Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Mintlet, ijai. Karibu msikilizaji, asubuhi uh, hii katika matangazo yetu, miongoni mwa yale tumekuandalia: mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu Huang Shia akutana uh, na rais Felix Chisekedi wa DRC, kuelekea mkutano uh, usalama wa Aprili 4. Nchi za Ghana na Bukina Faso za kubaliana kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi na usalama na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski afanya mazungumzo na mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman, wakati Marekani ikionyesha matumaini ya mazungumzo ya kupata amani Ukraine. Karibu msikilizaji, tuanze matangazo yetu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu amepokelewa hapo jana nchini uh, DRC na rais Felix Tshisekedi kabla ya mkutano wa Baraza la Usalama uliopangwa kufanyika Aprili 4 kuhusu hali ya nchi hiyo, baada ya AFC na m 23 inayoungwa mkono na Rwanda kuiteka miji ya Goma na Bukavu tangu mwanzoni mwa mwaka, mjumbe wa Umoja wa Mataifa yuania kwa hiyo anazuru nchi za eneo la maziwa makuu, na bado ana imani kuwa utekelezaji wa azimio la hivi karibuni la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa utasaidia kutuliza ghasia. Le president Rais Tshisekedi amechukua muda mwingi kunielezea mtazamo wake kuhusu mzozo katika ukanda wa maziwa makuu hasa kule mashariki mwa nchi ya DRC. Kuna hali ya mzozo inayotia hofu kutokana na mwendelezo wa mapigano uh, hususan kule mashariki mwa DRC. Na bahati njema ni kwamba jumuia ya kimataifa, taasisi za kikanda, umoja wa Afrika zinajihusisha za zaidi, na kuna azimio namba ishirini na saba uh, saba tatu namna ya kwa kuhakikisha kwamba mchakato wa Luanda na Nairobi unatekelezwa, na hii ndio changamoto iliyopo. Kutatua mzozo na kushughulikia changamoto za muda mrefu. Azimio lililopigiwa kura Februari 21 lililaani mashambulizi ya M23 kuungwa mkono na vikosi vya ulinzi vya Rwanda na kuvitaka kuondoka katika ardhi ya Congo mara moja tusalie nchini humo. Uh, taarifa kuhusu DRC, Rais wa Angola ambaye pia ni mwenyekiti uh, wa sasa wa Umoja wa Afrika Jao Lorenso hapo jana ameunga mkono mpango wa mkataba wa kijamii wa amani unaoongozwa na Wakatoliki na Waprotestanti na hii ni baada yake kukutana na ujumbe wa Baraza la Maaskofu nchini DRC Senko pamoja na uongozi wa kanisa la Kikristo Se, jijini Luanda. Wawekezaji kutoka kampuni 22 kutoka nchini Ufaransa chini ya shirika la kimataifa la uwekezaji MEDEF wanazuru nchini Kenya kutathmini fursa za uwekezaji. Victor Muturi anaeleza zaidi. Ujumbe huo unalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kutafuta fursa mpya za biashara katika sekta kama vile nishati, miundombinu, usafiri na huduma za kifedha. Philippe Labon, rais wa shirika la kimataifa la MEDEF, anasisitiza umuhimu wa ushirikiano huu. Kenya is a gateway for the region. Well, Kenya ina fursa nzuri kikanda tunawekeza all nchini Kenya kwa sababu ya soko zuri, lakini pia kuhudumia nchi jirani kama vile Uganda, Rwanda, Rwanda, sudan Kusini, Rwanda, na pia bandari ya Mombasa ni bandari nzuri your port is a great port." Akizungumza Jumatatu kwenye hafla iliyoandaliwa katika ubalozi wa Ufaransa jijini Nairobi, Labon Aliokeza kuwa uhusiano wa kiuchumi unaokuwa kati ya Kenya na Ufaransa ni wa kuvutia, huku zaidi ya makampuni 120 ya Ufaransa yakifanya kazi nchini Kenya. Kampuni kutoka Ufaransa zilizopo nchini Kenya, Kenya, uh, zitaendelea kuwepo na kuunda nafasi za ajira kwa nchi. Waziri wa mawasiliano na teknolojia wa Kenya William Kabogo Anasisitiza kuwa biashara ya kidijitali ina jukumu muhimu katika kuendesha uchumi wa kidijitali. Nilikuwa nimesafiri kwenda Ufaransa kwa ile AI Summit na nimefanya kuweza kupatana pale na watu wengi ambao wangependa kufanya biashara hapa Afrika na hizo contacts, tumeanza kuzungumza na wao, wengi wao wanaakisia kuja hapa Nairobi. Ufaransa inasalia kuwa mwekezaji wa pili kwa ukubwa barani Afrika na kubuni ajira laki tano hukuwa asilimia 95, nafasi hizi zikishikiliwa na wafanyikazi walioajiriwa katika nafasi za kudumu. Nchi ya Tanzania imethibitisha visa viwili vya kwanza vya ugonjwa wa mpox, wizara ya afya ikisema hii ni mara ya kwanza kwa virusi hivyo kugunduliwa nchini humo kufuatia mlipuko katika mataifa kadhaa ya Afrika. Benson Wakoli, kuna nini kwenye habari rafiki? Nam, leo kwenye makala ya bara rafiki, tunajadili hatua ya vijana nchini Kenya kuanza kuandamana kupinga kila wanadai wana siasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo kuabudu kama vile kanisani na kwenye misikiti, ili hali vijana hao wanasema wao hawana ajira. Kwa hivyo tunamuuliza msikilizaji, anakubaliana na hatua hii ya vijana nchini Kenya na atueleze hali nchini mwake, o atume ujumbe wake mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 Rais wa Ghana John Dramani Mahama, baada ya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore hapo jana jijini Wagadugu, amesema wamekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yao na kushirikiana kwenye maswala ya usalama na kiuchumi. Baada ya mkutano huo, rais Mahama ameelezea kile walichojadiliana. Tumezungumzia suala la muungano wa sahel na ECOWAS, na nimepata mtazamo mpya kuhusu malalamiko ya mataifa haya matatu kuhusu ushirikiano wao na ECOWAS. Nimemhakikishia rais hapa kwamba nitawaambia viongozi wenzangu malalamiko yao tutakapokutana kwenye kikao cha wakuu wa nchi. Nafikiri kwamba tuna changamoto kubwa ya kuaminiana, huenda hili litachukua muda kupata ufumbuzi na kurejesha kuaminiana, kwa sababu tungependa kufanya kazi pamoja hata kama hatokuwa kwenye muungano mmoja wa kikanda. Sauti yake Rais wa Ghana John Dramani Mahama. Nchini Chad, wanahabari watatu wamefunguliwa mashtaka na kutiwa kizimbani wakisubiri kisu, uh, kufunguliwa mashtaka kunradhi, baada yao kushukiwa kushirikiana na mamluki wa kirusi Vagne. Wapiganaji kutoka kundi jipya la kijihadi la Kurawa wanaripotiwa kuteketeza kuteke moto vijiji saba kaskazini magharibi mwa Nigeria mwishoni mwa juma lilopita, msemaji wa polisi akiambia shirika la habari la AFP kuwa wapiganaji hao waliwaua watu kumi na moja kwa kuwapiga risasi. Kwa siku kadhaa mashirika yanayotetea haki za binadamu yamekuwa yakionya kuhusu kampeni ya kukamatwa na kufukuzwa kwa watu katika hali isiyo ya kawaida nchini Mauritania. Mamlaka ya Mauritania inajitetea kuwa ni vitendo vya kawaida vinavyolenga kupambana na mitandao ya usafirishaji haramu wa wahamiaji, lakini shirika la haki za binadamu la Mauritania lina wasiwasi kuhusu kufukuzwa huko kwa idadi kubwa ya watu, jambo ambalo linasema sio la kawaida. Wakili Fatimata Mbali ni mwenyekiti wa shirika la AMDH. l'expulsion massive est interdite. Kufukuza watu kwa idadi kubwa hivyo ni makosa. Huwezi kuwafukuza watu hivyo. Tumeona wamefukuzwa wanawake hata waliokuwa wajawazito. Tulipochunguza vibali walivyokuwa navyo, kuna ambavyo vilikuwa vimekwisha muda na vingine bado kabisa, na wengine wakiwa na risiti, haieleweki kabisa. Maana ukiwa na risiti ina maana kuwa kibali kipo njiani. Huwezi kuwafukuza watu hivyo sababu muda wowote kibali chake itapatikana. Hii ikimaanisha kwamba mtu huyu yupo kihalali. Fatimata ambaye ni mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu la Mauritania, RFI. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amezuru Saudi Arabia, huku maafisa wake wakitarajiwa kuhudhuria mazungumzo na mazungumzo na wenzao wa Marekani kutafuta namna ya kumaliza vita kati ya Ukraine na Urusi. Wakuu wa majeshi wa nchi thelathini za Ulaya na NATO wanakutana jijini Paris kujadili hali ya usalama nchini Ukraine iwapo kutakuwa na makubaliano yoyote na Urusi kusitisha vita. Mkutano unaofanyika wakati vileo, Ukraine ikitarajiwa kuwa na mazungumzo na Marekani nchini Saudi Arabia kuhusu uwezekano wa kuwepo makubaliano ya kusitisha vita. Ujumbe wa Israeli unatarajiwa kuwasili jijini Doha, Qatar, kwa mazungumzo yanayolenga kuongeza muda wa usitishwaji vita katika eneo la Gaza. Matangazo haya, msikilizaji, unazidi kuyapokea kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Tuzidi kufuata kwenye mitandao ya kijamii Facebook na Twitter.