Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corer tuliokuandalia awamu ya kwanza. Tume ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadam yaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadam nchini Sudan. Algeria na Ufaransa zinaendelea kuzozana kuhusu swala la uhamiaji. Na rais wa Marekani Donald Trump aeleza matumaini ya kumalizika vita vya Ukraine. Asubuhi njema kwako msikilizaji, karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo. Volka Tuk, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu amesema, hali ya kibinadamu nchini Sudan ni mbaya sana kwa sababu ya vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Tuk ameonya kuwa maisha ya maelfu ya raia wa nchi hiyo waliokimbia vita yapo hatarini na huenda wakapoteza maisha iwapo vita havitakomeshwa. We are looking into the abyss. Tunakabiliwa na hali mbaya sana. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa iwapo hatua hazitochukuliwa kumaliza vita na misaada ya dharura kutotolewa, ikiwemo kutoanzishwa tena shughuli za kilimo, maelfu ya watu huenda wakapoteza maisha. Wananchi wa Sudan wamevumilia mateso makubwa na maumivu tangu vita yeah, vilivyoanza na hukuna matumaini ya ya mwafaka. Inasikitisha kuona hali ya watoto the waliopoteza wazazi wao, watu ambao wame kupoteza wapendwa wao na namna wanavyohangaika kutafuta chakula na makazi huku mashambulio yakiendelea. Ni sauti yake ya Volga T, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadam. Tukisalia nchini Sudan, watu sabini wamefariki kutokana na uh, kipindupindu katika juma moja iliyopita katika eneo la kusini limesema shirika la kiraia la la kiraia la kimataifa la Save the Children. Kiongozi mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije, anayekabiliwa na tuhuma za uaini ameomba kuachiwa kwa dhamana pamoja na mshtakiwa mwenza Haji Obeid Lutale, akisema hadi sasa mashtaka dhidi yake hayajathibitishwa na yeye ni mwananchi mzalendo ambaye hawezi kukiuka masharti ya mahakama. Tuelekee kule DRC. Shirika la afya duniani limesema kuwa wataalam wa afya bado wanaendelea na uchunguzi wa mlipiko, mlipuko wa ugonjwa usiojulikana ambao umesababisha vifo vya watu hamsini na wawili katika mkoa wa Equateur, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu Februari tarehe tisa. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimesema kuwa wamebaini kuwa ugonjwa huo sio Ebola wala Marburg bali inakaribiana na malaria. Daktari Ngashi Ngongo anasimamia kitengo cha ufuatiliaji na kuripoti visa katika Afrika CDC, anasema ugonjwa huo una dalili za joto, maumivu ya viungo na kichwa kuuma. Uchunguzi umejumuisha vipimo vya ebola na Marburg lakini magonjwa hayo hayajaonekana. Uchunguzi kwa sasa unatuelekeza kwenye malaria vipimo vya haraka, ambapo sampuli 500 zilipimwa na asilimia 55 zimeonyesha kwamba uwezekano wa ugonjwa huo ni malaria. Kulikuwa pia na vipimo vingine vya damu ambavyo vilionyesha matokeo chanya ya karibu asilimia 78. Uchunguzi umejikita sasa kwenye malaria kutokana na mfumo wa afya ambao umedhofika, pia upatikanaji wa huduma za afya, na hii ndio hali halisi katika mkoa wa Equateur ugonjwa huo umeripotiwa katika vijiji vitano katika mkoa wa Equateur eneo la Basankusu ukiwa na maambukizi mengi. Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba msaada wa dola bilioni mbili nukta tano kusaidia kwenye msaada wa kibinadamu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed anayezuru nchi ya Somalia amefanya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa nchi hiyo Hassan Sheikh Mohamud, mkutano wao ukijikita kuimarisha ushirikiano wa usalama, kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na uhusiano wa kidiplomasia baada ya uhusiano wao kudorora baada ya Ethiopia kutia saini mkataba wa bandari na jimbo la Somaliland mnamo Januari mwaka uliopita. <coughs> Dio, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Uhusiano kati ya nchi ya Ufaransa na Algeria huonekana kutetereka, jambo ambalo ni nadra sana, siku moja baada ya serikali ya Ufaransa kuomba kuchunguzwa upya kwa mikataba ya uhamiaji wami, iliyotiwa saini kati ya Paris na Alges na kusitishwa kwa uhusiano kati ya mabaraza ya seneti kutoka nchi hizo mbili. Mengi zaidi na Ali Bilali kufuatia shambulio la Mulhouse lililotekelezwa na raia wa Algeria aliyekuwa akiishi Ufaransa kinyume cha sheria Francois waziri mkuu wa Ufaransa alitishia kupitia upya makubaliano ya mwaka 1968 baina ya Ufaransa na Algeria. Kwa upande wake Algeria, baraza la taifa lilitangaza kusitisha uhusiano wake na baraza la seneti la Ufaransa kufuatia ziara iliyofanywa Jumatatu na Jumanne ya rais wa baraza la Senet, Gerard Larcher huko Layun, Sahara Magharibi, ziara ambayo baraza la juu la bunge la Algeria lilishutumu. Sababu hiyo, baraza la taifa lilisitisha mara moja uhusiano wake na baraza la Senet la Ufaransa, ikiwa ni pamoja na itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyotiwa saini Septemba 8 mwaka 2015. Wakazi wa visiwa vya Mauritius na La Reunion vinavyopatikana kwenye Bahari ya Hindi wapo katika hali kubwa ya tahadhari kufuatia uwezekano wa kutokea kwa kimbunga Garans. Afrika Kusini imeeleza kutamaushwa baada ya kuwa mwenyeji wa kikao cha mawaziri wa fedha kutoka Muungano wa G20 ambacho kimetamatika bila mwafaka wowote kuhusu ufadhili wa mipango ya kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi na maswala mengine muhimu nchini Senegal, mamlaka zinataka kushughulikiwa malalamiko ya kijamii ambayo yamekuwa yakiongezeka kwa miezi kadhaa na kutekelezwa tangu mwanzoni mwa mwaka kupitia migomo, haswa katika vyuo vikuu na sekta ya afya na hata tishio la mgomo wa jumla. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Osman Sonko alipanga jana alasiri mjini Dakar mkutano wa pande tatu kati ya serikali, vyama vya wafanyikazi na waajiri ili kutoa mwelekeo mpya katika mazungumzo ya kijamii. Yafaa tufikie kwenye makubaliano sababu hakuna nchi iliyopiga hatua bila makubaliano imara. Ndio maana nimesisitiza kuhusu muundo huu, mifumo yote ya kijamii, ulinzi wa wafanyakazi, sheria mpya ya kazi, sheria na usawa katika upangaji wa mishahara. Tutafanya kazi pamoja, ni jambo la kujenga, sio kwamba linaanguka kutoka mbinguni na hili tunataka kulifanya kwa uwazi. Ni sauti yake Osman Sonko, waziri mkuu wa Senegal. Watu 16 wameuawa kusini magharibi mwa Niger katika mashambulizi mawili ya makundi yenye silaha, eneo karibu la mpaka wa Nigeria na Benin. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump, katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa Uingereza Kia Stama jijini Washington, amesema hatua kubwa inapigwa kumaliza vita nchini Ukraine na huenda mkataba ukapatikana hivi karibuni. We're working very hard to get, tunajitahidi sana kuhakikisha kuwa vita hivi vinafika mwisho progress, mpaka sasa tumepiga hatua kubwa na nafikiri tunaendelea vema and, uh, na washukuru wote ambao wanashiriki katika hii, na nitawafahamisha matokeo uh, yatakavyokuwa. You know what, huenda tukapata mkataba huo haraka au tusiupate. Naye Waziri Mkuu Stama amesema mkataba utakapopatikana usizaidii urusi iliyoivamia Ukraine. Ni lazima tupate amani, na hilo ndilo tunalopaswa kufanya sasa hivi, lakini be usiwe be ni mkataba ambao utamzawadia mvamizi like na kutia moyo uongozi maybe kama wa Iran. Tunakubaliana kuwa historia lazima iwe kwa anayesaidia kuleta amani, so the sio kwa mvamizi. Tutashirikiana to pamoja ili tupate mkataba mzuri utakaokuwa upande wa Ukraine to lakini pia utakaokuwa wenye nguvu tough, unfair, na utakaohakikisha kwamba Putin harejelei tena alichokifanya. Baadaye leo Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani.