataka mataifa ya SADIK kufanyia kazi sheria zake ili kushughulikia changamoto zinazokabili mataifa wanachama. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Msikilizaji, katika kile kinaonekana ni mwendelezo wa vita vya kibiashara, rais wa Marekani Donald Trump jana alitangaza ushuru mpya wa asilimia 25 kwa magari yanayoingizwa nchini humo kutoka mataifa ya kigeni, tangazo ambalo huenda likasababisha majibu kutoka kwa washirika wake wa kibiashara. Huu ni mwanzo wa siku ya ukombozi wa Marekani. Tunaenda kurudisha baadhi tu ya pesa ambazo zimechukuliwa kutoka kwetu na watu walioketi nyuma ya dawati hili au dawati jingine ambalo sio zuri sana, lakini wanachaguo lao. Kama unavyojua, tutazitoza nchi kwa kufanya biashara katika nchi yetu na kuchukua kazi zetu, kuchukua utajiri wetu, kuchukua vitu vingi ambavyo wamekuwa wakichukua kwa miaka mingi. Wameondoka na vingi kutoka kwenye nchi yetu, marafiki na hata maadui, na kwa kweli marafiki ndio wamekuwa wabaya zaidi kuliko Rais wa Marekani Donald Trump. Jarida la Atlantic nchini Marekani limechapisha taarifa kuhusiana na mpango wa Marekani kutaka kuvamia taifa la Yemen baada ya mwanahabari kuongezwa kimakosa kwenye kundi la maafisa wa usalama wa Marekani, wakati huu uongozi wa rais Donald Trump pia ukiendelea kujitetea dhidi ya kosa hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema nchi yake iko tayari kutekeleza mkataba wa kusitisha uh, kushambulia vituo vya nishati baada ya Marekani kufanikisha mkataba kati ya Urusi na Ukraine. Jopo la majaji wa mahakama ya juu nchini Brazil kwa kauli moja limeidhinisha rais wa zamani wa taifa hilo Jair Bolsonaro kufunguliwa mashtaka ya kutaka kufanya mapinduzi kutokana na tuma kwamba alitaka kuzuia kuapishwa kwa rais wa sasa Luiz de Silva.