So, dni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, ujambo hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Kauli ya chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania ya hakuna mabadiliko, hakuna uchaguzi yaibua hisia ya mseto. Rais wa Gini Bissau Umaro Sisoko Embalo atishia kufukuza ujumbe wa ECOWAS na Umoja wa Mataifa, pia nchi za Kiarabu kutofauti kutofurahishwa na uamuzi wa Israeli wa kusitisha uingizwaji wa misaada huko Gaza. Ni Jumatatu ya Machi tatu mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Msikilizaji, nchini Tanzania, kauli ya chama kikuu cha upinzani nchini humo cha CHADEMA ya hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi imeibua hisia mseto, wakati huu mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu akisisitiza kutumia nguvu ya umma kushinikiza madai yao. Akizungumza na uhariri wa vyombo vya habari Tundulisu, licha ya kusisitiza msimamo wao, amesema hawatasusia uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Tumesema sio, hatutasusia uchaguzi, tutazuia uchaguzi. Lugha ni ku, sio kususia uchaguzi. Lugha ni kuzuia uchaguzi kwa absolutely clear, na tumesema tutazuia uchaguzi kwa nguvu ya uu. Tutawaalika watanzania wahakikishe wa uchaguzi huu haufanyiki Hatujarembaremba hapo. Bila mabadiliko hakuna uchaguzi, sio bila macha, mabadiliko, hatutashiriki uchaguzi. Hiyo sio lugha yetu. Lugha yetu ni bila mabadiliko, uchaguzi hautafanyika. Ndio lengo letu. Na tangu achaguliwe kuwa mwenyekiti mpya wa chama hicho Tundu Lissu amekuwa akisisitiza kuwa chama chao hakiko tayari kushiriki uchaguzi ujao bila mabadiliko ya sheria kadhaa za uchaguzi, kutoka Tanzania. Na sasa tuje nchini Kenya ambako shughuli za kuwatafuta wa Kenya waliotoweka kufuatia shambulio la wanamgambo wanaoshukiwa kutoka nchi jirani ya Ethiopia mwishoni mwa juma iliyopita, katika eneo la mpaka la Todonyang, kaunti ya Turkana zimeimarishwa pakubwa, shirika la Msalaba Mwekundu limesema, huku Wakenya ishirini wakiripotiwa kutoweka. Miezi kadhaa kupita tangu Rais wa Kenya William Ruto atangaze marufuku kwa viongozi wa umma kutoa michango kwa makanisa baada ya maandamano ya mwaka jana ya vijana maarufu kama Gen Z, hapo jana alikiuka agizo lake na kuchangia milioni 20 kwa kanisa moja, William Ruto. Najua nimelaumiwa mara nyingi sana kwa mambo ya matoleo kanisani. Mm, ninyi mnajua, wakati tunamtolea Mungu hatumpatii binadamu, si ndio? Matoleo tunayotoa sio kwa sababu tunampatia Bishop Mwai, hatupatii congregation hii, tunampatia Mungu. Mimi mwenyewe nitatoa milioni ishirini kwanza mimi nimejaribu sana kutafuta kwa Biblia, na mimi ni msomi wa kiasi wa Biblia. Nimejaribu kutafuta mahali inasema ati ukimpatia Mungu unarudishiwa na askofu, iko, iko, iko mahali. Wakati wa maandamano ya Gen Z, raia walipinga wanasiasa kuchangia makanisani kwa kutumia fedha za umma, hatua iliyosababisha serikali ya Rais Ruto kutangaza marufuku. Wafanyakazi wa kujitolea wa afya huko Sudan wamefahamisha kuwa mashambulio ya risasi yaliyofanyika katika ya soko lililojaa watu, pia kambi yenye kujaa watu waliokimbia vita katika jimbo la Darfur nchini Sudan yaliwaua watu sita hapo jana, siku ya Jumapili. Nchi ya Misri imekataa kukubaliana na juhudi zinazoendelea za kuunda serikali mbadala nchini Sudan, Misri ikisema hatua hiyo italemaza juhudi za kupatikana kwa amani ya kudumu katika nchi nchi hiyo. Mengi zaidi na Hilary Ingati kupitia taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya misri pia imesema hatua ya kuundwa kwa serikali mbadala inatishia uhuru wa sudan na kwamba misri haikubaliani na mchakato unaoendelea ambao ulitiwa saini nchini kenya misri inawataka viongozi wa sudan kushughulikia maswala muhimu yenye umoja wa kitaifa na kuanza rasmi mchakato wa kutafuta amani ya ya kudumu bila kuzingatia ushawishi wa wa mataifa ya kigeni hatua ya wapiganaji wa rsf kutaka kubuni serikali mbadala nchini sudan imekosolewa pakubwa na viongozi kadhaa wa kimataifa akiwemo katibu mkuu wa umoja Mataifa Antonio Guterres na taifa la Saudi Arabia ambalo liliwahi kuongoza upatanisho kati ya pande hasimu nchini Sudan. Licha ya hayo, serikali ya Kenya imeendelea kutetea hatua yake ya kuwa mwenyeji wa wapiganaji wa RSF kuendeleza juhudi zake za kuunda serikali mbadala, Kenya ikisema mpango wa RSF unawiana na matarajio yake ya kuleta amani ya kudumu nchini Sudan. Taarifa mwandishi wetu Hilary Ingati na Victor Moturi. nini mada ya habari rafiki, katika matangazo yaliyo jioni. Msikilizaji wa Islamu kwenye ukanda wa Afrika mashariki wameanza mfungo wa mwezi wa Ramadhan, mfungo ulioanza huko katika maeneo kadhaa ya e Afrika na kwingineko duniani, kukishuhudiwa mizozo kuanzia DRC, Sudan, Ukraine hadi Gaza. Licha ya wito wa kusitishwa mapigano, bado raia wameendelea kuwawa. Tunamuuliza msikilizaji, mfungo uko vipi kwenye nchi yake? bei za bidhaa zikoje? Kushiriki atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda na nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420. Rais wa Gini Bisau, Umaro Sisoko Imbalo, alitishia kuufukuza ujumbe wa ECOAS uliotumwa nchini mwake kusaidia kutatua mgogoro wa kisiasa. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kupitia taarifa ikawasemesema ilituma ujumbe wake nchini Guinea Bissau kusaidia kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo, ila wawakilishi waki wake walilazimika kuondoka nchini humo siku ya Jumamosi baada ya kutishiwa kwamba wangetimuliwa. Upinzani nchini Guinea Bissau umekuwa ukisisitiza kwamba muda wa kuhudumu wa rais Omaro Sisoko Embalo ulikamilika juma lilopita, ili rais huyo anasisitiza kwamba uchaguzi nchini humo utafanyika tu mwezi Novemba, huku mahakama ya juu zaidi nayo ikisema uchaguzi unastahili kuandaliwa mwezi Septemba mwaka huu. Taifa la Guinea-Bissau, mkoloni wa zamani Ureno, limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara kadhaa. Mwaka 2023 Rais Embalo pia akidai kuwepo jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali yake, hatua iliyosababisha yeye kulivunja bunge lilikuwa na idadi kubwa ya wabunge wa upinzani. Waziri Mkuu wa Mauritius Navin Ramgulam ameeleza kuwa amefurahishwa na matamshi mazuri ya Rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliashiria kwamba Washington inaweza kuunga mkono makubaliano kuhusu mta, mustakabali wa kambi ya kijeshi ya Marekani na Uingereza katika visiwa vya Chagos. Kesi inayosubiriwa kwa hamu na gamu na viongozi kadhaa wapinzani nchini Tunisia wanaotuhumiwa kupanga njama dhidi ya usalama wa taifa inatarajiwa kuanza Jumanne kesho. Wizara ya Afya ya Kenya pamoja na taasisi nyingine za kiafya barani Afrika zimesema mlipuko wa mpox unachukuliwa kuwa umedhibitiwa tayari. Hii inakuja mara baada ya kutoripo wa kesi mpya zilizothibitishwa tangu kugunduliwa kwa ugonjwa huo. RFI. Msikilizaji, nchi za Kiarabu. Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada ya kibinadamu yamekosoa uamuzi wa serikali ya Israeli kuamua kusitisha uingizwaji wa misaada yoyote kwenye eneo la ukanda wa Gaza, hatua inayokuja wakati huu mazungumzo kati yake na Hamas kuhusu kuongeza muda wa usitishaji mapigano yakikwama. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Benjamin Netanyahu ameishutumu Marekani kwa msaada zaidi wa silaha, ameishukuru kuniradhi Marekani kwa msaada zaidi wa silaha aliyosema utasaidia kukamilisha kazi aliyoianza. Israel, Israel haikiuki makubaliano ya kusitisha mapigano, lakini Hamas imekiuka makubaliano ya awamu ya kwanza tena mara kwa mara. Kwa mujibu wa makubaliano ya awali, Israel inaweza kurejea kwenye mapigano baada ya siku 42 iwapo itashawishika kuwa mazungumzo hayana tija tena. Kifungu hiki kiliungwa mkono na barua kutoka kwa utawala uliopita wa Marekani na kupokea uungwaji mkono na utawala wa Trump. Lakini licha ya hili tulikubaliana na muktasari wa Witkoff kwa sababu tumejitolea kuwarudisha mateka wetu nyumbani. Ingawa imekubali muktasari huo, Hamas hadi sasa imeshikilia msimamo wa kuendelea kukataa. Ikiwa ee Hamas aha, itabadilisha msimamo wake Israel itaingia mara moja katika mazungumzo ya kutekeleza muhtasari huo. Ni sauti yake Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ameomba maombi kwa ajili ya maeneo yenye vita, baada ya kulazwa hospitalini kutokana na ugonjwa ambao amemzuia hata kutoa sala za Jumapili ana kwa ana. Waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, amesema kipaumbele chake katika mazungumzo na Mfalme Charles wa Tatu itakuwa ni kuhusu