Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka ujambo hapo ulipo, karibu tuanze na muktasari wa habari. Raia wa Beni huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC hapo jana waliandamana kulaani hatua ya waasi wa M23 kuingia jijini Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Marais wa Rwanda na DRC kuniradhi, marais <coughs> wa Rwanda na DRC kushiriki katika mkutano wa pamoja wa kikanda SADC EAC, Jumamosi Dar es Salaam Tanzania. Afrika Kusini kuzuia madini yake kwa Marekani baada ya Trump kutangaza kukata ufadhili kwa nchi hiyo. Nao viongozi wa Umoja wa Ulaya washangazwa na tishio la Marekani kuziwekea vikwazo uh, vya kibiashara nchi wanachama. Ni Jumanne ya Februari 4 mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Msikilizaji, maandamano makubwa yamefanyika hapo jana kwenye mji wa Beni huko Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, raia wakilaani hatua ya waasi wa M23 kuingia jijini Goma masasa wakijaribu kuingia katika maeneo ya Kivu Kusini. Mbali na maandamano hayo, kuna mgomo wa siku mbili uliosababisha kusitishwa kwa shughuli zote za kawaida. Kutoka Beni, Erikson Luhembo anatuarifu zaidi <mukana> kulionekana viongozi wa kienyeji, wanasiasa toka kambi tawala na lili la upinzani. roho zinachoshwa na, na ukimya wa jamii ya kimataifa ni kauli ya mmoja wa waandamanaji. Sisi tunafanya maandamano kwa sababu roho zimechoka na tuko tayari kukufia kwetu Nord Kivu, Kongo mzima. Ni hii Umoja wa Mataifa tungitaka jiprononse kwa sababu wanakaa kimya, wajui vinayopitikana Goma pamoja na hayo, wakivaa kanzu na vitambaa vyeusi, wanawake walijitokeza kwa wingi. tunaomba tunapata tu amani juu vita ishe na ubakaji ishe, tusiake ile ma, waenemimu manyumba zetu, juu inaonesha ke tuko nyuma ya arme yetu kama mamamu, kusudi wapate tena kuraji ya kuendelea mbele. Isitoshe, raia wa Beni, DRC wataka sheria za kimataifa kufuata mkondo wake, kufuatia kile wanachokita ja kama uvamizi wa nchi jirani dhidi ya taifa lao. Kuonesha ulimwengu mzima tuko nyuma ya vikosi vya FARDC, hatutaki utawala wa kimabavu ya kuja kuiba mali ya Kongo, eti wanatafuta wa FDL. Maandamano hayo yatoendelea hadi siku ya Jumanne kwa mwito wa mashirika ya kiraia. Ericson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameapa kuendelea kusimama na DRC licha ya shinikizo kutoka ndani ya nchi yake kuwaondoa wanajeshi wake huko, nchini, huko mashariki mwa nchi hiyo. Mamlaka nchini Uganda zimeanza kutoa chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya Ebola ikiwa ni siku nne tangu kuripotiwa kwa mlipuko mpya wa virusi hivyo ambapo muuguzi wa afya amefariki na wengine kadhaa wamethibitishwa kuwa na maambukizi. Carol Korir na undani wa taarifa hii. Shirika la afya duniani limesema majaribio haya yanalenga kutathmini ufanisi wa chanjo hiyo dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan. Wahudumu wa afya na makundi yaliyo kwenye hatari ya kuambukizwa ndio wanaolengwa katika kampeni hii. WHO imesema imekuwa ikishirikiana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Africa CDC, watafiti kutoka chuo kikuu cha Makerere na taasisi ya utafiti wa matibabu ya Uganda kuandaa chanjo hiyo tangu mgonjwa wa kwanza kuthibitishwa Januari 30. Uchunguzi wa chanzo cha mlipuko bado unaendelea. Carol Corir. Somalia imethibitisha kukamatwa kwa kamanda mkuu wa tawi la Islamic State kwenye eneo la Puntland ikiwa ni siku mbili baada ya mashambulio ya anga ya Marekani. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amezitaka nchi wanachama kuongeza shinikizo kwa Marekani kufikiria upya uamuzi wake wa kujitoa kwenye shirika hilo, akirejelea kauli yake kuwa hatua ya Washington itakuwa na athari kubwa kidunia. Tunasikitikia uamuzi huo na tunatumai Marekani itauangalia upya. Tupo tayari kwa mazungumzo, kujadili uhusiano wa kihistoria kati ya WHO na Marekani ambao ulisaidia kuleta mafanikio kama vile kumalizwa kwa ugonjwa kama ndui, na naweza kukupa orodha ndefu. Amri hiyo aliitoa kwa sababu nne za Marekani kujiondoa kwenye WHO. From WHO. Ni sauti yake Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO. Naam, Ali Bilali, tuambie nini mada ya habari rafiki leo jioni? Nam, ni kushukuru sana. Magonjwa ya maambukizi yameibuka tena katika mataifa ya Afrika Mashariki baada ya hapo jana wizara ya afya nchini Uganda kuthibitisha visa vingine viwili vya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola, na kabla ya hapo kuliripotiwa maambukizi ya ugonjwa huo nchini DRC huku mabag iripotiwa nchini Rwanda, Burundi, Tanzania na Uganda. Wewe msikilizaji, kutoka mataifa haya Afrika Mashariki, unachukua hatua gani za tahadhari kujilinda na maambukizi ya virusi hivyo? Ni hatua gani zimechukuliwa na nchi yako kukabiliana na maambukizi ya maradhi haya? Tuandikie kwenda kwenye namba 25411420 Hakikisha msikilizaji, unajirekodi sehemu tulivu. Waziri wa madini wa Afrika Kusini Gwede eh, Mantashe sasa anasema imefika wakati bara la Afrika likazuia usafirishaji wa madini kwenda Marekani ikiwa rais wake Donald Trump atasitisha misaada ya kifedha kwa nchi zao. Mantashe amemtaka Trump kutumia njia rasmi kulalamikia serikali yake. Let us Tuzuie madini kwenda Marekani kama hawatupi pesa, tusiwape madini. Ukweli uliyepo wanachukua madini yetu, kisha wanasema tunathitisha ufadhili. Hapana, tuna madini katika bara letu, kwa hivyo tuna kitu mikononi. Sisi si, si watu waombaomba. Lazima tutumie tulichobarikiwa nacho kwa faida yetu kama bara. Ikiwa kama bara tutaogopeshwa kwa vitisho, tutaporomoka na madini yetu. Aidha, amesisitiza Afrika Kusini ni nchi huru na sharti masuala yake ya ndani kuheshimiwa. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebun ameshutumu kile alichokiita masharti ya mazungumzo, akipinga hatua ya Ufaransa kuunga mkono mpango wa Moroko kwa Sahara Magharibi na kukamatwa kwa mwandishi Bwalem Sansal, mhamiaji muhami, aliyedai kuwa aliteswa na mshukiwa wa uhalifu wa kivita wa Libya hapo jana alisema kwamba aliwasilisha malalamiko kwa waendesha mashtaka akidai kuwa waziri mkuu wa Italia alimwezesha mshukiwa huyo kuachiliwa huru. RFI. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana mjini Brussels, Ubelgiji, wamesema tishio la Marekani kuziwekea nchi wanachama vikwazo vya kibiashara ni ujinga na havina maana. Tangu waingie madarakani, Rais Donald Trump aliapa kutangaza tozo dhidi ya Umoja wa Ulaya aliyoutuhumu kwa kukosa urari wa kibiashara na nchi yake. Emmanuel Macron ni rais wa Ufaransa. Ripoti imewasilishwa, yote yamesemwa: ni namna gani Ulaya itazalisha zaidi kwa ajili yake, ni namna gani Ulaya itachukua jukumu lake kuwekeza zaidi kuhusu hatima yake ya baadaye. Ni katika kuamua kufanya manunuzi ya Ulaya, ndio itakuwa huru zaidi, na hili ni rahisi sana, hivyo swala la kuwa na dhamira hiyo. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Nchi wanachama za Umoja wa Mataifa hapo jana zilizindua mazungumzo kuhusu mkataba wa kimataifa wa kodi bila ya Marekani kuwepo, unaolenga kuunda mfumo wa haki ambao unashughulikia ukwepaji wa biashara za matajiri wakubwa na za kimataifa miongoni mwa maswala mengine. Msikilizaji, uamuzi wa bilionea wa Marekani Elon Musk ambaye alizaliwa kule Afrika Kusini kuwa na udhibiti na maamuzi katika taasisi nyeti za serikali umeibua hisia mseto kwenye taifa hilo, baadhi wakiapa kumpeleka Trump mahakamani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Inland FM huko Mwanza nchini Tanzania. Lakini vilevile matangazo haya yanasikika kupitia Baraka FM ya mkoani Mbeya, masafa 107.7 FM.