Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corier, tumekuandalia mengi, lakini kwanza, muktasari. Marekani kuendelea kutoa msaada kwa misheni ya Haiti licha ya tangazo la awali la Marekani. Wanasiasa wa upinzani nchini Gabon wamshinikiza rais wa mpito Oligui Nguema kurejesha utawala wa kiraia. Marekani yajitetea kuhusu mpango wa Rais Donald Trump katika ukanda wa Gaza. Hujambo na karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ametoa aweni ya kusitishwa kwa msaada wa nje kwa nchi ya Haiti, uamuzi ambao sasa utashuhudia Washington ikitoa wa mamilioni ya dola kusaidia operesheni za usalama kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa ripoti yake, Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa msemaji wa ofisi ya Rubio, Marekani haijasitisha misaada yoyote kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kwenye taifa hilo. Kauli aliyoitoa wakati huu Rubio akianza ziara jamhuri ya Dominika. Katika taarifa yake, Rubio ameidhinisha kiasi cha dola za marekani milioni 40, kama msaada wa idara ya polisi ya Haiti na polisi wa kimataifa wanaoongozwa na Kenya. Aidha, ripoti zinasema kufuatia tangazo hilo, Washington Jumanne wiki hii ilituma magari maalum ya kijeshi kwa kikosi cha kimataifa kilicho chini ya Kenya, uamuzi unaotengua msimamo wa awali kuhusu kuzuia misaada ya nje. Katika hatua nyingine, waziri Rubio amesema nchi za Misri na Israel zitaendelea kupokea msaada wa nchi yake. Mkewe mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije, Wini Byanyima, ameiomba mahakama kuu kumwamuru mwanasheria wa nchi hiyo na kamishna wa magereza kushurutishwa kuwaachia Daktari Besije na mshtakiwa mwenza Haji Obed Lutale, akisema kuendelea kuzuiliwa katika gereza la Luzira ni ukiukaji wa haki zao. Umoja wa Mataifa unasema viongozi wa Sudan Kusini hawana tena muda wa kupoteza wala nafasi ya kuahirisha kwa mara nyingine uchaguzi wa nchi hiyo baada ya kusogezwa mbele kwa miaka miwili mwishoni mwa mwaka jana. Nicolas Haysom, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan Kusini, ameliambia Baraza la Usalama kuwa watawala wa Juba hawana nafasi nyingine ya kupoteza. Muda tayari umeyoyoma kuelekea uchaguzi uliosongezwa mbele. Wafanya maamuzi wanatakiwa kuchukua hatua kadhaa kwa haraka. Hadi sasa hatujaona kutekelezwa kwa ahadi ya kuisha mpango kazi wa ratiba ya uchaguzi. Utengenezaji wa katiba na sensa ya watu bado haviingiani katika mpango wa sasa kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka 2026. Ni sauti yake Nicholas Haysom, mwakilishi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Jeshi la Sudan limesema limepiga hatua katika mapambano ya kulikomboa jiji kuu la Khartum baada ya makabiliano makali na wanamigambo wa RSF. Amesema msemaji wa jeshi Nabil Abdallah. Shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema mashambulio yaliyotekelezwa katika siku tatu zilizopita kwenye maeneo kadhaa nchini Sudan yamesababisha vifo vya watoto wanaofikia 40, shirika hili likionya kuhusu hatari inayowakabili watoto kwenye maeneo ya vita. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umeendelea kuonyesha kuguswa na hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa kwenye kulenga hospitali ya Alnua kwenye mji wa Omdurman yalisababisha vifo vya watu sita na wengine sitini kujeruhiwa wakiwemo wafanyikazi wa kujitolea pamoja na wagonjwa waliokuwa wakitaka kutibiwa. Mashambulizi haya kwenye hospitali lazima yakome. OCHA inasisitiza kwa mara nyingine kwamba raia, ikiwa ni pamoja na wafanyikazi walioko mstari wa mbele katika kutoa msaada, sio walengwa na lazima walindwe. Ni sauti so yake Stevan Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ali Bilali, tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nam ni kushukuru sana. Hii leo Februari 6 dunia inaungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga vitendo vya ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Hatua ya kupiga vita ya ukeketaji inakumbwa na changamoto kadhaa katika baadhi ya mataifa licha ya kupiga hatua katika mataifa mengine. Unafikiri nini kinakosekana kufanikisha vita hivi dhidi ya ukeketaji? Na nchini mwako hali ipoje? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Unaendelea kupata matangazo mubashara kutoka RFI kutoka jiji kuu la Nairobi, na pia redio washirika ikiwemo Uzima Redio kule Dodoma kupitia 94 FM na pia IC kule, IC FM kule, uh, kule Njombe kupitia 99.5. Na wanasiasa wa upinzani nchini Gabon wamemtaka rais wa mpito nchini humo Jenerali Oligui Ngema kuheshimu kauli ya aliyoitoa baada ya mapinduzi ya Agosti 30 mwaka elfu mbili ishirini na tatu ya kurudisha madaraka kwa raia. Noel Betra Botsanga ni mwanasiasa kutoka jukwaa linalofahamika kama Telema nchini Gabon nadhani kwa ajili ya uokovu wa nchi yetu na ili kuwa na mustakabali mzuri, inabidi tuwe na viongozi wapya. Hawa wa zamani sio wale watakaotuokoa kesho. Watu huwa wanashindwa kuheshimu kauli zao. Kwa mfano, Septemba 4 Rais wa mpito alisema kwamba atawarejeshea raia madaraka ili kuandaa uchaguzi wa urais ulio huru na wazi. Unapotaka kurejesha taasisi za serikali, nadhani jambo la kwanza la kurejesha ni neno. Kuna kauli ilitolewa na inabidi kutekeleza ulichokisema. Ni sauti yake Noel Betra Butzanga wa jukwaa la upinzani linalofahamika kama Telema nchini Gabon alipozungumza na Francois Mazee wa RFI idhaa ya Kifaransa. Wanaseminari kumi na saba kaskazini magharibi mwa Nigeria wamefariki katika mkazo wa moto baada ya moto kuteketeza makazi yao wakiwa wamelala, wamesema polisi na mamlaka katika jimbo la Zamfara. Utawala wa kijeshi nchini Niger umeamuru ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC kusitisha operesheni zake na kuondoka nchini mara moja, ukisema umesitisha mikataba na ICRC, ingawaje haujatoa sababu ya hatua hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema hatuhudhuria kikao cha mawaziri wa mashauriano ya kigeni kutoka nchi wanachama wa muungano wa G20 kinachofanyika Afrika Kusini kuanzia Februari 20, hatua inayojiri baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kusitisha misaada kwa nchi hiyo. Italia imelaumu mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC kwa kuachiwa mtuhumiwa wa uhalifu wa kivita raia wa Libya Osama Al Masri Najim, ikisema ilitoa amri ya kukamatwa iliyokuwa hafifu. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchi ya Marekani hapo jana imetetea matamshi yaliyotolewa na rais Donald Trump kuhusu eneo la Gaza, waziri wake wa mambo ya nje akisema mpango wa kuhamisha wa Palestina kutoka Gaza utakuwa ni wa muda. Utetezi wa Marekani umekuja saa chache baada ya nchi za Kiarabu na washirika wa Marekani, akiwemo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres wakikosoa mpango huo waliosema ni wa kibaguzi. Zaidi ya Gaza, Gaza Finland, hali inaendelea, inaendelea kuwa mbaya katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na walowezi wa Kiyahudi ikiwa ni pamoja na Jerusalem Mashariki. Nina wasiwasi mkubwa wa kuongezeka kwa ghasia zinazofanywa na walowezi wa Israel na vurugu nyingine. Vurugu lazima zikome, sheria za kimataifa lazima ziheshimiwe na uwajibikaji uhakikishwe. Ni lazima tufanye kazi kwa ajili ya kuhifadhi umoja, mshikamano, uadilifu wa eneo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu na kurejesha, kuijenga upya Gaza. Jumuiya ya kimataifa lazima iunge mkono mamlaka ya Palestina hadi mwisho ni sauti so yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump amesaini amri rasmi ya kupiga marufuku wana michezo wenye jinsia pacha kushiriki michezo ya wanawake, hii ikimaanisha pia shule zilizo na wanafunzi wa aina hiyo hawatapata ufadhili wa serikali kugharamia mipango ya michezo. Argentina imetangaza itaharamisha matibabu ya kubadili jinsia ya mtu, huu ukiwa ni mkakati wa kupambana na kila mitaja kuwa mtazama potovu. Ni