Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio In France International. Caroline Corir tuliokuandalia asubuhi ya leo. Ingereza yasitisha msaada kwa nchi ya Rwanda ikituhumu kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Mwanasheria mkuu wa Mauritania ataka rais wa zamani kufungwa miaka kumi jela kwa makosa anayetumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za umma. Na Ukraine na Marekani zakubaliana kuhusu mpango wa madini katika mkakati wa kumaliza vita. Asubuhi ah, njema msikilizaji. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imebaini kwa mara nyingine wasiwasi wake kuhusu hali ya mashariki mwa DRC na kutoa wito wa kusitishwa mara moja kwa uhasama. Uingereza imeshutumu mashambulizi ya kundi la waasi wa M23 na RDF, vikosi vya ulinzi vya Rwanda, na kutangaza msururu wa vikwazo dhidi ya Rwanda, hatua hiyo ikisikitisha Kigali. Ali Bilali, taarifa hiyo ya uingereza inasemaje? Taarifa hiyo inasema Uingereza itasitisha msaada wake wa fedha iwapo hakutokuwa na maendeleo yoyote, na kusalia pekee programu za Uingereza kwa watu wa nchini Rwanda. London pia inasema inapanga kuratibu na washirika wake juu ya uwezekano wa vikwazo vipya. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy alikutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi mjini Kinshasa na rais wa Rwanda Paul Kagame mjini Kigali Februari 21 na 22. Kusimamishwa huko kunahusu maeneo kadhaa kama vile msaada wa moja kwa moja wa fedha baina ya nchi mbili kwa serikali ya Rwanda, mafunzo ya kijeshi na shughuli za kukuza biashara na Rwanda. Hatua hiyo ya Uingereza inakuja chini ya wiki moja baada ya hazina ya Marekani kuamua kumwekea vikwazo waziri wa ushirikiano wa kikanda James Kabarebe, aliyewasilishwa kama mhusika mkuu katika uungwaji mkono wa Kigali kwa kundi la waasi wa M23. Upande wake serikali ya Kigali imesema hatua za adhabu zilizoamuliwa na serikali ya Uingereza ni za kusikitisha. Tukisalia na mzozo huo wa DRC, Burundi imewarejesha tena vikosi vyake vya kijeshi mashariki mwa DRC kusaidia jeshi la nchi hiyo dhidi ya waasi wa M23, wakati waasi hao wakiendelea kutua na kudhibiti miji yenye hifadhi kubwa ya madini nchini humo. Katika hatua nyingine, wanajeshi wa Afrika Kusini waliojeruhiwa katika machafuko ya mashariki mwa DRC wamerudishwa nyumbani kwa matibabu wanajeshi hao walikuwa ni sehemu ya vikosi maalum kutoka nchi kumi na sita za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC. Somalia inasema maafisa wake wajeshi wamewaua magaidi zaidi ya sabini wa al shabab wakati wa operesheni iliyofanyika siku ya Jumanne katika eneo la Elshabele, eneo la kusini na kati ya nchi hiyo. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wizara ya habari imesema operesheni hiyo iliyoshirikisha vikosi vya serikali na wapiganaji wa kujitolea imesababisha mauaji makubwa ya magaidi hao wa Al-Shabab. Mbali na mauaji hayo, silaha na magari yaliyokuwa yanatumiwa na Al-Shabab yameharibiwa katika makabiliano hayo. Operesheni hiyo imekuja baada ya magaidi hao kuripotiwa kutekeleza mashambulio katika eneo la Hishabele na kuwalenga raia wasiokuwa na hatia. Kwa miaka kumi na mitano serikali ya Somalia imetangaza vita dhidi ya Al-shabaab. Kwa msaada wa mataifa ya Afrika, imekuwa ikipambana na kundi hilo ambalo linalenga kuanzisha uongozi wao katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kule nchini Sudan, wanajeshi kadhaa na raia watano wamefariki katika ajali ya ndege iliyoanguka katika uwanja wa ndege wa Wadi Sidna, eneo la Umburman, imethibitisha ofisi ya msemaji wa jeshi. Hii ikiwa ni tukio la pili ndani ya saa 48. Hata hivyo wanamigambo wa RSF wakikanusha kuhusika kwenye tukio hilo. Shirika la Human Rights Watch lina watuhumu wapiganaji wa Sudan wanaopigana sambamba na jeshi la serikali kwa kushambulia vijiji vilivyoko katikati mwa nchi ambapo watu 26 waliwawa. Undani wa taarifa hii na Jupita Maiaka. Katika taarifa yake, shirika hilo limesema wapiganaji wanaoliunga mkono jeshi kwa maksudi waliwalenga raia kwenye kijiji cha Taiba jimboni Aljazira katika shambulio la Januari kumi ambapo mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF yameshika kasi. Kijiji cha Taiba kiko mbali wa kilomita 30 na mji mkuu wa Wad Madani, na mwezi uliopita jeshi lilifanikiwa kudhibiti tena eneo hilo toka kwa wapiganaji wa RSF. Shirika la Human Rights Watch limeongeza kuwa mashambulio yote pamoja na mauaji yaliyotekelezwa ni sawa na uhalifu wa kivita na kwamba ni wazi vitendo hivyo vya kuwalenga raia ni dhulma dhidi ya ubinadamu. Vita kati ya mahasimu wawili Jenerali Abdel Fata al Burahan na aliyekuwa naibu wake Hamdan Dagalo imesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni wengine kuwa wakimbizi, huku baa la njaa likitangazwa katika baadhi ya maeneo. Tumsikilize Jujajui anatukumbusha mada ya habari. Rafiki nam shukran sana. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADAK zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, na rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Hailemariam Desalegn kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Unazungumziaje kuteuliwa kwa viongozi hawa? Unadhani safari hii watafanikiwa? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420. Huko Mauritania, mwanasheria mkuu wa serikali ameomba hukumu ya kifungo cha miaka ishirini jela dhidi ya rais wa zamani Mohamed Ould Abdelaziz, anayetuhumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za umma na kujilimbikizia mali katika kipindi chake pamoja na maofisa wakuu kumi na wawili katika kesi ya rufaa. Hukumu hiyo inajiri baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitano jela mwezi Disemba mwaka jana, wakati wa kesi yake ya kwanza Log Wakili wa chama cha kiraia anapuuza hoja hizi. Suala hilo la kutokuwa na uwezo wa kumhukumu lilijadiliwa na ninakumbusha hapa kwamba hii ni kesi ya rufaa. Changamoto ni kwamba huko kujitajirisha kuliendaje, wakati taarifa alizotoa hazina uhusiano wote na vitu vilivyokamatwa. Ni sauti yake Lokormo, wakili wa chama cha kiraia amemtetea rais wa zamani wa Mauritania. Mahakama ya Tunisia imehukumu kifo watuhumiwa wanane wa mauaji ya mwanasiasa wa upinzani Mohamed Brahmi aliyewawa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Na mamlaka nchini Libya imetoa hati ya kukamatwa kwa mshukiwa anayetuhumiwa kwa jaribio la mauaji wa waziri wa maswala ya baraza la mawaziri Adel Juma mapema wiki hii ambaye inasemekana kutorokea nchi jirani ya Tunisia. Ukrain na Marekani zimekubaliana kushirikiana kwenye maswala ya madini, mkataba unaotarajiwa kutiwa saini kati ya Rais Donald Trump na Rais Volodymyr Zelensky siku ya Ijumaa jijini Washington DC. Ripoti zinasema mkataba huo utaiwezesha Marekani kupata madini mbalimbali mbali kutoka Ukraine na kutumia fursa hiyo kama malipo ya msaada wa fedha na vifaa vya jeshi, ambapo Washington imekuwa ikitoa kuisaidia Kiev kwenye vita dhidi ya Urusi. Rais Donald Trump amekuwa na kauli hii. Nasikia kuwa hilo litafanyika siku ya Ijumaa, na mimi sina tatizo. Anataka kutia saini pamoja nami, kwa sababu ni jambo kubwa sana. Watu wa Marekani ukiwauliza, wanafuraha kwa sababu Biden alitumia fedha nyingi kwenye mzozo huu. Kinachotarajiwa ni kikubwa, huenda ukawa ni mkataba wa dola trilioni moja hivi. Sisi tumetumia mabilioni ya dola kwenye vita vya Ukraini na Urusi, vita ambavyo havikupaswa kuwepo. Ni rais wa Marekani, Donald Trump. Israel inatuma wajumbe wake kushiriki kwenye mazungumzo na kundi la Hamas kuhusu utekelezwaji wa awamu ya pili ya mkataba wa usitishwaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza. Mjumbe wa Marekani anayeshughulika na maswala ya mashariki ya kati, Steve Witkoff, amethibitisha hilo baada ya kuwepo makubaliano kati ya Israel na Hamas kuhusu kuachia huru kwa wafungwa wa Kipalestina. Wakati haya akijiri, mjumbe wa Umoja wa Mataifa huku mashariki ya kati ametoa si um, wito kwa Israel na Hamas kuheshimu mkataba wa kusitisha vita. Na Chile imetangaza hali ya dharura na kafyu hadi saa kumi na mbili asubuhi baada ya umeme kukata na kukwamisha shughuli nyingi ikiwemo za usafiri na shughuli zote siku nzima hapo jana. Ni matangazo kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia themanini na tisa nukta tisa ambapo pia unaweza kusikiliza za kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube.