Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Corrier. Baadhi ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo: Rwanda yaridhia kuandaliwa mkutano kati ya AU na SADC kuhusu mzozo wa DRC. Marekani husitisha misaada ya kifedha kwa nchi ya Afrika Kusini kwa tuhuma za ubaguzi na unyakuzi wa ardhi. Na Canada na Mexico zatangaza tozo kwa bidhaa za Marekani kujibu hatua ya Washington kutoza bidhaa zao na tumai Jumatatu yako imeanza vizuri. Karibu katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Nchi ya Rwanda imekaribisha kwa mtazamo chanya uamuzi wa viongozi wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ambao walitaka kuwepo kwa mkutano wa pamoja kati ya jumuiya yao na ile ya Afrika Mashariki kuzungumzia mzozo wa mashariki mwa DRC. Undani wa taarifa hii na Paul Nzioki. Kauli ya Rwanda inakuja ikiwa zimepita siku chache tangu viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wapendekeze wazo kama lililotolewa Ijumaa na viongozi wa Sadik. Katika kikao cha wiki iliyopita viongozi wa Afrika Mashariki walitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano, bila hata hivyo kuinyoeshea kidole cha lawama Rwanda, ambayo inatajwa na Umoja wa Mataifa kuwasaidia waasi wa M23 ambao wanadhibiti maeneo kadhaa ya mji wa, wa Goma. Licha ya kutajwa kuwasaidia waasi hao utawala wa Kigali umeendelea kukanusha licha ya mara kadhaa kunukuliwa kuunga mkono harakati za M23, pamoja na kushinikiza Kinchasa kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na waasi hao. Jeshi la Tanzania limethibitisha kuwawa kwa wanajeshi wake wawili na kujeruhiwa kwa wengine wanne katika mapigano ya M23 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo yamedumu kwa siku kumi kwa sasa. Mamlaka kwenye eneo la Somalia linalojitawala la Puntland mwishoni mwa juma zimethibitisha kuwa mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Marekani katika mlima wa Golis yaliua viongozi wa juu wa kundi la wanajihadi wa Kiislamu Islamic State. Maelezo zaidi na Victor Motori. Tangazo la Putland limefuatia lile lilotolewa hapo jana na rais wa Marekani Donald Trump kupitia ukurasa wake wa X, ambaye alithibitisha kuviagiza vikosi vya nchi yake kutekeleza mashambulio dhidi ya wanajihadi hao. Shambulio hili limetekelezwa kipindi ambacho vikosi vya Putland vimekuwa vikiendesha operesheni dhidi ya Islamic State kwenye milima hiyo tangu mwezi Disemba mwaka jana. Jeshi la Marekani kwenye taarifa yake, mbali na kuthibitisha kufanya mashambulio hayo, limedai ya kukuwa na madhara yote kwa raia wa kawaida. Kwa upande wake serikali ya Mogadishu imesema mashambulio hayo yalihusisha wanajeshi wake na wale wa Marekani. Kundi la Islamic State halina uwepo mkubwa nchini Somalia ukilinganisha na lile la Al Qaida na Al-Shabab. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Fattah al-Burhan amefanya ziara ya pili katika mji wa Umrawaba kaskazini mwa jimbo la Kordofan, ziara ambayo ameeleza ni muhimu katika mzozo unaoendelea nchini humo. Jeshi limekuwa likisema limefanikiwa kukomboa baadhi ya maeneo ambayo yamekuwa yakidhibitiwa na wapiganaji wa RSF tangu wiki iliyopita. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF linasema mashambulio ya mabomu yaliyofanywa mwishoni mwa juma lililopita kwenye soko moja mjini Khartum, Sudan, yamesababisha kujaa kwa vyumba vya kuhifadhi maiti kwenye mji huo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Emmanuel Makundi. MSF na mamlaka za Sudan zinasema wapiganaji wa RSF walihusika katika shambulio la siku ya Jumamosi kwenye mji wa Omdurman ambapo watu 60 waliuawa na wengine zaidi ya 100 walijeruhiwa, madai ambayo hata hivyo kundi hilo limekanusha. Mashirika ya kibinadamu yanasema wengi wa waliouawa katika soko hilo walikuwa ni wanawake na watoto. RSF na jeshi la Sudan wamekuwa wakipigana kwa zaidi ya miezi ishirini na mbili, mapigano yaliyosababisha vifo vya maelfu ya raia huku mamilioni wengine wakiwa wakimbizi katika kile Umoja wa Mataifa umekitaja kama mojawapo ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa hapo jana nao ukilaani mashambulio ya hivi karibuni yanayofanywa na pande hasimu dhidi ya raia, UN ikilitaja shambulio la soko la Omdurman kama halikubaliki. Vikosi vya usalama vya Jibuti vimefanya shambulizi la ndege isiyo na rubani katika mpaka wake na Ethiopia na kuwaua waasi wanane wa kundi la Adorta na idadi ya raia ambayo haijulikani, zimesema mamlaka nchini humo. Victor Muturi, tuambie tunajadili nini kwenye Habari Rafiki? Mwishoni mwa juma viongozi wa jumuiya ya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADIC walikubaliana kukutana na marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki kujaribu kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, ambapo hadi sasa zaidi ya watu 700 wamefariki. Tunamuuliza msikilizaji atarajie nini kutoka kwenye mkutano wao. Anadhani SADIC na EAC wataweza kuja na suluhu? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 Tangazo haya yanakokujia mubashara pia kupitia redio wa shirika Baraka FM ya mkoani Mbeya kupitia masafa ya mia moja na saba nukta saba. Rais wa Marekani Donald Trump amesema atasitisha misaada yote ya kifedha kwa nchi ya Afrika Kusini kwa kile amesema mamlaka zinachukua ardhi kwa nguvu na kuzibagua baadhi ya jamii. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Suala la ardhi nchini Afrika Kusini limekumbwa na mgawanyiko kwa muda mrefu huku juhudi za kurekebisha ukosefu wa usawa wa utawala wa wazungu zikisababisha ukosoaji kutoka kwa matajiri, miongoni mwao Elon Musk ambaye alizaliwa Afrika Kusini na kwa sasa ni mshauri wa Trump. Mwezi uliopita, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitia saini mswada unaoeleza kuwa serikali inaweza katika hali fulani kutolipa fidia mali ambayo itanyakuliwa kwa maslahi ya umma. Katika ukurasa wake wa kijamii wa X Rais Trump amesema kitendo cha kunyakua ardhi hakikubaliki akisema ufadhili wote ujao kwa Afrika Kusini utatolewa baada ya kukamilika kwa uchunguzi. Madereva wa malori kutoka nchi za Mali, Niger na Burkina Faso wanahisia mseto kuhusu hatua ya nchi hizo kuondoka rasmi kwenye Jumuia ya Kimaendeleo ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, baadhi yao wakifurahia uhuru wa usafiri, uhitaji wa usafiri kuondolewa uhitaji wa viza. Wakati huu pia ECOWAS ikiwa imeacha mlango wa nchi hizo kufanya mazungumzo mengine na nchi hizo. Aliyekuwa rais wa Gabon aliyepinduliwa, Ali Bongo, ameanza ya chakula kupinga kuendelea kuzuiliwa kwa mke wake Selvia na mwanawe wa kiume Nordine wanaoendelea kuzuiliwa na utawala wa kijeshi licha ya hali zao za afya kudurura. Huu utakuwa ni mgomo wa pili, mara ya kwanza akipinga kile ambacho alidai ni kutekwa na kuteswa kwa wanafamilia wake. RFI. Saa chache baada ya kutangaza ushuru wa forodha wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Canada na Mexico, mataifa haya yamejibu hatua ya Washington kwa kutangaza tozo dhidi ya bidhaa za Marekani, wakati huu rais Donald Trump akitarajiwa kuzungumza na viongozi wa nchi hizo. Aidha, Trump aliitangaza asilimia kumi ya tozo kwa bidhaa za Uchina. Kufuatia hatua ya Washington, Canada kupitia kwa waziri mkuu wake Justin Trudeau ilikuwa wa kwa alikuwa kwanza kutangaza tuzo kwa mamia ya bidhaa za Kimarekani. Kwa masikitiko, hatua zilizochukuliwa hivi leo na ikulu ya White House zimezidi kututenganisha kuliko kutuleta pamoja. Kwa kuzingatia ushuru uliotangazwa na Marekani, ndivyo majibu yetu yatakavyokuwa tena kwa kufanya zaidi tena, utahusu bidhaa za kila siku, bia za Marekani, mvinyo, matunda, juisi, bila kusahau mboga, marashi, nguo na viatu pia. Vitahusu bidhaa muhimu kama samani za nyumba, vifaa vya michezo na vingine vingi tu. Trump alitoa makataa kwa Canada na Mexico kudhibiti wahamiaji haramu na makundi ya kihalifu mtawalia, na vinginevyo angewawekea uh, vikwazo vya kibiashara, jambo ambalo amefanya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ameonya kuichukulia hatua kali Panama katika mkakati wa kudhibiti ushawishi wa China, ikijiri baada ya rais wa Marekani Donald Trump wakati wa kuapishwa kwake kutoa onyo kuwa Marekani itachukua Panama kwa kile alichosema kuwa Uchina ilikuwa ikienda kinyume kwa kutoza ushuru meli za marekani zinazotumia bahari inayounga Panama. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anatazamiwa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump hapo kesho, ukiwa ni mkutano wake wa kwanza wa Trump na kiongozi wa nchi nyingine, wawili hao wakitazamiwa kujadili mpango wa Amos.