Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa moja na nusu jijini Nairobi, nchini Kenya. Yani matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International inakuja yinakuja mbashara. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba serikali ya kijeshi nchini Sudani imeagiza balozi wake nchini Kenya kurejea nyumbani mara moja. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa G20, ya G20 unaingia siku yake ya pili nchini Afrika Kusini, wakati Marekani ikisisitiza haja ya Ukrain kuruhusu Marekani kuchimba madini yake. Leo msikilizaji, ni Februari 21 mwaka 2025. Awamu wa ya kwanza matangazo yetu tunaanzia nchini Sudan, ambapo serikali ya taifa hilo imesema hapo jana imemwita nyumbani balozi wake aliyekuwa na hudumi nchini Kenya, kupinga kile imesema Nairobi kuruhusu wapiganaji wa RSF na washirika wao kufanya mikutano yake ya kuunda serikali mbadala. Kufahamu mengi zaidi, huyo hapa Georgia Joy. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilimshutumu rais wa Kenya William Ruto kwa kuchukua msimamo wa kufedhehesha kwa kukubali na kuhimiza njama inayokiuka mamlaka ya Sudan. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilitetea hatua yake ya kukubali RSF kufanya shughuli zake nchini humo, waziri wake akisema kuwa mpango wa RSF unaendana na jukumu la Kenya katika mazungumzo ya amani, ambapo imetaka kuwa mpatanishi kati ya pande hizo mbili. Siku ya Jumatano, Umoja wa Mataifa ilionya kuwa hatua hiyo inaweza kuongeza mgawanyiko wa nchi ya Sudan na kuzidisha mzozo huu kuwa mbaya zaidi. Tunasalia nchini Sudan. Maafisa wa afya katika taifa hilo wamesema zaidi ya wagonjwa mia nne wa ugonjwa wa kipindupindu wamegunduliwa katika jiji la kusini la Kosit, hili likihusishwa na ukosefu wa maji ambayo yamekosekana kutokana na nguvu za umeme. Serikali ya Somalia imesema washirika wake ambao hupigana na jeshi la serikali wamefanikiwa kuzima uvamizi wa kundi la kigaidi la Al-Shababu katika vijiji vya kusini mwa taifa hilo na kufanikiwa kuwaua wapiganaji 130 wa kundi la kigaidi la Al-Shababu. Umoja wa Mataifa umesema nchi ya Burundi inakabiliwa na wimbi kubwa zaidi la wakimbizi kutoka DRC katika kipindi cha miaka 25 wakati huu mamia ya familia zikikimbia machafuko mashariki mwa DRC. Yakijiri hayo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema limefanikiwa kuanza kutoa msaada wa dharura licha ya barabara nyingi kufungwa kwenye mji wa Goma. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Shirika la mpango wa chakula duniani linasema limeanza tena kutoa msaada wa chakula katika sehemu za mji wa Goma, likitoa vifaa muhimu vya lishe kwa ajili ya kutibu utapia mlo kwa watoto, huku njia kuu za kuwafikia zikiwa zimefungwa na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma pia umefungwa. Kipaumbele cha WFP ni kurejesha huduma kikamilifu mara tu itakapoona ni salama kufanya hivyo. WFP inahitaji haraka dola milioni 33 ili kuendeleza operesheni zake na bila mchango wa ziada shughuli za anga zinaweza kusimamishwa ifikapo mwezi Machi. Sauti yake msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric. Serikali ya Rwanda imekosoa kauli ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka vilabu vya Ulaya kama vile Arsenali, Bayern Munich na PSG kusitisha ushirikiano wao na Rwanda kutokana na vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC, ambapo Rwanda imekuwa ikituhumiwa kwa kuunga mkono wa asu M23. Rwanda ikisema kauli ya DRC inatishia umoja wa kikanda. Habari. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo, habari rafiki. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia redio mshirika ya eneo la Manyara ba, Babati kule nchini Tanzania, Smile Radio masafa ya 95.3 F M. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa mataifa ya G20 walianza kikao hapo jana nchini Afrika Kusini, mkutano ambao umesusiwa na, na Marekani wakati huko kukiwa na majibizano makali kuhusu vita vya Ukraine na kibiashara. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amesema ra uh, ni rais, ambaye ni rais wa G20 ametoa wito wa ushirikiano ili kutatua changamoto za kidunia. Matatizo tunayokumbana nayo katika ulimwengu wa sasa yanaweza tu kutatuliwa kwa kushirikiana, majadiliano na kuwa pamoja. Ndio kwa sababu Afrika Kusini imechagua kauli mbiu inapoongoza G20 kuendeleza ushirikiano, umoja, na haya ndiyo mambo tunayosimamia. Sauti yake Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Wakuu wa nchi hizo wanakutana siku ya Jumamosi na Jumapili jijini Johannesburg. Mwanahabari tajika nchini Tunisia Mohamed Bakulebe ameachiliwa kutoka korokoroni baada ya uamuzi wa mahakama. Amekuwa akizuiliwa tangu mwaka uliopita kwa tuma za kueneza habari za kupotosha. Tume maalum ya maridhiano nchini je imependekeza utawala wa kijeshi kuongezwa kwa angalabu miaka mitano kabla ya kurejesha utawala wa kiraia, mapendekezo ambayo pia hayatazuia ja, haya wanajeshi kujihusisha na siasa. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Jupita Mayaka. Mapendekezo hayo ambayo ni mwanzo mpya kwa nchi yake yamewasilishwa kwa Jenerali Tiani ambaye ana usemi wa mwisho. Abdullahi Saido, naibu mwenyekiti wa tume hiyo, ambaye amekuwa akiongoza mazungumzo ya kitaifa kuhusu hatma ya uongozi wa nchi hiyo, amesema kipindi hicho cha mpito cha miezi sitini kinaweza kubadilika kwa kutegemea hali ya usalama nchini humo. Aidha, imekubaliwa kuwa vyama vyote vya siasa nchini humo vivunjwe na kuundwa kwa vyama vipya viwili hadi vitano vitakavyojihusisha na siasa nchini humo. Mamia ya raia wa jamii ya Ogale na Bile nchini Nigeria wamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya kampuni ya Shell ya Ufaransa wanayoituhumu kwa uchafuzi wa mazingira kupitia kuvuja kwa mabomba ya mafuta eneo la Niger, Niger Delta, wakisema hilo limeathiri mfumo wao wa maisha, kesi ikiwasilishwa katika mahakama jijini London. Jeshi la Ufaransa nchini uh, Ivory Coast, msikilizaji, rasmi limerejeshwa kwa serikali ya Ivory Coast kambi ya kijeshi ya Solee baada ya wanajeshi hao kuhudumu kwa miongo kadhaa nchini Ivory Coast, wanaondoka ikiwa ni hatua ya hivi punde kwa mataifa ya Afrika Magharibi kujaribu kupunguza ushawishi wa Ufaransa eneo hilo la Afrika Magharibi. RFI na msikilizaji, ni matangazo yanayokujia mbashara kutoka Nairobi nchini Kenya, ambapo pia msikilizaji, tunasikika vizuri tu kupitia redio mshirika Spirit FM kule Lindi nchini Tanzania. Mshauri wa masuala ya usalama wa taifa la Marekani, Michael Waltz, amesema ni lazima Ukraine ikubali mkataba kuhusu Washington kuchimba baadhi ya madini yake muhimu ili kulipa fidia ya msaada ambao nchi hiyo imekuwa ikitoa kwa Kiev tangu kuvamiwa na Urusi. President Trump, Rais Trump ni wazi amechukizwa na Rais Zelenski uh, right na ni kutokana na ukweli uh, kwamba hajafika mezani na hayuko tayari kuchukua fursa uh, hii ambayo tumetoa, ila nadhani hatimaye atafikia uh, hiyo hatua uh, uh, na natumai itakuwa mapema zaidi. Hata hivyo kama Rais Trump, Trump alivyowaelezea uh, wenzetu wa urusi uh, na ninataka uh, kuweka wazi uh, leo amelenga kusimamisha mapigano na kusonga mbele. Lengo lake ni kufanya vita hivyo Sauti yake mshauri wa maswala ya usalama Marekani, Michael Walz. Haya anajiri wakati huu rais Volodymyr Zelenski hapo jana akikutana na mjumbe wa rais Donald Trump saa chache baada ya kumwita dikiteta. Bunge la Seneti nchini Marekani ni rasmi limeidhinisha Kash Patel, mshirika wa karibu wa rais Donald Trump, kuongoza idara ya upelelezi ya FBI. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanahitaji kukubali na kuendelea na michango yao kwa jamii licha ya Marekani kusitisha ufadhili wake kwa mataifa ya kigeni, amesema mkurugenzi wa shirika la kibinadamu Tom Fletcher. Umoja mataifa wa Mataifa umezundua mchango wa dola milioni mia tisa za kuwasaidia watu ambao ni raia wa Haiti milioni tatu nukta tisa mwaka huu, nchi hiyo ikiendelea kukabiliana na magenge ya wahalifu. Kwingine kwa msikilizaji, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameagiza operesheni ya kijeshi eneo la Ukingo wa Magharibi baada ya mabasi matatu yaliyokuwa na abiria kulipuka eneo la Batiam, karibu na jiji la Tel Aviv. Ni matangazo yanakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya, msikilizaji.