Imetumia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, ujambo hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Waasi wa M23 wa kule DRC wajiondoa katika mazungumzo ya amani yaliyoandaliwa na Angola. Niger yatangaza kujiondoa katika shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa la Francophonie, na watu zaidi ya 100 wauawa katika mashambulio ya Israel huko Gaza. Ni Jumanne ya Machi 18 mwaka 2025, msikilizaji. Waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda jana jioni wametangaza kuwa hawatashiriki mazungumzo ya amani kati yake na serikali ya Kinshasa yaliyokuwa yaanze hivi leo mjini Luanda, Angola, saa chache baada ya Umoja wa Ulaya kutangaza vikwazo dhidi ya viongozi waandamizi wa kundi hilo. Miongoni mwa waliowekewa vikwazo ni pamoja na kiongozi wa kundi hilo Bertrand Bisi Mwa undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Vikwazo vilivyotangazwa pia vinahusu makamanda wa juu wa jeshi la Rwanda ambao Umoja wa Ulaya umedai katika taarifa yake kuwa kwa makusudi wanakwamisha juhudi za kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye la mashariki eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Uamuzi huu wa kushtukiza uliochukuliwa na M23 umekuja saa chache tangu kundi hilo lithibitishe kuwa litatuma wawakilishi wake mjini Rwanda, uamuzi ambao unatafsiriwa kuwa hauna nia njema. Kufuatia tangazo hili la M23, msemaji wa Rais Felix Tshisekedi, Tina Salama amesema serikali yao imetuma ujumbe wake mjini Luanda kuonesha utayari wa kutaka suluhu na waasi hao ambao wanashikilia mji wa Goma na Bukavu kwenye taarifa yake uongozi wa M23 umesema uamuzi iliyouchukua umetokana na kampeni chafu za Kinshasa dhidi ya kundi hilo na kwamba hatua ya viongozi wake kuwekewa vikwazo haitoi mazingira sawia ya wao kushiriki mazungumzo haya. Ikiwa mazungumzo ya hivi leo hayatafanyika, itakuwa ni pigo jingine kwa raia wa Kongo ambao ndio wamekuwa wahanga wa machafuko yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo, M23 na Rwanda zikipewa shinikizo na jumuiya ya kimataifa kusitisha vita nchini DRC. Katika hatua nyingine makundi shirika la kimataifa la kuhudumia watoto ulimwenguni UNICEF limesema kuzuka upya kwa vita huko katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, kumewalazimu zaidi ya watu elfu 850, karibu nusu yao wakiwa ni watoto, kukimbia makazi yao. Shirika la afya ulimwenguni WHO linasema kuwa hatua ya Marekani kusitisha msaada wake wa nje umeathiri pakubwa programu za pambano dhidi ya ugonjwa wa virusi vya UKIMWI katika mataifa nane barani ya Afrika na kwamba huenda yakashindwa kabisa kupata dawa za kufubaza vijidudu vya ugonjwa huo. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa WHO. The suspension of most funding to Kusitishwa kwa ufadhili kwa mpango wa kupambana na ukimwi PEFA, mpango wa dharura wa rais, inamaanisha kusitishwa mara moja kwa huduma za matibabu, kupima na kuzuia HIV katika mataifa zaidi ya 50. Kuvurugwa kwa mipango ya HIV inaweza kurudisha nyuma hatua zilizopigwa miaka ishirini na kusababisha maambukizo mapya zaidi ya milioni na vifo milioni tatu vinavyohusishwa na HIV, idadi ambayo ni mara tatu ya vifo vilivyoripotiwa mwaka jana. Ni sauti yake Tedros Adhanom Gebreyesus, mkurugenzi wa WHO. Serikali ya Sweden imetangaza ufadhili mpya wa dola milioni mbili kama shilingi bilioni 7.3 za Uganda kwa UNICEF ili kukabiliana na Ebola kwenye nchi hiyo. Benki ya Maendeleo barani Afrika inakutana na wakulima pamoja na wadau wengine wa kilimo jijini Nairobi ili kujadili namna ya kupata mbinu ya kuwasaidia wakulima wadogo kupata mikopo yenye riba nafuu kuwawezesha kufanya kilimo cha kisasa pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Tom Owio ni afisa wa benki hiyo katika kitengo cha kilimo, maendeleo ya watu na jamii. tunahamasisha sana serikali iweze kuweka sera ambayo itashusha riba kwa fedha, kwa sababu tuna hitaji sana mkulima aweze kuenda benki na apate fedha ya kujimudu na kununua mbegu na mbolea. Pili, tunahitaji tena serikali iwezeshe mkulima mdogo kilimo cha kisasa, sio kilimo cha zamani, kilimo cha kisasa ambayo itazidisha mazao. Tatu ni kuhamasisha wakulima ili waungane Tom Owio ni afisa wa Benki ya Maendeleo barani ya Afrika katika kitengo cha kilimo, maendeleo ya watu na jamii. Kule Somalia, waziri mkuu wa nchi hiyo Hamza Abdi Bare amefanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri. nam nini mada ya Habari Rafiki hivi leo? Leo katika makala ya bara rafiki tunajadili hatua ya serikali ya Rwanda kutangaza kusitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na taifa la Ubelgiji kutokana na kile Rwanda inasema Ubelgiji imekuwa ikiendeleza propaganda kuihusu kutokana na mzozo wa mashariki mwa DRC. Tunakuuliza msikilizaji unazungumziaje hatua ya Rwanda na unahisi hatua hii itaweka wapi mzozo wa mashariki mwa DRC? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 4420. Sikiliza matangazo ya asubuhi yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI kule Niamei nchini Niger. Ni saa kumi na moja na dakika 36 alfajiri, wakati tayari saa kumi na mbili dakika 36 kule Mombasa, pwani ya Kenya. Utawala wa kijeshi nchini Niger umetangaza rasmi kujiondoa kuwa mwanachama wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni, hatua inayokuja miezi kadhaa kupita tangu ni ya mei isitishe wanachama wake kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Uria van de Wege ni msemaji wa jumuiya hiyo ya Francofoni. c'est une, une nouvelle qu'on a appris et qu'on deplore Hizi ni habari ambazo tumesikia na tumesikitishwa nazo kama shirika. Huu ni uamuzi ambao hatujafurahi bali tuna uheshimu. Ni kweli kwamba Niger ni nchi ambayo imesitisha wanachama wake kama mwanamemba wa Frankofoni, lakini kulikuwa na haja ya Frankofoni kuendeleza kazi pamoja na mamlaka ya mpito kuelekea kuunganishwa tena kwa nchi hii ambayo ni mwanachama mwanzilishi. Frankofoni ilizaliwa miaka elfu moja mia kenda sabi ni huko Niamey, na katika historia yake iliamua kuyapa kisogo mashirika kadhaa, sio na OIF tu, kulikuwa na wengine hapo awali, lakini ndio tutaendelea kuwa karibu na raia wa Niger. Oria Vande Wege, msemaji wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Francofoni. Kule Guini, wanaharakati wamepinga kile wanachosema kampeni za mapema, baada ya kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo Mamadi Dumbuya kuanza kueneza mabango yake katika nchi hiyo. Wataalamu wa maswala ya uchumi nchini Nigeria wanasema mfumuko wa bei wa kila mwaka ulishuka kwa kasi kutoka, kutoka asilimia 34.80 mwezi Desemba mwaka jana hadi asilimia 24.48 mwaka huu RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Marekani Donald Trump baadaye leo wanatarajiwa kuzungumza kwa njia ya simu kuhusu mpango wa amani wa Ukraine, ambapo wiki iliyopita Washington iliwasilisha kwa Moscow mkakati wa kusitisha vita kwa siku 30, kuelekea mkutano huu. Mkuu wa sera za mambo ya kigeni na usalama wa Umoja wa Ulaya Kaja Kallas amekuwa na kauli hii: masharti ambayo wamewasilisha yanaonyesha kuwa hawataki amani kwa sababu wanatupa masharti ya malengo wanayotaka kupata kutokana na vita. Tunakaribisha mazungumzo ya Jeda na matokeo yake, na sasa tunahitaji kuona mpira uko mikononi mwa Urusi, na ni masharti aina gani wanatoa kuonyesha ikiwa wanataka amani. Ni sauti yake Kaja Kalas, mkuu wa sera za mambo ya kigeni na usalama wa Umoja wa Ulaya. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda hivi leo akaruhusu kuchapishwa kwa nyaraka zaidi kuhusu mauaji aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Kennedy, shauri ambalo hadi hivi leo bado linaibua nadharia kadhaa hata baada ya miaka 60 ya kifo chake. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema kwamba atauomba Umoja wa Mataifa kutoa kiki la usalama kwa raia wa nchi yake waliofukuzwa kutoka Marekani na kutumwa katika jela za nchi ya El Salvador, Washington ikiwatuhumu kuwa viongozi wa makundi ya kihalifu.