Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji mm, asubuhi hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameunga mkono harakati za nchi za Afrika kudai fidia kutoka kwa wakoloni wao Aliyekuwa waziri mkuu wa Mauritius Brandiv Jugnauth ambaye alikamatwa kwa kosa la utakatishaji wa fedha ameachiliwa kwa dhamana. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameunga mkono wazo la rais wa Marekani Donald Trump wa kuondolewa kwa raia wa Palestina kwenye eneo la Gaza. Ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya kwanza na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameunga mkono harakati za nchi za Afrika kudai fidia kutoka kwa wakoloni wao wa zamani. Kwa muda sasa, nchi za Afrika zimekuwa zikishinikiza kupewa haki na fidia kutoka kwa wakoloni wao wa zamani, viongozi wakidai nchi hizo zilichangia umaskini na mizozo inayoendelea kushuhudiwa time... ni muda mwafaka wa kudai haki ya ukatili uliofanywa wakati wa ukoloni. Afrika, Afrika ilikuwa bado chini ya ukoloni wakati mashirika ya kimataifa yalipoundwa na inaendelea kunyimwa haki. Wewe tazama tu muundo wa Baraza la Usalama. Hakuna sababu ya Afrika kutokuwa na uwakilishi wa kudumu katika karne hii ya 21. Nitaendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika na nchi wanachama kuhakikisha Afrika inapata haki na uwakilishi hitajika, ikiwemo nafasi mbili za kudumu kwenye Baraza la Usalama. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Wizara ya Sheria nchini Uganda imesema iko tayari kuondoa kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani Kiza Beseje katika mahakama ya kijeshi ikiwa mwanasiasa huyo ataamua kusitisha mgomo wake wa kula. Beseje amekuwa amegoma kula tangu Februari kumi kushinikiza kuachiliwa. Siku chache baada ya viongozi wa Afrika kumchagua waziri wa mambo ya nje wa Jibuti, Mahmoud Ali Yusuf, kuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, wachambuzi wa mambo wanasema mwanadiplomasia huyo anakabiliwa na mlima wa changamoto za bara hilo. Masuala ya usalama, umoja na maendeleo ya kiuchumi ni miongoni mwa mambo Yusuf anafaa kuyavalia njuga. Trostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Kenya. Uongozi mpya unaashiria kwamba bara la Afrika halipo tayari kuwa na viongozi labda wenye sehemi kalikali au misimamo mikali. Pia umeweza kubainisha kwamba miungano ya mataifa yaliyokuwa katika uongozi wa Ufaransa katika kipindi cha ukoloni, na wanaweza kuketi na kukubaliana jinsi wa watakavyopiga kura yao. Sasa hivi swali kubwa kabisa ambalo liko katika kinywa cha kila Mwafrika ama mpenda Afrika ni hali ya amani katika Afrika. Maanake sasa hivi katikati mwa Afrika kuna misukosuko, ikiwa ile ambayo imeshika sana ya Kongo. Basi mambo kama haya yanahitaji mataifa yote ya Afrika yaweze kufanya kazi kwa pamoja. Ni sauti yake Trostada Lenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa nchini Kenya. Rais wa Botswana Duma Boko ambaye amechaguliwa kuongoza kampeni ya kupambana na malaria barani Afrika ameataka mataifa hayo kuchangia kujaza pengo la ufadhili ambalo limetokana na Marekani kutangaza kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Uamuzi wa hivi karibuni wa Marekani kusitisha ufadhili, si siri kwamba wametupata pabaya, hasa ikikumbukwa hatukuwa na muda wa kujipanga kuhusu vifaa vya dharura, na hii ina maana kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa vifaa na dawa. Kupata ufadhili mbadala ya kujaza pengo hili ni muhimu. Mataifa ya Afrika sharti kukubali changamoto hii kwa haraka, kwa kugharamia mapambano ya malaria, kwa mfano kutoa fedha kwenye hazina ya dharura na kuongeza bajeti zao kwa afya. Na muungano wa nchi za AU wa kupambana na malaria umesema Afrika imerudi nyuma katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu na kwamba pana haja ya wakuu wa nchi kuwa mstari wa mbele. Joy Fumafi ni mkurugenzi mkuu wa muungano huo. Takwimu zinatia hofu, ila kuna matumaini. Wajua, silaha yetu ya siri katika kupambana na malaria imekuwa ni marais wa nchi, kwa sababu tunachokiona ni kuwa rais akijitolea kuchukua hatua hitajika, huwa tunaona maambukizo ya malaria yanashuka. Tunahitaji utashi wa kisiasa. Ripoti iliyotolewa katika kikao cha AU inaonyesha Afrika inahitaji dola zaidi ya bilioni tano mwaka huu kufadhili mikakati ya kupambana na malaria kufikia mwaka 2030 ambapo nchi za Afrika ziliahidi kutokomeza ugonjwa huo wa malaria. Uamuzi wa chama cha upinzani nchini Sudan cha Umma kutangaza kuunga mkono serikali mbadala na iliyoundwa na jeshi kwenye maeneo yanayokaliwa na wapiganaji wa RSF unaendelea kuwagawa wadau wanaotafuta suluhu ya mzozo unaoendelea kwenye taifa hilo. Douglas Omariba, una yepi katika makala ya Habari Rafiki? Na masante. Kikao cha viongozi wa afrika kimetamatika rasmi mwishoni mwa wiki iliyopita nchini Ethiopia, mzozo wa DRC na Sudani ukigubika mijadala yao. Hata hivyo, wamemaliza vikao bila kuja na suluhu ya mizozo ya nchi zote mbili, ambapo waliishia kwa kutoa wito wa kusitisha mapigano. Tunamuuliza msikilizaji, anaridhika na matokeo ya kikao hiki? Anadhani nini cha zaidi viongozi hao wangefanya kukomesha mizozo barani Afrika? Kushiriki atume ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya ya WhatsApp alama ya kujumlisha Ne msikilizaji, mamlaka nchini Mauritius zimemwachilia kwa dhamana aliyekuwa waziri mkuu Brandith Jugnauth ambaye alikamatwa siku ya Jumamosi kwa kosa la utakatishaji wa fedha. Mwandishi wetu Benson Wakoli ana maelezo zaidi. Pravind alikamatwa pamoja na mkewe Kutiba Jack Nauth baada ya polisi kupata mifuko iliyojaa pesa kwenye nyumba zinazoaminika kuwa za washirika wake na kupata sakabadhi zilizokuwa na majina ya Pravind. Hata hivyo mbele ya mahakama katika jiji kuu la Port Louis, amekanusha mashtaka dhidi yake. Waziri mkuu wa zamani wa Mauritius kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne ametokea katika familia ambayo imekuwa kwenye siasa za Mauritius tangu kisiwa hicho kujipatia uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nane. Aliondoka madarakani mwaka uliopita baada ya chama chake cha Militant Socialist Movement kushindwa kwenye uchaguzi mkuu mwezi Novemba. Nchini Afrika Kusini, mmoja wa maimamu wa kwanza kukiri wazi wazi kuwa ni shoga ameuawa kwa kupigwa risasi. Musnin Henrik amekuwa akisimamia msik, msikiti mmoja mjini Cape Town uliokusudiwa kuwa kimbilio salama kwa mashoga na Waislamu wengine waliotengwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, amerejelea msimamo wake wa nchi yake kuhusu mstakabali wa eneo la Gaza akisisitiza kuwa eneo hilo kustawi ni lazima kundi la Hamas litokomezwe. Msimamo wa rais wa namna hali ya baadaye ya Gaza inastahili kuwa umekuwa kijasiri, sio kama mawazo ya siku za zamani yaliyopitwa na wakati, lakini hiki ni kitu cha kijasiri. Kile ambacho hakiwezi kuendelea ni mbinu za zamani ambazo zimekuwa zikijirudia, na baadaye tunarejea mahala pale pale. Kuhusiana na hili rais, amekuwa wazi kwamba kundi la Hamas haliwezi kuendelea kuhudumu kama kundi la kijeshi au siasa. Kusema kweli, hadi sasa hivi, iwapo kundi hili linaweza kuendelea kuwa na uwezo wa kijeshi, siasa au kutoa vitisho, kwa mujibu wa habari za intelijensia, usalama hawezi afikiwa. Lazima wamalizwe na kuangamizwa. Rubio ametoa kauli hii baada ya kukutana na waziri mkuu wa Israel, ambapo sasa ameelekea Saudi Arabia. Rais wa mpito wa Siria Hamed al Sharaa amezuru maeneo ya Latikia na Tartus, hii ikiwa ni ziara yake rasmi ya kwanza katika mikoa ambayo zamani ilifahamika kuwa ngome ya kiongozi aliyependuliwa Bashar al Assad. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda hivi karibuni atakutana na rais wa Urusi Vladimir Putin nchini Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu ya mzozo kati yake na Ukraine, tamko ambalo alitoa wakati ambapo nchi za Ulaya zinapanga kutengwa na Washington katika mchakato huo. Na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema nchi yake iko tayari kupelekwa wanajeshi wake nchini Ukraine.