Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. minslete ijai ni kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na Umoja wa Afrika watoa wa wito wa mazungumzo kufuatia kuzuka kwa machafuko mapya nchini Sudani Kusini, rais wa Ghana John Mahama ziara yuko zirani nchini Niger kwa mazungumzo na kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore, na nchi ya Canada kumpata waziri mkuu mpya katika siku chache zijazo baada ya makani kuchaguliwa kiongozi mpya wa chama tawala. Karibu msikilizaji, kumbuka, unaweza pia kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook arifa hii Kiswahili, lakini vilevile kwenye ukurasa wetu wa YouTube. Tuanze na taarifa hii msikilizaji. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika anayemaliza muda wake Musa Faki Mahamat amezitaka pande hasimu nchini Sudani Kusini kusitisha mara moja vitendo vinavyoweza kusababisha kutokea kwa machafuko mapya. Wito huu unakuja baada ya wiki iliyopita ambapo Rais Salva Kiir aliwaagiza wanajeshi kuwakamata washirika wa makamu wake wa kwanza Rais wa rais Riek Machar. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi, anatathmini kinachoshuhudiwa nchini Sudan Kusini akiwa jijini Dar es Salaam. Kutoa tu kauli ambayo mtu anakuwa yuko hadi sababu au yuko wapi, haiwezi hai ku, kuleta watu wanakuwa wamelewa madaraka watu wanakuwa na power sasa kama hawakuwa na check and balances ya kuhakikisha kwamba wanafanya wanaangaliwa na dunia na, inawatizama na kuna mataifa ya juu au vyombo vya juu ambavyo vinaweza kuchukua hatua dhidi yao hii labda ingesaidia lakini kauli tu haiwezi kusaidia chochote inaonekana kana, kana kwamba watu wanasubiri mpaka machafuko yawe makubwa halafu ndio watu wanaanza tena kufanya kazi ya zima moto sio sawasawa Kumekuwa na wasiwasi wa kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane ikiwa Machar na washirika wake wataendelea kuwa kizuizini. Tuondoke nchini Sudani Kusini, kule Sudan, vyanzo vya hospitali vimeripoti kuuawa kwa raia 9 na wengine 21 kujeruhiwa katika mashambulio ya makombora ya kundi la RSF siku ya Jumapili katika mji wa kimkakati wa Il Obeid kusini mwa nchi hiyo huku mashuhuda wakiripoti mashambulio makali ya RSF kwa siku ya tatu mfululizo. Wasaidizi wa misaada ya kibinadamu nchini Burundi wametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuhamasishwa juu ya kuwasaidia wakimbizi wa DRC wanaoendelea kuvuka mpaka kuingia nchini Burundi kwa lengo la kutafuta hifadhi. Katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja, nchi hiyo imeshuhudia zaidi ya wakimbizi elfu sitini wa Kongo wakiwasili katika ardhi yake. Wakimbizi hao wamesambazwa zaidi katika eneo la Bujumbura na Rugombo, kama anavyoeleza hapa Bridge Jit Mukanga, mwakilishi wa UNHCR nchini Burundi i waliowasili kupitia Bujumbura ni watu ambao walitumia gari wakiwa na mizigo yao kabla ya miji yao kushambuliwa. Wamo wafanyakazi wa serikali, wanafunzi, wafanyabiashara. Waliopo Rugombo wengi wao wanatoka katika maeneo ya vijijini, ambao walikuja hawana kitu na wamechoka, sababu ni watu waliotembea kwa miguu kilomita kadhaa. Miongoni mwao wapo wanaosema kuwa tayari walikuwa ni wakimbizi ndani ya Kongo. Viongozi wa Burundi walikuwa wakarimu, sababu tayari walikuwa wamewapa hifadhi ya wakimbizi elfu sitini ambao wamewasili. Inahofiwa huenda hali ikawa mbaya zaidi iwapo mapigano yatazuka katika eneo la Kivu Kusini. Rais wa Kenya William Ruto na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga jumaa hili wanatarajiwa kufanya ziara ya pamoja jijini Nairobi katika jitihada za kupigia debe mkataba wa maelewano ya kisiasa waliotia saini mwishoni mwa juma lililopita, ziara yao ikilenga kuzuru miradi mbalimbali mbali jijini Nairobi. Raia sita wa Uganda waliokuwa wanashikiliwa mateka nchini Myanmar wamerejeshwa nchini mwao, hatua inayomaliza rasmi miezi kumi na mitatu mikononi mwa walanguzi wa, wa binadamu. Balozi wa Uganda nchini Thailand Betty Bigombe ameitaka serikali kuongeza juhudi za kukabiliana na tatizo la ulanguzi wa binadamu. Victor Moturi, kuna nini kwenye habari rafiki? Mwishoni mwa juma rais wa Kenya William Ruto na kiongozi upinza wa upinzani Raila Odinga wametiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kisiasa wanaosema utasaidia kutatua changamoto zinazowakabili raia wa taifa hilo. Tunamuuliza msikilizaji, anaamini makubaliano ya viongozi hawa ni sahihi nchini mwake? Anaamini mikataba ya kisiasa inaweza kutatua changamoto za maisha ya raia? Kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwa nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 Sufuri sufuri, sufuri. Inambili, sufuri, dakika 35 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Rais wa Ghana John Dramani Mahama siku ya Jumatatu anazuru nchini Burkina Faso kukutana na kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore baada ya siku ya Jumapili kukutana na jenerali Abdurahman Tiani wa Niger. Victor Abus anaeleza zaidi. Kabla ziara yake nchini Nija, rais huyo wa Ghana mwishoni mwa wiki iliyopita alitembelea nchi ya Mali, lengo likiwa ni kutembelea mataifa hayo matatu aliyoondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, na kuunda muungano wao wa nchi za Sahel, ili kujaribu kushawishi viongozi wa kijeshi katika nchi hizo kurejea kwenye jumuiya hiyo. Akiwa jijini Niamey, ripoti zinasema Rais Mahama na Jenerali Tiani walizungumzia namna ya kuimarisha uhusiano wa nchi zao mbili kidiplomasia na kiuchumi, lakini haikufahamika matokeo ya mazungumzo yao kuhusu wito wake wa kurejea kwenye jumuiya ya ECOWAS. Mjumbe kwenye msafara wa Rais Mahama amesema pamoja na Wagana kujaribu kutumia ushawishi wake kujaribu kuwarai viongozi hao wa kijeshi kurejea kwenye jumuia hiyo, lakini uongozi wa Akra unalenga kuimarisha zaidi ushirikiano kati yake na mataifa hayo matatu, hasa kwenye masuala ya kiusalama ili kupambana na ugaidi kwa pamoja. Nchini Gabon, wagombea wanne kati ya ishirini na watatu waliowasilisha fomu zao ndio wametangazwa kukidhi vigezo vya kuwania uchaguzi wa Aprili kumi na mbili. Miongoni mwao ni rais wa kipindi cha mpito Bris Oligi Ngema, Alain Claud Billy Bainze, waziri mkuu wa mwisho katika utawala wa Ali Bongo, na Daktari Stephan Jerme, kada ya zamani wa chama cha PDG na Joseph Lepanse, mkaguzi wa kisheria wa kodi. Miongoni mwa waliokataliwa ni mwanaharakati wa vyama vya wafanyakazi Jean Remy Yama, kiongozi mkuu katika mashirika ya kiraia. Amekosoa vikali kutengwa kwake kutupiliwa mbali kwa faili langu la kugombea uchaguzi ni mambo ya hovyo kabisa. Inasikitisha na inakatisha tamaa kutoka kwa watu waliodai wanakuja kurejesha taasisi na kudhamini uchaguzi huru na haki. Fomu yangu imetupiliwa mbali sababu tu imekosekana hati ya kuzaliwa ya baba yangu aliyezaliwa mwaka 1920 na alifariki kipindi nikiwa na miaka mitano, wakati kimamlaka mwaka 1929, 20. Gabon ilikuwa haipo na hata kwenye hati yangu ya kuzaliwa imeandikwa kuwa baba yangu ni raia wa Gabon na ya mama yangu ni raia wa Gabon. Nitawasilisha pingamizi katika mahakama ya kikatiba, na iwapo itaendelea hivyo, nitaidhinisha Aprili 12 kuwa siku ambayo Gabon imekufa kama wagombea wengine 19 waliokataliwa. Remi ana hadi Jumatano kukata rufaa katika mahakama ya kikatiba. RFI. Mark Carney amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama tawala nchini Canada cha Liberal na kushinda wapinzani wake watatu. Na ushindi huu sasa unamaanisha kuwa atakuwa waziri mkuu mpya na kumrithi Justin Trudeau katika siku zijazo. Katika hotuba yake ya ushindi, Carney amemshambulia rais wa Marekani Donald Trump kwa kuongeza kiwango cha ushuru kwa bidhaa kutoka Canada, Canada needs more of this type of change. Kanada inahitaji mabadiliko kama haya ambayo yanaweka fedha mfukoni mwa watu, mabadiliko ambayo yanafanya kampuni zetu kuwa na ushindani mkubwa na kutufanya kuwa uchumi thabiti katika muungano wa G7. To... lakini kuna mtu ambaye anajaribu kufanya kinyume, anajaribu kuyumbisha uchumi wetu. Trump, na huyo ni Donald Trump. Ameweka vikwazo na ushuru usiostahili kwa lengo la kuathiri namna tunavyouza bidhaa zetu. Anashambulia familia na biashara za watu wa Kanada, hatutamruhusu afanikiwe. Sauti ya kiwaziri mkuu mteule wa Canada, Mark Carney. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, anatarajiwa kuzuru Saudi Arabia kwa mazungumzo na Ukraine yaliyopangwa kufanyika hapo kesho Jumanne.