Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Goma mashariki mwa DRC, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali karibu katika awamu hii ya kwanza, matangazo katika lugha ya Kiswahili leo Jumanne, Machi 25 mwaka 2025. Kwanza tuanze kwa muhtasari. Wanaharakati wa mashirika kirai ya kiraia mashariki mwa DRC wapinga mpango wa rais Felix Tshisekedi kuingia mkataba wa madini na Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa naloratibu mapambano dhidi ya ukimwi limeonya juu ya ongezeko la virusi vya HIV kufuatia hatua ya Marekani kusitisha misaada. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kuwa wazungu nchini Afrika Kusini wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Na Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari juu ya kupunguzwa kwa kiwango cha misaada inayoingia Gaza kutaingia idadi kubwa ya vifo. Habari kamili. Mpango wa serikali ya DRC chini ya Rais wa DRC Felix Tshisekedi kuingia kwenye mkataba na nchi ya Marekani kuhusu madini ya nchi hiyo umezua upinzani mkali kutoka kwa wanaharakati na wakazi wa mashiriki, mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi lipoje hili Baadhi ya mashirika ya kiraia jijini Goma yamemlalamikia Rais Felix Tshisekedi kutokushirikisha pande zote za upinzani katika utawala bora nchini Congo DRC. Lumumba Mwisa ni mmoja wa waliotoa malalamiko yao jijini Goma. Tunasema kama Bwana Tshisekedi huyo aweze kutoka madarakani na american Bwana Trump na nchi yake wasiweze kuitika kusaini hii mambo juu ya madini. Baadhi ya raia wa kawaida wamejulisha mtazamo wao dhidi ya malalamiko hayo. Don, siye amana, tunapenda amani. Hatutaki fujo tumechoka na masemi, masemi. Ile haezi kuwa suluhisho kwa kupata amani kwa sababu tangu zamani walikuwa wabeba ile madini na pa hivi tungali nateseka, hatuna amani. Wachambuzi wa masuala ya usalama Justin Mwanatabu mmoja wao ametaka Kinshasa kuwa tayari kutilia maanani mahitaji ya mashirika ya kiraia kama njia pekee ya kuimarisha usalama DRC. Walileta pendekezo nyingi sana kwa gavmenti ya Kinshasa, lakini hakuna hata mmoja iliyosikika. Wanaonekana sasa kuwa watu wabaya, na japo hiyo walikuwa wanapaza sauti kila siku, walikuwa wakilalamika siku zote, lakini hawakusikika. Haya yanajiri wakati wakuu kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, na hao wa SADC wanafanya kila jitihada amani na usalama mashariki mwa Kongo, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, timu ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa iliyokuwa ifanye ziara mashariki mwa nchi hiyo kutathmini yanayoendelea imeahirisha safari hiyo baada ya kukataliwa na waasi wa AFC M23 Makubaliano ya dhati ya kusitisha mapigano kati ya wanajeshi wa Congo na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda katika mji wa Walikale mashariki mwa Congo yalionekana kukiukwa siku ya Jumatatu, huku waasi hao wakishindwa kutekeleza ahadi ya kujiondoa na kushutumu jeshi la serikali kwa kukiuka ahadi yao na shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu mpango mapambano dhidi ya ukimwi, UNAIDS, limeonya kuwa maambukizi zaidi ya elfu mbili ya virusi vya HIV yanaweza kutokea kufuatia hatua serikali ya Marekani kusitisha misaada ya nje kupitia shirika lake la USAID. UNAIDS inasema mataifa hayajatenga pesa kufidia pengo la ufadhili linalotokana na hatua hiyo ya Marekani, hali ambayo itachangia vifo zaidi katika miaka minne ijayo. Winnie Byanyima ni mkurugenzi wa kusitishwa mara moja kwa misaada ya Marekani imesababisha kufungwa kwa vituo kadhaa vya afya, kufutwa kazi maelfu ya huduma wa afya. Haya yote kwa pamoja inamaanisha lazima kuwe na ongezeko la maambukizi. UNAIDS inabashiri maambukizi elfu mbili zaidi kila siku, ndivyo tunavyotazamia. Ni sauti yake Wini Byanyima, mkurugenzi mkuu wa UNAIDS. Waziri wa fedha nchini Kenya John Mbadi amesema hapo jana Jumaatatu kwamba Kenya imetuma maombi ya mpango mpya wa kukopa kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF, ambayo itachangia pesa ambazo hazijatumika kutoka kwa mpango wa sasa ambao pande zote mbili zilijitenga nao wiki iliyopita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema operesheni za kulinda amani zitakabiliwa na changamoto kubwa, wakati huu mizozo ikiendelea kushika kasi duniani, siasa za ukanda na uhalifu wa kimataifa. Guterres amesema kulingana mabadiliko yanayoshuhudiwa, operesheni za kulinda amani pia zinapaswa kubadilika. Operesheni za amani zinakumbana na changamoto nyingi ambazo zinahitaji mikakati mipya. Operesheni zetu za amani zinatatizwa na vitisho vingi, vitisho visivyoheshimu sheria za kimataifa za mipaka, ugaidi na makundi yenye misimamo mikali, uhalifu uliopangwa kutumia teknolojia visivyo, na athari ya mabadiliko ya tabia nchi yanatatiza uwezo wetu wa kuchukua hatua. Nasikitika kusema kwamba ubabe wa kisiasa unatatiza amani. Are undermining peace. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mada ya Habari Rafiki. Katika makala ya habari rafiki, nchi ya Angola imejiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya rais Joao Lorenso kuteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika miezi miwili iliyopita. Lorenso amesema mpatanishi mpya atapatikana hivi karibuni. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani Angola ilifanya vya kutosha katika kutafutia suluhu mzozo wa DRC na anatarajia mpatanishi wa namna gani kusaidia kupata amani mashariki mwa DRC? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2541 0, 000, 000, 000. Na matangazo haya unayapata pia kupitia Inland FM huko Mwanza 93.3 eh, FM. Katika kile ambacho kinaonekana ni jaribio jingine la kutupilia mbali madai ya Marekani, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kwa wazungu nchini humo wanalengwa ni za uongo na hazina msingi wowote. Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake ya kila wiki kwa taifa, rais Ramaposa amewataka raia wa nchi hiyo kutokubali kugawanywa na watu kutoka nje na kwamba wanapaswa kukataa kwa nguvu zote nadharia kuwa wazungu nchini humo wanabaguliwa. Kauli yake anaitoa wakati huu bilionea Elon Musk akiendelea na madai yake kuwa utawala wa Pretoria unafumbia macho vitendo vya kibaguzi na mashambulio dhidi ya wazungu wachache nchini humo. Mwezi uliopita, Marekani ilitangaza kusitisha msaada wa kifedha kwa nchi hiyo kutokana na kile rais Donald Trump alisema nchi hiyo inawabagua wazungu huku akitoa nafasi kwa wanaotaka kuondoka nchini humo kuomba hifadhi Marekani. Madai ya Marekani yanatokana na matukio ya kulengwa na nyimbo za ukombozi zinazoimbwa na viongozi wa chama cha upinzani nchini humo EFF, nyimbo ambazo zinatafsiriwa kuashiria ubaguzi dhidi ya wazungu. Moroko itaendeleza mpango wake wa sasa wa ruzuku kwa uagizaji wa ngano laini hadi Disemba 31. Wakala wa nafaka wa serikali alisema hapo jana Jumatatu, akiwaonyesha kuwa nchi iliyoathiriwa na ukame itahitaji kuagiza kutoka nje kwa kipindi cha mwaka mzima. Chama kinachotetea haki za uandishi wa habari nchini Burkina Faso kimesema mamlaka nchini humo imewaweka kizuizini waandishi wa habari wawili e, hum, hapo jana baada ya chombo cha habari ambacho wanashiriki, wanafanya nacho kazi kuishutumu serikali na kuikosoa kuhusu kile kinachoendelea nchini humo. Tupate kwenye twitter.com/rfi_sw RFI na matangazo haya, matangazo haya unapata pia vizuri sana kupitia 93.7 FM ukiwa kule Kampala nchini Uganda. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba kupunguzwa kwa kiwango cha misaada inayoingia Gaza kutachangia idadi kubwa ya vifo miongoni mwa watoto kuendelea kuripotiwa. Bensoni Wakoli. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia watoto UNICEF katika ripoti yake kila mwaka limesema kupunguzwa kwa misaada inayoingia Gaza kutarejesha nyuma vita vilivyopigwa kukabiliana na magonjwa yanayosababisha vifo vya watoto. Mratibu wa shughuli za afya wa UNICEF Fozia Shafik amesema kupunguzwa au kusitishwa kwa misaada kwa mataifa yanayoendelea, hasa chini ya jangwa la Sahara au kusini mwa Asia, kutachangia kuripotiwa kwa idadi kubwa ya vifo vya watoto. Fozia akitolea mfano nchi ya Ethiopia ambaye imeendelea kuripoti ongezeko la visa vya ugonjwa wa malaria miongoni mwa watoto. Misri imewasilisha pendekezo jipya linalolenga kurejesha makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza.