Saa moja na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli asubuhi hii baada ya taarifa ambazo tumekuandalia ni pamoja na kwamba viongozi wa AU kujadili suala la utovu right wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapokongamana na Adis Ababa nchini Ethiopia. Human Rights Watch yataka viongozi wa kijeshi wanaokiuka haki za binadamu kuchukuliwa hatua, wakati Ukraini nayo ikisema kwamba mkataba wa amani bila kuhusishwa kamwe hautakubalika. Msikilizaji hujambo na karibu kwa awamu ya kwanza matangazo yetu, ikiwa leo ni Februari 14 mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Utovu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni baadhi ya maswala muhimu yanayotarajiwa kujadiliwa na wakuu wa nchi na serikali za Umoja wa Mataifa wanaokutana leo na kesho jijini Adis Ababa, bila shaka ni Umoja wa Afrika. Msikilizaji, naye katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva katika mazungumzo na mwandishi wetu Karo Oril aliye jijini Addis Ababa amesema hivi karibuni wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC watakutana hivi karibuni ili kujadili namna kutekeleza maazimio ya kusitisha vita. Mwanzo kutakuwa na mkutano wa amri kuu wa majeshi katika hizo nchi unganishi za SADAK na ESC ambao wataweza kutoa mipango ama harakati za vile kutakuwa na ile ceasefire um, alafu tutakuwa na mkutano wa baraza la mawaziri e, mambo ya nchi za nje na pia masuala pia ya defense ambao watakutana na kupata ripoti kutokana na hao amri jeshi ambao watakuwa wamekutana. La tatu pia tutakuwa na mkutano wa sekretari ambaye inatekeleza masuala yote ya sera ambayo yametolewa kutoka SADAK na EAC. Tumekuwa na mazungumzo, tumejadiliana ni vipi tutaandaa hizi mikutano. Kwa hivyo kwetu sisi tunahisi ya kwamba kuna mwelekeo siku za usoni, tutaona upungufu katika ile hali ambayo iko, na watu walichukua huu mkutano very positively. Wakuu wa mataifa ya Afrika wanatarajiwa kupitisha maazimio ya usitishaji vita yaliyokubaliwa jijini Dar es Salaam wiki moja iliyopita. Kwenye taarifa zaidi zaidi, ni kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi wakati huo pia anatarajiwa kuhudhuria mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika mwishoni mwa juma hili utakao waleta pamoja viongozi kutoka mataifa ya Afrika kule jijini uh, Addis Ababa nchini in Ethiopia. Hali ya kiafya ya mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, ni mbaya tangu aanze mgomo wa kula. Mmoja wa mawakili wake amethibitisha undani wa taarifa hii. Ni Emmanuel Makundi. Akihojiwa na shirika la habari la AFP, wakili Arias Rukwago amesema hali ya Besije yairidhishi baada ya kwenda kumwona katika jela anayozuiliwa, akisema anahitaji msaada wa haraka wa matibabu. Rukwago amesema kwa Besije kutoka jela akiwa hai, ni lazima akapatiwe matibabu katika hospitali inayoaminika na yenye vifaa vya kisasa. Walipotafutwa kuzungumzia kuhusu afya ya Besije, viongozi wa idara ya magereza bila kuthibitisha wamesema hospitali zao pia zina uwezo wa kumtibu mwanasiasa huyo kama ambavyo wanafanya kwa wafungwa wengine. Kesi ya Besigye anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi imevuta hisia toka ndani na nje ya nchi hiyo, shinikizo la kuachiwa kwake likiongezeka, wakati huu mahakama ya kijeshi ikikaidi uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo iliyotoa uamuzi kutaka kesi ya Besigye kupelekwa katika mahakama za kiraia. Na msikilizaji, mbali na haya ni kwamba mahakama kuu nchini Kenya imemhukumu aliyekuwa gavana wa jimbo la Kiambu wa zamani ambaye aliondolewa ofisini ni Ferdinand Waititu kifungo cha miaka kumi na mbili jela baada ya kupatikana na kosa la kushiriki ufisadi pamoja na mkewe ambaye pia amehukumiwa. Waendesha mashtaka hao walimshutumu kwa ufisadi katika kutoa kandarasi za ujenzi wa barabara zenye thamani ya uh, shilingi za Kenya milioni mia tano na themanini na nane. Msikilizaji, sasa ni rasmi kuwa mazungumzo ya kurejesha amani Sudani Kusini yaliyojulikana kama Tumaini yamevunjika mjini Nairobi. Haijulikani ni lini mazungumzo haya yatarejelewa tena. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini Bwana James Shumanyula na maelezo zaidi. Pagania Mum, kiongozi wa vyama vya kisiasa vya upinzani Sudani Kusini na pia kiongozi wa kundi la kisiasa la Real Sudan People's Liberation Movement anatueleza jinsi mazungumzo hayo ya kurejesha amani Sudani Kusini yalivyovunjika. Wakati tulipokuwa tunaendelea na mazungumzo ghafla, serikali ya Sudan Kusini ilitufahamisha rasmi kwamba inajiondoa kwenye mazungumzo hayo. Kwa hivyo mazungumzo yalivunjika, hata hatukujaribu kuzungumzia maazimio ya mwisho. Serikali haikutaka kusikia chochote. Kilichobaki sasa ni watu wa Sudan Kusini kuendelea na mapambano ili kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inakuwepo na serikali inakuwa thabiti. Mohamed Ali Guyo, naibu wa mwakilishi mkuu wa serikali ya Sudani Kusini na naibu wa mpatanishi katika mazungumzo ya Nairobi, alikuwa na ujumbe huu kutoka mji mkuu Juba. Serikali ya Sudan Kusini imeomba kuahirishwa kwa muda kwa, kwa mazungumzo kutoa nafasi kwetu wawakilishi kurudi Juba kupata mashauri zaidi. Mazungumzo hayo yanayojulikana kama msukumo wa tumaini ya ngali na lengo la kuleta amani ya kudumu kwa watu wote wa Sudan Kusini. Hii ni mara ya tatu tangu mwezi wa tano mwaka jana kwa mazungumzo hayo ya kurejesha amani Sudani Kusini kuvunjika tukisali ya Sudan. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yametoa tahadhari juu ya kuongezeka kwa ghasia katika kambi ya Zamzam inayokabiliwa na njaa karibu na muji wa Alfasha, kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan. Mamlaka za uchaguzi nchini Ethiopia Alhamisi ziliwatangaza kuwa zimesitisha chama cha upinzani cha Tigrey kilichokuwa tawala kwa kuvunja makubaliano ya kisiasa nchini humo. Habari ndiyo, kila siku za Ijumaa, katika makala ya habari rafiki, ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Taarifa zaidi ya msikilizaji. Shirika la kimataifa la kucea haki za binadamu Human Rights Watch limetoa wito kwa nchi za Umoja wa Afrika kuchukua hatua za haraka dhidi ya viongozi wa kijeshi nchini Mali wanaoendelea kuwanyanyasa wanasiasa upinzani na wanaharakati. Victor Buso na maelezo zaidi. Kupitia barua iliyotumwa kwenye tume hiyo inayoshughulika na masuala ya haki za binadamu, Human Rights Watch imesema imechukua hatua hiyo baada ya watu kumi na mmoja kukamatwa na kuzuiwa kwa kuukosoa uongozi wa kijeshi Tangu jeshi lilipochukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini uongozi huo umeendelea kuwalenga wapinzani, wanahabari, wanaharakati na watu wenye mitazamo tofauti, hali ambayo imesababisha mazingira ya kufanya siasa kuwa magumu. Dauda Magasa ni miongoni mwa wakosoaji wakuu wa uongozi wa kijeshi ambaye alikamatwa baada ya kuhoji ni lini uchaguzi wa urais utafanyika. Jeshi lilikuwa limeahidi kufanya uchaguzi wa urais mwezi Machi mwaka uliopita, lakini uchaguzi huo umeairishwa kwa muda usiojulikana na msikilizaji, taifa la Senegal limeanza kuzalisha aina mbalimbali za mafuta katika kiwanda chake cha kusafisha kilichopo karibu na jiji kuu la Dakar. Kampuni inayohusika na kiwanda hicho imetangaza jana Alhamisi. Mamlaka ya usalama nchini Libya imefanikiwa kupata takriban mili 11 zaidi ya wahamiaji katika kaburi la pamoja kusini mashariki mwa taifa hilo RFI na msikilizaji matangazo yayo pia yanasikika katika redio komunitari de Butembo na unaweza kutusikiza pia moja kwa moja kupitia redio bilingue kule Beni. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema ya nchi yake haitakubali ya mkataba wote wa amani utakaopendekezwa na Marekani kwa kushirikiana na Urusi bila ya kuhusishwa Tumefanya mazungumzo mara tatu na rais Trump na hivyo sikubaliani na mpango wake wa kuzungumza na Urusi kwanza. Hakika sio kitu kizuri sana. Unafahamu namna sisi raia wa Ukraine na watu wa Umoja wa Ulaya tunavyochukulia jambo hili kwa uzito. Ukweli ni kwamba jambo hili linahusu Ukraine na hakuna kinachoweza kufanyika bila ya sisi kuhusishwa. Mazungumzo kati ya Ukraine na Marekani ni muhimu kuona namna ya kumzuia Putin, lakini sifikiri ni sawa kwanza kuzungumza uh, uh, na Warusi uh. Yakijiri hayo rais wa Marekani Donald Trump amesema waziri mkuu wa India Narendra Modi amekubali mazungumzo ya kupunguza kiwango cha ushuru kilichowekewa bidhaa zinazotoka Marekani ili kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili, huku akitangaza ushirikiano zaidi kwenye maswala ya ulinzi na usalama. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hayo. Kundi la Hamas linatarajiwa kuachia huru mateka wengine watatu wa Gaza kufikia Jumamosi hii ikiwa ni katika juhudi za makubaliano ya kusitisha mapigano kule Gaza yaliyofikiwa kati yake na Israeli.