Ashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu za asubuhi, saa za Afrika ya Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi ya leo. Upinzani nchini Uganda watoa makataa ya saa 48 kwa rais Museveni kumwachilia huru Kiza Zabesig. Waziri wa masali ya utamaduni wa Ufaransa azuru eneo linalozozaniwa kati ya Moroko na Algeria na rais Volodimir Zelenski adai kwamba Washington inataka kumfurahisha rais Putin katika mzozo kati ya Ukrain na Urusi. Popote pale unatusikiliza, hujambo na karibu Mwanasiasa kinara wa upinzani nchini Uganda ambaye pia ni rais wa chama cha upinzani cha NUP Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ametoa makataa ya saa 48 kwa Rais Yoweri Museveni kumwachia mwanasiasa mkongwe Kiza Besije pamoja na wafungwa wengine wa kisiasa. Chagulanyi ametoa makataa haya baada ya kumtembelea Besije katika gereza la Luzira ambako wiki moja sasa amekuwa katika mgomo wa kula kushinikiza kuachiwa kwake. We have just met leaders and members of different political formations tumekutana hivi punde tu kama viongozi wa mrengo tofauti ya kisiasa ya upinzani tumeungana kusimama katika mshikamano na dr kiza besije na wafungwa wengine wa mwafaka wa kisiasa ambao bado wanazuiliwa gerezani kinyume cha sheria hata baada ya tamko la mahakama kuu tunasikitishwa sana na hali mbaya ya afya ya dr besije na pia tunaarifiwa kuwa kuna wafungwa wengine katika hali yake kwa pamoja tunatoa kauli ya mwisho ya asari. Arobaini na nane kwa serikali kumwachilia Dr. Besigye na wafungwa wengine wa kisiasa kwa kufuata uamuzi wa mahakama ta, kuu. Ikiwa sivyo, tutatangaza mfululizo wa hatua za kitaifa kwa watu kuinuka na kukomesha hali hii ya kutojali. Tunatoa wito kwa wananchi wote kuungana nasi kusimama kwa mshikamano sio tu na Dr. Kizza Besigye bali pia na wafungwa wengine wa kisiasa ambao bado wanashikiliwa gerezani kinyume cha sheria. Msikilizaji, haya yanajiri wakati huu, wizara ya sheria ikisema kwamba iko tayari kuondoa ke, uh, kesi ya Besuje katika mahakama ya kijeshi na kuihamisha kwenye mahakama ya kiraia kama uamuzi wa mahakama ya juu ulivyosema nchini tanzania mradi wa umeme wa bwawa la mwalimu nyerere unaogharimu dola milioni mbili nukta tano unaelekea ukingoni huku ikiwa imesadia asilimia sifuri nukta mbili tu ya kazi kabla ya kwanza kutumika kikamilifu ambapo unatarajiwa kuzalisha megawati elfu mbili msemaji mkuu wa serikali garison musigwa amesema Viongozi wa kidini toka kanisa Katoliki na wale wa Kiprotestanti nchini DRC wako barani Ulaya kukutana na wanasiasa walioko uhamishoni, ikiwa ni mwendelezo wa kujaribu kuzungumza na wadau kupata suluhu ya mzozo ambao unaendelea mashariki mwa nchi hiyo. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Ziara yao inafanyika baada ya kuwa wamekutana na rais Felix Tshisekedi wa kundi wa M23 na rais viongozi wa wa wa la na Rwanda Paul Kagame wakiwa Ubelgiji mwishoni mwa juma lililopita walikutana na mwanasiasa Moiz Katumbi, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, ambapo pia wakakutana na wanasiasa wengine kama mbunge wa zamani Claudel Lubaya, Jean-Claude Mvwemba na Frank Diongo ambao wanapewa hifadhi ya kisiasa na Ubelgiji. Aidha alikutana na wandani wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila aliyowakilishwa na Raymond Shibanda, Nehemia Mwilamia na Joseph Makila. Wakiwa huko pia walikutana na mwakilishi wa moja Ulaya kwenye nchi za maziwa makuu. Ziara zote hizi viongozi hawa wa wakiweka wazi mpango wao wanaosema watasaidia kuleta suluhu ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Mkuu wa jeshi la Sudan abdel Fattah al Burhan hapo jana alikosoa juhudi za kikanda za kurejesha utawala wa kiraia nchini humo, akisema wale ambao wamepigana katika mzozo unaoendelea wanapaswa kupewa kipaumbele katika serikali yoyote itakayobuniwa. Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni sita kutoka kwa wahisani ili kuwasaidia watu walioathirika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, anavyotueleza Florence Kivuva. Katika taarifa yao ya pamoja shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA na lile la kuhudumia wakimbizi UNHCR yanasema lengo ni kutoa msaada wa karibu kwa watu milioni 26 mwaka huu. Umoja wa Mataifa umetahadharisha, bila ufadhili wa haraka theluthi mbili ya watoto watakosa fursa ya kupata elimu huku wakimbizi milioni nne na laki nane na jamii zinazowahifadhi wakiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha watu milioni kumi na mbili kusalia bila makazi, kati yao karibu milioni tatu na laki tano wakikimbilia katika mataifa jirani nama Victor Moturi, tujuze mada ya habari rafiki. Serikali ya Uganda inapata shinikizo kutoka kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Kiza Besije anayekabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi, ambaye kwa siku kadhaa sasa amegoma kula akiwa gerezani, hali ambayo imedhoofisha afya yake. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje masaibu yanayomkumba Besije, anafikiri ni kwanini nachukua muda kuihamisha kesi ya mwanasiasa huyo kutoka mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama za kiraia. Kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420 Waziri wa masuala utama ya utamaduni wa Ufaransa anafanya ziara eneo la Sahara ya Magharibi, ambalo limekuwa likizozaniwa kati ya Moroko na Algeria, ziara hii ikilenga kuonyesha kwamba Ufaransa inaunga mkono mamlaka za Moroko eneo hilo. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Dati anatarajiwa kufungua rasmi kituo cha utamaduni cha Ufaransa eneo hilo la Sahara ya Magharibi. Dati akisema kwamba ziara yake eneo hilo ni ishara kubwa ya Ufaransa kuunga mkono nchi ya Moroko na kwamba Ufaransa imetumia nafasi yake katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kusimama na Moroko. Mwaka uliopita, Rais Emmanuel Macron alifanya ziara nchini Moroko na pia kusitiza kuwa Sahara ya Magharibi ni sehemu ya Moroko. Nchi nyingine ambazo zimetangaza kuunga mkono Moroko ni pamoja na mataifa ya Israeli na Hispania pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu. Mzozo kuhusu Sahara ya Magharibi ulianza mwaka 1975 kati ya Moroko na wapiganaji wa Polisaria wanaoungwa mkono na Algeria ambao wamekuwa kidai eneo la Sahara ya Magharibi ni sehemu yao. Nchini Kamerun, kamanda wa kundi la waasi anayejiita Jenerali JC ameuawa baada ya vikosi vya serikali kushambulia maficho ya kundi hilo katika eneo la Bamenda, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Shambulio la wanamgambo kwenye eneo moja la jeshi kaskazini mwa Benin siku ya Jumamosi liliwaua wanajeshi sita katika eneo ambalo limekuwa likitumika na wanajeshi wa serikali kuzuia mashambulio ya kuvuka mpaka ya makundi ya kujihami ya Kiislamu. Na nchini Burkina Faso, shambulio lingine la wanajihadi wa Jenim lenye uhusiano na al Qaida kulenga vikosi vya jeshi liliripotiwa hapo jana katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo katika msururu wa mashambulio wa wanajihadi hao kwa muda wa chini ya wiki moja moja ukiwa okay. Nchini Tanzania, matangazo hayo unayapata kupitia Spirit FM kule Lindi mitabendi ya 94.3 na na Utume FM kule Mheza Tanga mita bendi ya 97.3. Katika kile kinachoonekana ni kupoteza kabisa uaminifu na Marekani, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amedai Washington inataka kumfurahisha rais wa Urusi Vladimir Putin. Matamshi yake yanayotoa wakati huu jumbe wa Moscow na pia Washington ukiwa umewasili Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kusitisha vita, hata hivyo bila kushirikisha utawala wa Kiev. Ukraine haitakubali. Ukraine haikujua lolote kuhusu hilo, na Ukraine inaona mazungumzo yoyote kuhusu Ukraine bila Ukraine kuwa hayana maana yoyote, na hatuwezi kutambua mambo yoyote au makubaliano yoyote kuhusu sisi bila sisi wenyewe kushiriki, na hatutatambua makubaliano hayo. Ni sauti yake Volodymyr Zelensky, rais wa Ukraine. Zaidi ya wafungwa elfu mbili wa kisiasa wanazuidiwa na mamlaka ya Urusi na maisha yao yanasalia katika hatari kubwa iwapo hawataachiliwa mara moja, Umoja wa Mataifa umesema. Waziri wa fedha wa Israeli alisema jana kwamba wanamgambo wa Hamas ni lazima wasalimishe silaha zao na kuondoka katika ukanda wa Gaza. Ndege ya shirika la ndege la Delta air li, ilipinduka wakati ikitua kwenye uwanja wa ndege wa Toronto pearson nchini Canada hapo jana, kutokana na upepo mkali na kuwajeruhi watu kumi na nane ama kati ya themanini waliokuwa ndani, maafisa wamesema. Na uongozi wa kanisa Katoliki huko Vatican umesema licho ya kiongozi wa kanisa hilo Papa Francis kufanya kazi kadhaa akiwa hospitalini, bado hali yake ya kiafya si ya, ya kuridhisha sana, na kwa ataendelea kusaidia chini ya uangalizi maalum.