Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mwendesha mashtaka katika mahakama ya ICC karim Khan azilaumu mahakama ya kimataifa kwa kushindwa kumaliza machafuko nchini DRC. Rais wa afrika kusini cyril ramaphosa haonya mizozo ya siasa ni tisho kwa uchumi na ustawi wa dunia. Hamas wakabidhi miili ya mateka wane wa Israel baada ya wafungwa wa kipalestina kuachiwa. Asubuhi ah, njema kwako msikilizaji, karibu katika awamu ya kwanza. Mwendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Karim Khan ambaye amezuru jijini Kinshasa amesema mahakama ya kimataifa zimeshindwa kusaidia kumaliza machafuko ya miongo kadhaa inayoendelea mashariki mwa DRC. Khan amesema kuna mpango wa kuundwa mahakama maalum kuhusu nchi ya DRC. DRC itakuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa kwa lengo la kuunda mahakama maalum kuhusu DRC. Tutajitahidi kuunga mkono hatua hiyo, lakini sisi tutasonga mbele na jukumu letu kama mahakama ya uamuzi wa mwisho kuhusu kile ambacho tunachokichunguza ila muhimu ni kuhakikisha kuwa tunaondoa sumu kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo yameiteka DRC na kuendelea kuwasumbua raia wa kawaida na kuhakikisha kwamba wanawajibishwa. Huu ndio wakati huu ni mwendesha mashtaka katika mahakama ya ICC Karim Khan akiwa jijini Kinshasa. Jeshi la ulinzi la Afrika Kusini Sandiev limetangaza limewarejesha nyumbani askari 127 majeruhi, wakiwemo wanne waliojeruhiwa vibaya, ambao walikuwa ni sehemu ya jeshi la jumuiya ya maendeleo ya kusini nchini DRC, amesema msemaji wa jeshi Prince Shabalala. Kenya na Somalia wapo kwenye mazungumzo yanayolenga kuwafikiwa mkataba wa kibiashara utakaoondoa vikwazo vya kiushuru kati ya nchi hizo mbili. Hii ikijiri baada ya Somalia kujiunga na jumuiya ya Afrika mashariki kama mwanachama wa nane mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limesema limelazimika kusitisha operesheni zake katika Kampi ya Zamzam kaskazini mwa Darfur nchini Sudan kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Hilary Ngati anaeleza. WFP imesitisha utoaji wa misaada ya kuokoa maisha hasa chakula kwa maelfu ya watu waliokimbia vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF na kukimbilia katika kambi hiyo. Shirika hilo linasema kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita machafuko yameongezeka na kulilazimu kuwahamisha wafanyikazi wake. Loro Bukera ameonya kuwa iwapo vita vitaendelea na wakimbizi kutopata msaada wa chakula katika wiki zijazo, maisha yao yatakuwa hatarini. Aidha, ametaka pande zinazopigana kuhakikisha usalama wa wafanyikazi wa WFP na wafanyikazi wa mashirika mengine yanayotoa misaada ya kibinadam kabla ya kurejelea shughuli zake za kuwasaidia wakimbizi. Kabla ya kushuhudiwa kwa vita vinavyoendelea kwa sasa, watu zaidi ya milioni moja walikuwa wameyakimbia makazi yao huku wengine zaidi ya milioni mbili wakiwa na uhitaji mkubwa wa chakula, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa. Mataifa mbalimbali walioshiriki kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana yameelezea wasiwasi kuhusu mgawanyiko zaidi nchini Sudan baada ya wanamigambo wa RSF kutangaza kuunda serikali mbadala, Kenya ikijipata pabaya kujitetea dhidi ya shutuma za kuwa mwenyeji wa shughuli hiyo ya kisiasa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameonya kuwa mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukuaji wa uchumi na ustawi wa dunia. Salama ametoa kauli hii wakati akizungumza na magavana wa benki kuu na mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20 na kulalamikia mataifa tajiri kuendelea kuhodhi sekta like za kifedha huku mataifa maskini yakitaabika. Geopolitical... kipindi hiki ambacho joto la kisiasa linazidi kushuhudiwa, kuzingatia sheria ni suala la muhimu sana, ili kudhibiti mizozo na kutatua mizozo yenyewe. Kawaida patakuwa na mizozo na kutoelewana, lakini kama binadamu tutakuwa na mbinu ya kutatua mizozo hiyo ni muhimu kuhakikisha kwamba haki na mahitaji ya wasiojiweza katika jamii hazikiukwi kutokana na ari ya wale ambao wana uwezo. Mkutano wa hivi leo mjini Cape Town umefanyika bila uwepo wa nchi ya Marekani ambayo ilisusia ikiitumwa Afrika Kusini kunyanyasa watu wachache. Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa dola milioni hamsini na mbili kwa nchi ya Ghana, kiasi ambacho kinalenga kuisaidia nchi hiyo kupambana na tishio la wanajihadi na makundi yenye silaha. Nchini Togo, mshairi na mwanaharakati Afekshw atasalia kizuizini hadi kesi yake itakaposikilizwa. Hiyo ndio maamuzi ya majaji wa mahakama ya rufaa ya Lome kufuatia ombi la kuachiwa kwa muda. Afekshw alikamatwa na kufungwa katika gereza la kiraia la Lome kufuatia uchapishaji wa shairi lenye kichwa fanya sehemu yako kwenye mitandao ya kijamii. Mmoja wa mawakili wa Afekshw Paul Dosi Apefo aliyezungumza na Peter Sasu Dobe mwandishi wetu wa habari huko Lomi baada ya mashauri ya majaji. We, uh, ni kweli kwamba kwa tumetoa wito kuachiwa huru kwa dhamana kwa Afesio. Suala hilo lilijadiliwa katika kikao cha jumla, lakini tulipowasili, kinyume na matarajio yetu, mahakama ilituambia kuwa umbile letu limetupiliwa mbali. Ni jambo lisiloeleweka sababu nini, ambacho afesio amefanya? alichapisha tu kupitia mitandao ya kijamii mtazamo wake, maoni yake kuhusu kinachoendelea nchini Togo. Alitunga mashairi akiwaomba wananchi wa Togo kuwa makini. Ni kitu gani kibaya alifanya ili wamkamate? ni sauti yake Paul Dusi Apivo, mmoja wa mawakili wa mshairi na mwanaharakati nchini Togo. Afesio upinzani nchini Guinea Bisau imetangaza mgomo wa kitaifa kuanzia leo, ambapo shughuli zote zitasimamishwa kushinikiza kufanyika uchaguzi, leo ikiwa ni mwisho wa muhula wa Rais Umaro Sisoko Embalo, na uchaguzi ukiwa umepangwa mwezi wa Novemba. Ripoti mpya kutoka taasisi ya Nigeria inayoangazia mifumo ya kifedha katika sekta ya benki imesema uhalifu wa kifedha umeongezeka mara tatu ndani ya miaka mitatu, ikisema dola zaidi ya milioni 34 imeibwa mwaka uliopita pekee. Hamas wamekabidhi miili ya wateka wane wa Israel mapema siku ya Alhamisi baada ya wafungwa wa Kipalestina ambao wamekuwa wakizuiliwa magereza ya Israel kuachiwa na kupelekwa kwenye ukanda wa Gaza. Victor Buso anaeleza zaidi. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imethibitisha kupokelewa kwa miili ya mateka hao na mchakato wa kuwatambua umeanza. Mjini Ramala, wafungwa wa kipalestina waliokuwa kwenye magereza ya Israeli wamewasili wakiwa kwenye mabasi na kukaribishwa na wapendo wao. Wafungwa hao walikuwa waachiwe huru jumamosi iliyopita, lakini Israeli ilisitisha zuzi hilo kwa kulalamikia namna Hamas walivyokuwa wanawaachia huru mateka wao walio hai au waliouawa. Wakati hayo yakijiri, mazungumzo kuhusu awamu ya pili ya kutekeleza mkataba wa usitishaji wa vita yanatarajiwa kurejelewa tena, na tayari mjumbe wa Marekani kwenye eneo la Mashariki ya Kati Steve Witskof amesema hatua imeanza kupigwa kati ya Israeli na Hamas. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski anatazamiwa kuzuru Uingereza Jumapili inayokuja na kufanya mazungumzo na waziri mkuu Keir Starmer pamoja na viongozi wengine wa nchi za wa Ulaya akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu masuala ya usalama na jeshi kuelekea kusainiwa mkataba wa kumaliza vita vya vi Ukraine na Urusi. Serikali ya Brazil imeituhumu ime Marekani kwa kuingiza siasa katika maamuzi ya mahakama baada ya mahakama hiyo kufungia mtandao wa video inayomilikiwa na Rais Donald Trump kwa msingi ulikuwa unasambaza habari za uongo. Taiwan imesema imebaini uwepo wa ndege um, arobaini na tano za kivita za nchi ya China katika anga yake, hii ikiwa idadi ya juu ya ndege hizo, na tukio linalokuja baada ya Taipei kuishtumu Beijing kwa kufanya majaribio ya silaha eneo la kusini mwa nchi hiyo. Ni matangazo kutoka RFI Kiswahili, jiji kuu la Nairobi.