Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Corir. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: serikali ya DRC kushiriki mazungumzo na waasi wa M23 nchini Angola; kinara upinzani nchini Ufaransa Marine Le Pen akutana na rais wa Chad Mohamed Idris Deby Itno; na Marekani aeleza matumaini ya kukubaliwa mapendekezo ya usitishwaji mapigano kati ya Urusi na Ukraine na tumai Jumatatu yako imeanza vizuri. Karibu katika matangazo awamu ya kwanza asubuhi hii. Serikali ya DRC imesema itatuma ujumbe wake nchini Angola kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo kati ya wasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na Rwanda. Mwandishi wetu Rubel kumbuka aliandaa taarifa ifuatayo. Tangazo la Kinshasa lililotolewa jana jioni limekuja siku chache kupita tangu kuwepo wasiwasi ikiwa rais Felix Chisekedi atashiriki mazungumzo hayo au la, kutokana na ukimya uliokuwepo baada ya tangazo la Luanda. Mazungumzo haya yanaenda kufanyika baada ya rais Chisekedi kuonekana kulegeza msimamo kuhusu kufanya mazungumzo na waasi hao ambao awali aliwaita magaidi na kwamba hakuwa tayari kuzungumza nao. Msemaji wa waasi hao Lawrence Kanyuka kupitia ukurasa wa X wa kundi hilo alithibitisha kupokea mwaliko wa serikali ya Angola bila hata hivyo kuthibitisha ikiwa watashiriki au la, ingawa kuna uwezekano mkubwa wa wao kushiriki kwa kuwa ndio wamekuwa wakishinikiza majadiliano na Kinshasa. Nchi ya Angola imejaribu mara kadhaa kumpatanisha Rais Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, hata hivyo bila mafanikio, kutokana na viongozi hao kutofautiana pakubwa kuhusu su namna ya kushughulikia mzozo unaoendelea, mazungumzo haya mapya yakitajwa kuwa kipimo kwa pande hizo. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya elfu sita wameuawa tangu mwezi Januari, huku wengine zaidi ya laki sita wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano mashariki mwa Kongo. Katika hatua nyingine, Rais wa wa Rwanda Paul Kagame ameunga mkono juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinazofanywa na muungano wa nchi za SADC na Jumuia ya Afrika Mashariki, hata hivyo akilaani vikwazo ambavyo vimewekewa nchi yake na taasisi za kimataifa, akisema hazitachangia mwafaka kupatikana kwa haraka. Siku chache baada ya chama tawala nchini Uganda, NRM kutangaza kuyakataa matokeo ya uchaguzi mdogo wa ubunge kwenye eneo la Kawempe, Rais Yoweri Museveni sasa ametangaza kuanza kwa uchunguzi kuhusu vurugu zilizojitokeza wakati wa uchaguzi huo. Hilerengati ina maelezo zaidi. Katika taarifa yake aliyochapisha kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X, Rais Museveni alisistizia msimamo wa chama chake kuwa hawakubaliani na matokeo yaliyokipa ushindi chama cha upinzani cha NUP, akidai kulikuwa na udanganyifu. Katika hali isiyokuwa ya kawaida, Rais Museveni anadai kuwa chama cha NUP kinachoongozwa na Bobi Wain kilivuruga uchaguzi huo na katika baadhi ya vituo vya kupigia kura, huku mawakala wake wakikamatwa na kura bandia. Kwenye chapisho lake, Museveni amehoji uhalali wa ushindi wa NUP akisema chama chake kimeenda mahakamani kupinga matokeo hayo, huku akiwazodoa watu waliohoji kwa nini wanajeshi walitumika kuwadhibiti wanasiasa wa upinzani pamoja na wanahabari. Hata hivyo, kauli yake imepokelewa kwa mshangao na wanaharakati wa demokrasia wanaodai kuwa kama uchaguzi ulivurugwa, basi ulivurugwa na polisi na wanajeshi waliotumwa kwa maksudi kuwatishia wapiga kura. Polisi nchini Kenya wanaendelea kuwasaka wanamigambo 150 wa al Shabab waliovamia kijiji kimoja eneo la Lamu, pwani ya Kenya, siku ya Jumamosi na kuwahubiria wenyeji karibu nusu saa, ingawaje polisi wanasema hakuna majeruhi wala vifo vilivyotokea katika shambulizi hilo. Kule Tanzania, vyama viwili vikubwa CHADEMA na ACT ACT Wazalendo vinaendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kufanya marekebisho ya sheria itakayopelekea kuwa na uchaguzi huru, haki na kuaminika. Lakini je, vyama hivi vitafanikiwa? Alois Mchunga ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Tanzania. Ukiangalia kwa upande wa chama cha Mapinduzi, chama tawala, ni kama hakiko tayari kwa hali hiyo, kwa sababu kimeshasema kwamba mageuzi ambayo yameshafanyika mpaka sasa yanatosha kufanyika kwa uchaguzi. Kwa hivyo nadhani ni mjadala ambao kusema kweli, bado bado, sidhani kama ni jambo ambalo litawezekana, yale ambayo upinzani wanayataka kama yatapatikana kabla ya mwezi Oktoba ambako ndio uchaguzi mkuu utafanyika, kutokana na kwamba e, chama kinachotawala ni kama hakiko tayari kwa ajili ya madai hayo ya upinzani. Chadema inasema kwa sheria zilizoko sasa, haiamini kuwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu utakuwa huru na wa haki. Victor Muturi, tufahamishe mada ya habari rafiki siku ya leo. Juma lililopita baraza la wakimbizi la Denmark lilichapisha ripoti inayoonyesha kuwa watu zaidi ya milioni sita duniani watakosa mahali pa kuishi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao kutokana na mizozo, mabadiliko ya tabia nchi na kusitishwa kwa misaada kutoka Marekani. Tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje hali hii kwenye nchi yake, hali ikoje na nini kifanyike kuzuia watu zaidi kulazimika kuhama makazi yao? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 Urafiki kati ya Ufaransa na Chad unapaswa kuendelea kwa kuwa nchi hizi mbili zina malengo yanayofanana. Hii ni kauli ya kinara upinzani nchini Ufaransa na kiongozi wa chama cha National Rally Marin Le Pen alipokutana na rais wa Chad Mahamad Idris Debi Itno. Kwa upande wake, Rais Debi amesema kuondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo hakuna maana ya kuvunjika kwa ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, huku Marin Le Pen akisisitiza umuhimu wa wa nchi hiyo mbili, lorsque l'on est ami depuis deux cents ans un froid. Wakati watu mmekuwa marafiki kwa muda wa miaka mia mbili, ubaridi unaweza kuingia na kuharibu mahusiano yenu. Lakini muhimu ni kukaa mkiwa mumeelewana, bado mnapaswa kusikilizana. Kwa hiyo nimekuja kusikiliza Chad, nina hakika kwamba mahusiano baina ya mabunge yetu inaweza kuunganishwa tena. Kiungo hiki ni muhimu kati ya marafiki wawili, Ufaransa na Chad. Ni sauti yake Marine Le Pen, kinara upinzani nchini Ufaransa. Nchini Burkina Faso, watu wenye silaha wameishambulia kambi ndogo ya jeshi eneo la mashariki na kupora na kuharibu vifaa vingi vya kijeshi mwishoni mwa wiki, shambulizi la pili likilenga kituo cha polisi cha muda ambapo polisi kumi na wawili waliwawa. Waziri wa elimu nchini Libya, Musa al Megarif, amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela katika sekta la ununuzi wa vitabu mwaka 2021, imesema ofisi ya mwanasheria mkuu Kisema waziri pia atabidi kulipia faini ya karibu dola mia mbili. Vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini vimemtaka rais Cyril Ramaphosa kut kutotishiwa na Marekani baada ya Washington kumfukuza wa balozi wake nchini humo Ibrahim Rasul, ikimtaja kuwa mbaguzi na mwanasiasa asiyependa Marekani wala rais wake RFE. Wanadiplomasia wa Marekani wameonyesha imani kuwa mapendekezo ya usitishwaji mapigano kati ya Urusi na Ukraine yatakubaliwa katika wiki chache zijazo, wakati huu Rais Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin wakitarajiwa kuzungumza wiki hii. Haya yanajiri wakati huu mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili wakijadili kuhusu mpango huo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Jason Segini. Juma hili Marekani ilipendekeza kusitishwa kwa mapigano katika vita iliyodumu kwa zaidi ya miaka mitatu baada ya mazungumzo nchini Saudi Arabia, ambayo Kiev ilikubali. Hata hivyo, licha ya kupokea mpango huo toka kwa Marekani, rais wa Urusi Vladimir Putin hajatoa jibu la wazi, badala yake ameorodhesha mlolongo wa masharti na kuibua maswali kuhusu pendekezo hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliyeshutumu Kremlin kwa kutotaka kusitisha vita na kuonya kwamba Moscow inataka kwanza kuboresha hali yao katika uwanja wa vita kabla ya kukubaliana na usitishaji wowote wa mapigano Mosco inasema, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alimpigia simu mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov na kujadiliana masuala kadhaa kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya Washington. Marekani imesema itaendelea kuwashambulia wapiganaji wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran hadi pale watakapoacha kushambulia meli kwenye bahari. Vatikan imetoa picha ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kwa mara ya kwanza tangu kulazwa hospitali. Picha aliyopiga kuwa kwenye kanisa binafsi katika hospitali ya Gemeli, ambapo ameketi kwenye kiti cha magurudumu muda mfupi baada ya kushiriki misa.