Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa moja na nusu no Afrika Mashariki, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, Tumekuandalia mengi tu. Awamu ya kwanza matangazo yetu pamoja na taarifa utakazosikia ni kwamba jumuiya ya Madola itaka serikali ya Uganda kumwachilia huru kiongozi wa upinzani Kizza Besigye. Makundi ya wapiganaji nchini Mali ya dai jeshi limeua raia zaidi ya 24 wakati rais wa Marekani Donald Trump akimlaumu rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky kwa kusababisha Urusi kuvamia taifa lake. Nam ikiwa leo msikilizaji, ni Februari 19 mwaka 2025, tuanze na taarifa kwamba jumuiya madola hapo jana ilitoa wito kwa rais wa Uganda Yoweri Museveni kumwachilia mwanasiasa wa upinzani Kizza Besigye kwa kile wanasema kuendelea kushikiliwa kwake kuna kiuka demokrasia na haki za binadamu. Hayaanajiri wakati huu mashirika ya kutetea haki za binadamu nayo yakiongeza shinikizo za kuachiwa kwake. Ronald Ebole na mtafiti wa shirika la Amnesty International nchini Uganda na Tanzania. Kwanza, mahakama ya kijeshi haina uzoefu wa masuala ya kijamii ambayo masuala ambayo yanahusu yana raia wa kawaida. Pili, mahakama hizi hazina hakimu ambao wameweza kuhitimu kama mahakama zingine. Kwa hivyo tunaona kwamba kutokuwa na njia halali ya kushughulikia kesi hii inaelezea kwamba hakuna nia nzuri ambayo tunaiona kutoka kwa rais Museveni. Katika hatua nyingine, msikilizaji, rais Museveni amewataka raia kuhoji maswali msingi kuhusu kukamatwa kwa Besiji na tuma zinazomkabili kauli anayotoa kuendelea kwa sheria kuunga mkono beseje kuzuiliwa. Serikali ya Rwanda imesitisha ushirikiano wa kimaendeleo na taifa la Ubelgiji kwa kile serikali hiyo imesema kwamba taifa hilo limekuwa likiendesha propaganda dhidi ya Rwanda kuhusu mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Congo. Wajumbe kutoka wanamgambo RSF wanaopambana na, na jeshi la Sudan, yakiwemo makundi ya kisiasa, wapo jijini Nairobi nchini Kenya kujadiliana kuhusu uundwaji wa serikali mbadala ambayo inatarajiwa kutangazwa siku ya iju Ma, Victor Mturi alihudhuria mkutano na kuandaa ripoti ifuatayo. Mamia ya wajumbe wanaounga mkono RSF walijitokeza wakiburudika kwa miziki kwa saa kadhaa wakisubiri kiongozi wao Mohamed Amdan Dagalo ambaye hakujitokeza. Khalid Mohamed ni mmoja wa viongozi kutoka chama cha Umma, yupo jijini Nairobi kushuhudia uundwaji wa serikali hiyo mbadala. And I'm here to endorse Niko hapa kuthibitisha kuundwa kwa serikali mbili za Sudan ambazo zitasaidia raia wa Sudan kupata haki yao, usawa, amani na kuwafikia mambo muhimu ya kimsingi. Kwa sasa watu wa Sudan wamegawanyika, wengine wanapata stakabadhi muhimu, wengine hawapati, wengine ni wakimbizi, wengine wanaishi, wanaishi nyumba nzuri. Kwa hivyo tutahakikisha kila mmoja anapata elimu, amani na haki za msingi. Humotare access, humotare Taraji Mustafa ni raia wa Sudan na mtetezi wa haki za binadamu anayeishi wamishoni nchini Kanada. tumeteseka tangu Sudan, Tumete Sudan so, kusini ipate uhuru wao people, na tunafikiri muda umewadia kwa raia wa Sudan country, kupata nchi yenye amani, nchi ambayo inawatambua vilevile, vile kujenga taasisi muhimu za uwazi na kukabiliana na ufisadi. Mkutano wa leo ulihudhuriwa na Abdul Haim Amdan Dagalo msaidizi wake Muhamed Amdan Dagalo ndiye aliyeonekana huku maswali yakiibuliwa kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kukubali wanamgambo hao kufanyia shughuli zake nchini Kenya. Tukisalia nchini Sudan, muungano wa mawakili nchini humo umetuhumu jeshi la njio wa kusababisha mauaji ya raia mashariki mwa jiji la Hartum siku chache baada ya wapiganaji wa RSF pia kudaiwa kuua raia sita eneo hilo. Wapiganaji wa RSF kule kule nchini Sudan wameripotiwa kuua raia zaidi ya mia mbili katika muda wa siku tatu kusini mwa jiji la Hartum, mtandao wa mawakili nchini humo umethibitisha. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hali ya kibinadamu kwenye taifa hilo inaogofya. Stephen Dujerik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi ya Haki za Binadamu imebaini kuwa ukiukaji wa sheria umechochea dhuluma na haki za binadamu kuvunjwa nchini Sudan wakati wa mapigano yakienea zaidi. Ripoti ya haki za binadamu imetoa wito wa jumuiya ya kimataifa kuwajibika ili kuzuia machafuko na usambaaji wa silaha. Kamishna wa tume hiyo Volkatoki amesema mwendelezo wa mashambulio ya makusudi dhidi ya raia, miundombinu, mauaji na ubakaji inaonyesha namna pande zote zimeshindwa kuheshimu kanuni na sheria za kimataifa na zile za haki za binadamu. Sauti yake Stephen Dujerik, ambaye ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wanadiplomasia kutoka nchini Ethiopia na Somalia wanafanya mkutano wao wa kwanza uh, unaolenga kutatua sintofahamu ambayo imekuwepo kati ya mataifa hayo mawili. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imesema naam. Leo kwenye habari rafiki tunajadili nini? Wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi nchini Sudan na washirika wake wakiwemo wanasiasa wapo jijini Nairobi nchini Kenya, wanakojadiliana kuhusu uunduaji wa serikali mbadala, wakati huu inapoendelea na vita. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumzia vipi harakati hizi za RSF? Anafikiri kwa nini Kenya imewaruhusu wanamgambo hao kukutana katika nchi yake? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama kujumulisha mbili tano nne moja moja na msikilizaji, na kumbuka kwamba matangazo yayo yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Waasi wa tauren kaskazini mwa nji Mali wamewatumu wanajeshi wa serikali kwa kushirikiana na mamluki wa Urusi wa Wagner kwa kuhusika na mauaji ya raia 21 waliokuwa wakisafiri kuelekea Algeria kwenye Gao katika taarifa nyingine, muungano wa Azawadi umesema watu wanne waliuawa na wanajeshi wa Mali na wa Wagner siku ya Jumapili katika kijiji cha Aslag kilichopo katika mkoa wa Kidal. Mapigano kati ya wapiganaji wa Tuareg na jeshi la Mali yaliripotiwa wiki hii ambapo wapiganaji watano waliuawa. Kwa upande mwingine Jeshi la Mali limesema lilitekeleza operesheni kadhaa za kijeshi na kuwaua magaidi saba katika maeneo ya waasi. Hali ya usalama kaskazini mwa Mali imekuwa tete kwa muda mrefu kutokana na vita vinavyoendelea kati ya serikali ya Mali na vikundi vya waasi. Taarifa yake Paul Nzioki, msikilizaji. Wafanyakazi wa afya wanaotoa chanjo ya ugonjwa wa surua nchini Mali wamesema wanapitia kipindi kigumu kutoa chanjo kwenye maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya wapiganaji. Wapiganaji hao wakidai kwamba chanjo hiyo ni kusambaza magonjwa. Kiongozi wa upinzani nchini Tunisia Abir Musi amefikishwa tena mahakamani kufunguliwa mashtaka ya kuharibia jina shirika alilodai kwamba linaendeleza sera za itikadi kali. Tayari Musi anatumikia kifungo cha miezi 16 jela kwa kosa la kukosoa mchakato wa uchaguzi. Zaidi ya mashirika 30 yasiyokuwa ya kiserikali nchini Lesoto yamesema juhudi za ya kukabiliana na makali ya virusi vya ukimwi nchini humo zinaelekea kugonga mwamba baada ya Marekani kusitisha ufadhili wake kwa mataifa ya kigeni. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz, Radio France Internationale na msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara katika kile ambacho kimeonekana wazi, Marekani kuchukua mwelekeo mwingine kuhusu mzozo wa Ukraini na Urusi. Rais Donald Trump amemlaumu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwa kusababisha Urusi kuivamia nchi yake. Kauli ya Trump imekuja wakati huu Ukraine ikichukizwa na kutohusishwa kwenye mchakato wa amani ulioanza nchini Saudi Arabia. Na, na nasikia kuna kero ya kutokuwa na kiti well. Wamekaa kwa miaka mitatu na muda mrefu kabla ya hapo. Hii ingeweza kusuluhishwa kwa urahisi sana na msuluhishi ambaye bado si mtaalamu angeweza, so, kutuliza hali hii miaka iliyopita, nadhani bila kupoteza ardhi nyingi, ardhi ndogo sana land, bila kupoteza maisha yoyote, na nadhani na uwezo wa kumaliza vita hivi, na nadhani tunaendelea well, vizuri. Lakini leo nimesikia o oh, hatukualikwa. We, sawa, umekuwa hapo kwa years, miaka mitatu, ulipaswa it... kuwa umemaliza vita hivi na au kupaswa kuvianzisha aungeweza Aunge kufanya, kufanya makubaliano. Mimi ningeweza kufanya makubaliano kwa Ukraine. Aidha, Trump amesema lazima Ukraine iitishe uchaguzi mkuu haraka. Akiamini Zelenski hawezi kushinda kinyang'anyiro hicho. Urusi kupitia waziri wake wa, wa mambo ya nje Sergei Lavrov imesema itakubali walindamani kutoka muungano kujihami kuingia wa NATO kuingia nchini Ukraine baada mazungumzo yanayoendeshwa na, na Marekani na Saudi Arabia kutafuta amani kule Ukraine. Mahakama moja nchini Marekani imekataa ombi la kuzuia bilionea Elon Musk na idara yake ya ufanisi wa serikali dhidi ya kufuta kazi wafanyakazi wa, wa idara mbalimbali za serikali na pia kupata habari muhimu kutoka kwa serikali. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anaugua nimonia katika mapafu yake na hali yake inasalia ya tete, uongozi wa Vatikano umesema.