Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia, ni pamoja na rais wa DRC Felix Chisekedi kuhudhuria mkutano wa wakuu wa nchi za SADEC na EAC nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa watoa wa wito kwa pande zinazozozana nchini DRC kunyamazisha silaha. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa asema nchi yake haitokubali kudhulumiwa na Marekani. Nayo na Marekani yaiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya ICC. Ni Ijumaa ya Februari 7 mwaka wa 2025 msikilizaji. E, viongozi wa kundi la waasi wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda hapo jana waliwaonyesha hadharani iliyowaita viongozi e, wapya wa jimbo la Kivu Kaskazini mjini Goma wakati huo wakiripotiwa kujaribu kuchukua maeneo ya jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kutoka Goma. Mwanahabari wetu Benjamin Kasembe alitutumia ripoti ifuatayo. Kabla ya kufanyika kwa mkutano huo kwenye uwanja wa michezo wa Delinite, watu waliokuwa na vipaza sauti walipita katika mitaa ya jiji la Goma wakiwahimiza wakazi kushiriki. Shughuli za kawaida zilikatizwa kwa saa kadhaa wakati waasi hao walipokuwa wanawahutubia wakazi, huku baadhi ya watu waliohudhuria wakionekana wamevalia mashati yenye maandishi kuongoza Kivu Kaskazini kwa njia tofauti. Mbele ya wananchi waliohudhuria mkutano huo, kiongozi wa waasi hao Korne Nanga alimtambulisha Bahati Msanga Erasto kama gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini akiwakilisha waasi hao na kusema atasaidiwa na Wili Manzi na Amani Bahati. Aidha, Nanga amewaambia wakazi wa Goma waliohudhuria mkutano huo wa dharura kuwa uongozi wa M23 utaimarisha uhusiano wa karibu na wananchi kwa lengo la kutatua changamoto zinazowakabili. Wiki hii waasi wa M23 walitangaza usitishaji wa vita ili kuruhusu misaada ya kibinadamu, lakini mapigano mapya yaliripotiwa jimboni Kivu Kusini siku ya Jumatano, ambapo waasi hao waliripotiwa kuudhibiti mji wa Nyabibwe. Benjamin Kasembe, Goma, RFI. Katika hatua nyingine, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imesema itawasilisha hoja aa, kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswis, kutaka uchunguzi ufanyike kuhusu kile ilichokiita ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika mji wa Goma. Mjumbe wake Paul Mpole Losoko Efambe aliwaambia waandishi wa habari hapo jana. Afisa mkuu anayehusika na hesabu za serikali nchini Uganda na wengine wanane wa wameshtakiwa kwa utakatishaji fedha kutokana na wizi wa karibu dola milioni 16, zilizokusudiwa kulipa mikopo ya maendeleo kulingana na nyaraka za mahakama. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa hali ya kibinadamu katika majimbo mawili ya Kordofan kusini na Blue Nile nchini Sudan itakuwa mbaya zaidi katika siku chache zijazo, wakati huu pande hasimu zikiendelea kupigana. Kupitia naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq, mjumbe wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN kwenye nchi hiyo Clementina Nkweta Salami ni kuwa hali ni ya kuogofya na msaada wa haraka unahitajika. Mratibu mkazi wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, Clementini Nkweta Salami ameonya kuwa majimbo ya Kordofan kusini na Blue Nile yanaelekea kwenye maafa huku ghasia zikiendelea kuongezeka kwa kasi ya kutisha. Nkweta Salami amesisitiza kwamba mahitaji ya kibinadamu yanasalia kuwa muhimu katika jimbo la Blue Nile huku kukiwa na ripoti za uhamasishaji mkubwa wa migogoro. Pia alitoa wito kwa pande zote katika mzozo wa Sudan kupunguza mvutano, kulinda a million raia, miundombinu na kuruhusu mashirika ya kibinadamu wafikia bila vikwazo wale wanaohitaji msaada wa haraka sauti yake farhan hak msemaji wa umoja naibu msemaji wa umoja wa mataifa chanzo cha kijeshi kimesema kuwa jeshi la sudan limesonga mbele ili kuukomboa kikamilifu mji mkuu wa khartum baada ya mashambulio ya wiki nzima yaliyolenga kutoa tena sehemu kubwa ya mji mkuu huo kutoka kwa wanamgambo wa rsf Msikilizaji, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika CDC kinatarajiwa kumwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kulalamikia hatua ya Washington kusitisha ufadhili wake kwa mataifa ya nje hasa katika sekta ya afya. Kiongozi wa mwandamizi wa kituo hicho Profesa Ngashi Ngongo na mshauri wa CDC kuhusu namna ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox amesema mpaka sasa mataifa ya Afrika hayana kauli moja kuhusu hatua ya Marekani. Hatujasikia taarifa yeyote kutoka kwa kiongozi wetu wa nchi za Afrika uh, mpaka, mpaka sasa uh, lakini tunafahamu kuwa uungwaji mkono wa mataifa ya Afrika kwa mataifa ya WHO hawezi kutiliwa shaka. Kinachofanyika kati ya WHO na Marekani, hatujaona mataifa ya Afrika yakichukua msimamo wa pamoja, lakini tunatambua kuwa mataifa ya Afrika yangependa ya hali irejee kama kawaida, kwa kuzingatia mchango wa Marekani kwenye suala la afya ya umma. Sauti yake kiongozi mwandamizi wa kituo cha Africa CDC, Profesa Ngashi Ngongo. habari ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesisitiza kuwa nchi yake haitotishiwa au kuhujumiwa katika uamuzi wa kutekeleza mipango ya kunufaisha wananchi wa nchi hiyo. Cyril Ramaphosa ameelezea wazi kwamba amekosoa hadharani hatua ya Marekani kusitisha ufadhili wa kifedha kwa nchi yake kutokana na kile Washington ilidai Pretoria inakiuka haki za baadhi ya watu wachache katika kuwanyang'anya ardhi. Kurugenzi ya Usalama na Hilali Nyekundu ya Libya hapo jana ilisema takriban miili 29 ya wahamiaji imepatikana katika maeneo mawili kusini mashariki na magharibi mwa nchi ya Libya, na kwamba miili 9 iligunduliwa katika kaburi la pamoja katika shamba moja eneo la Jikara lilioko eneo kilomita takriban 441 kutoka Bengazi. Mazishi aliyekuwa kiongozi wa kiroho kwa mamilioni ya waumini wa Kiislamu wa, wa madhehebu ya Shia ya Ismailia Agakan wa nne aliyefariki siku ya Jumanne mjini Lisbon yatafanyika nchini Misri siku ya Jumapili. Taarifa ya Ismail Imahmat imesema. Msikilizaji, wizara ya mambo ya ndani huko Moroko hapo jana ilisema kwamba maafisa wake waliwazuia wahamiaji elfu sabini na nane na kuvuka uh, kinyume cha sheria na kuingia katika eneo la Umoja wa Ulaya mwaka uliopita, ikiwa ni asilimia 4.6 kutoka mwaka wa jana. Marekani, ama rais wa Marekani Donald Trump ametia saini amri ya kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC kwa kile alichosema inawalenga viongozi wa Marekani na mshirika wake wa karibu Israeli. Kufahamu zaidi hii hapa taarifa ya Carol Corir Rais Trump katika amri hiyo ameituhumu mahakama hiyo kwa kutumia vibaya madaraka yake kwa kutoa amri ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Vikwazo vilivyowekwa kwa viongozi hao ni pamoja na vile vya kusafiri na mali zao kuzuiliwa. Vikwazo hivi vinajiri baada ya mazungumzo kati ya rais Trump na Netanyahu aliyezuru ikulu Washington siku ya Jumanne, hii ikithibitisha uungwaji mkono wa Trump kwa taifa la Israel. Marekani na Israel si wanachama wa mkataba wa Roma uliounda mahakama ya ICC, ila sheria hiyo inatoa ruksa kwa kiongozi wa mashtaka kuanzisha uchunguzi wa uhalifu wa kivita kupitia pendekezo la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Trump katika utawala wake wa kwanza aliwahi kumwekea vikwazo vya kifedha na viza mtangulizi wa Khan, Fatou Bensouda, akiitaja ICC kuwa mahakama ya kangaru. Carol Korir, jaji wa mahakama kuu nchini Marekani, hapo jana alisimamisha mpango uliopangwa na bilionea Elon Musk wa kupunguza idadi ya wafanyakazi wa, wa serikali. Ukraine imesema iko tayari kufungua njia ya kibinadamu ili kuruhusu mamia ya raia wa Urusi wanaoishi katika maeneo ya mpakani yaliyotekwa na jeshi lake kurejea katika eneo linalodhibitiwa na Urusi ikiwa Moscow itaiomba kufanya hivyo.