Saa moja na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli asubuhi hii, awamu ya kwanza, tumekuendelea mengi tu. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba raia wa Ituri nchini DRC wanaoguza majiraha ya kutisha, shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka limesema. Mamlaka nchini Bukina Faso zatangaza kufuta chama cha wanahabari, huku Urusi na Ukraine zikikubaliana kusitisha mashambulio yake kwenye bahari nyeusi. Pote ulipo, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya ya kwanza asubuhi hii, ikiwa ni Machi 26 mwaka 2025. 25 tuanza na taarifa kwamba shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka msef jumaili limesema raia wanaoguza majeraha ya kutisha kutokana na ongezeko jipe la gasia kwenye jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Undani wa taarifa hii na Florence Kibuba. Mji wa Ituri ambao una utajiri mkubwa wa madini kwa muda mrefu umeshuhudia makabiliano kati ya wanamgambo wa kikabila pamoja na mashambulizi ya kundi lenye uhusiano na Islamic State Allied Democratic Forces ADF. MSF imesema kwenye taarifa yake kuwa limerekodi ongezeko kubwa la vitendo vya ukatili katika jimbo la Ituri ambapo wataalamu wake wa afya wamekuwa wakitoa huduma kwa raia wenye majeraha ya kutisha. Ikinukuu takwimu za Umoja wa Mataifa, shirika hilo limesema ghasia zimewakosesha makazi takribani watu laki moja tangu mwanzoni mwa mwaka, huku mashambulio yakiua zaidi ya watu mia mbili mwezi Januari na Februari pekee. MSF inasema vituo vya afya vimekuwa vikilengwa, na kwamba vitisho toka kwa makundi yenye silaha vimesababisha baadhi ya hospitali kusitisha huduma na kuwahamisha wagonjwa Kwengine, kwa msikilizaji, mamlaka za afya nchini DRC zimethibitisha kwamba ugonjwa sugu uliowaua raia zaidi ya hamsini mwanzoni mwa mwaka huu katika jimbo la Ikweta ulikuwa ni ugonjwa wa malaria. Ujumbe wa amani nchini Haiti kupitia taarifa umesema mmoja wa polisi wa Kenya hajulikani alipo baada ya makabiliano makali na moja ya kundi la magenge ya wahalifu, taarifa zaidi zikisema kwamba huenda polisi huyo aliuawa wakati wa makabiliano. Makamo wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini, Riek Machar, anadai kuwa nchi ya Uganda inakiuka makataa ya silaha ambayo nchi hiyo imewekewa na jumuia ya kimataifa kwa kutuma wanajeshi wenye silaha na ndege za kivita zinazoshambulia maeneo ya raia. Kauli yake ameitoa wakati huu hofu kutoke ya kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe ikiendelea kuongezeka kati ya rais Alvakir hasa baada ya hivi karibuni idara za usalama kwa kamata wandani wake masala usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya upande wa siasa, upande wa kujimudu kuji kisiasa, upande wa uongozi bado hawajakomaa sana. Iwapo hakutakuwa na suluhisho ya shida ambayo iko katika South Sudan, yaweza kuzidi na ikawa kwamba iwe civil civil war katika nchi ya South Sudan. natunajua vizuri sana kwamba iwapo South Sudan itaingia kwa mwelekeo wa vita, hiyo itakuwa ni mlango kubwa ambao utakuwa umefungwa wale ambao wanatenda vitendo vya ah. Hapo kitambo kidogo tulisikia kwamba silaha kutoka nchi fulani katika Middle East inaletwa through South Sudan. So kuna wasiwasi sana katika jamii kima ya kimataifa kwamba iwapo kila ambacho kinatokea Sudan haitakizuiliwa kuendelea. Najua kwamba South Sudan pia ni barabara kiea economic uh, or avenue ya vitu vingi ambayo na manufaa nchi nyingi sana ya kimataifa. Naam, ni sauti yake Chris Otin ambaye ni mchambuzi wa usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mashirika misaada kibinada sudan na ya kutoa misaada ya kibinadam nchini Sudan nayo yamesema wapiganaji wa RESEFU wameendelea kuzuia misaada kuwafikia waathiriwa wa vita licha ukame unaoendelea kuathiri sehemu nyingi katika taifa hilo. Tukisalia nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umelaani vikali mashambulio ya kiholela dhidi ya raia nchini Sudan, ikiwemo mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya serikali kwenye soko moja kaskazini mwa jimbo la Darfur. Kwa mujibu wa mashirika ya kibinadamu, watu zaidi ya wamepoteza maisha. Steven Dujerik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Tunasikitishwa sana na mashambulizi yanayoendelea dhidi ya raia huko Sudan, Darfur. Mamia ya watu walijeruhiwa kufuatia mashambulio ya anga katika soko lililo karibu kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Elfasha. Mashirika ya kibinadamu pia yanaeleza wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa mashambulio kwenye maeneo ya watu wengi huko Khartoum. Mashariki mwa Khartoum pia kuliripotiwa raia waliouawa na kujeruhiwa wakati mizinga ilipopiga msikiti wakati wa sala ya jioni. Majeruhi pia waliripotiwa siku ya Jumapili kufuatia kurushwa kwa makombora huko Omdurman, ng'ambo ya mto Nile. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema unaguswa na ripoti za vitendo vya ubakaji na ukatili mwingine unaotekelezwa na panda simu nchini Sudan. Nam, leo kwenye Habari Rafiki tunajadili nini? Katika makala ya habari rafiki, wanahabari katika nchi za DRC, Uganda na hata Burkina Faso wameendelea kujipata katika mazingira magumu ya kufanya kazi zao kwa uhuru, huku wakikamatwa na kudhulumiwa na maafisa wa usalama. Hali hii imesababisha baadhi yao kuyakimbia mataifa yao kwa kuhofia usalama wao. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani nini chanzo cha ongezeko la matukio haya? Ni nini kifanyike kulinda uhuru wa wanahabari? Na je, nchini mwake wanahabari wana uhuru wa kufanya kazi zao? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420 Matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya hapa Nairobi. mamlaka na nchini Burkina Faso zimetangazwa kukifuta chama cha wanahabari wa nchi hiyo. Waziri wa utawala Emil Zabo akialalisha uamuzi huu kwa kutaja sababu kuwa ni kutofuata mahitaji ya sheria ya mwaka 2015 kwa kuhusu vyama. Siku moja kabla Gazuma Sanango na Bubakar Aoba, rais na makamu rais wa eh, JB walikamatwa na maafisa wa idara ya ujasusi wa Burkina Faso baada ya kukosoa uhuru wa kujieleza chini ya utawala wa Kapteni Ibrahim Traore. Sadibu Marog, mkurugenzi wa dawati la RSF la Afrika Magharibi, analaani ukandamizaji unaokiuka dhidi ya wanahabari nchini Burkina Faso. Mwanzoni ilikuwa ni vitisho. Kwa mfano, viongozi wengi wa vyombo vya habari walitishiwa walipotoa magazeti yao au kutoka studioni na kushambuliwa na watu waliokuwa kwenye baiskeli au pikipiki. Tumeona mfumo huo ukifanyika usiku na sasa imekuwa mchana kweupe, kama tulivyoshuhudia na Gizuma Sanogo na Bukari Waba walipelekwa katika kituo cha kitaifa cha Norbert Zongo. Tuliona pia Serge Oulon mwezi uliopita. Sauti uh, uh, yake Sidibu Marog, mkurugenzi wa dawati la RSF kando wa Afrika ya Magharibi wanahabari ama ni mwanahabari wa arifa nchini Chad, Olivier Manoj, jana alihojiwa na mamlaka nchini Chad kuhusiana na tuma za kushirikiana na mataifa ya kigeni kuchapisha baadhi ya taarifa zake. Olivier alikamatwa mapema mwezi huu. Umoja wa Mataifa kupitia ofisi yake ya haki za binadamu unazitaka mamlaka nchini Mali kuachilia uhuru a wa wafungwa watatu wa kisiasa waliokamatwa mwaka 2023 kwa tuhuma za kutatiza usalama wa taifa ili wapokee matibabu. Tupate kwenye Facebook.com RFISW RFI nam jijini Nairobi. Msikilizaji tunasikika vizuri tu kupitia masafa ya 89.9 FM. Urusi na Ukraine zimekubaliana kusitisha mashambulio kwenye Bahari Nyeusi na miundombinu ya nishati, makubaliano ambayo sasa yatatoa ahueni katika usafirishaji wa nafaka, na vyaarifu Hillary Ingati. Makubaliano hayo ambayo ni ya kwanza ya msingi kwa Urusi kukubali, yaliyoratibiwa na Marekani wakati Rais Donald Trump akishinikiza kumalizika kwa haraka kwa vita vilivyosababisha vifo vya maelfu ya watu nchini Ukraine. Katika taarifa ya ikulu ya White House, imesema kila nchi ilikubali kuhakikisha kunakuwa na usafirishaji salama na kuzuia matumizi ya vyombo vya kibiashara kwa madhumuni ya kijeshi katika bahari hiyo. Hata hivyo, licha ya kukubaliana mpango huu Urusi inasema makubaliano haya yataweza kutekelezwa pale tu nchi hiyo itakapoondolewa vikwazo katika sekta yake ya kilimo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, ambaye amegeukia diplomasia baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa Trump, amesema ni mapema mno kusema ikiwa makubaliano hayo yataheshimiwa na Moscow. Zaidi ya watu elfu moja na mia tano wamekamatwa nchini Uturuki, raia wakiendelea kuandamana kupinga kukamatwa kwa meya wa jiji la Istanbul ambaye ni mkosoaji mkubwa wa rais Recep Tayyip Erdogan anayetuhumiwa kwa rushwa. Maelfu ya raia wameandamana kule Budapest kupinga mpango wa bunge kutaka kupitisha sheria ya kupinga marufuku ya maandamano ya kila mwaka ya mashoga na wasagaji, na pia matumizi ya mtandao kuwatambua waandaji wa maandamano hayo. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta uwezekano wa habari muhimu za serikali kufichuliwa baada ya mmoja wa wasaidizi wake kumweka kwenye kundi la usalama wa kitaifa mwanahabari, ambapo mpango wa kuvamia Yemen ulikuwa ukijadiliwa.