So, doctor, imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Ruben Lukumbuka. Habari ya asubuhi hapo ulipo, karibu tuanze na mktasari wa habari. Wizara ya afya nchini Kenya yasema idadi ya wagonjwa wa mpox imefikia 36 uchaguzi wa urais kufanyika mwezi Aprili nchini Gabon. Na rais wa Marekani Donald Trump ya yataka mataifa yanayozalisha mafuta kwa wingi kupunguza bei ya mafuta. Ni Ijumaa ya Januari 24 mwaka 2025, msikilizaji. Idadi ya wagonjwa wa mpox nchini Kenya imefikia 36, baada ya wizara ya afya kuthibitisha wagonjwa wengine watano wapya. Katibu wa Wizara ya Afya nchini humo Mary Muthoni amesema wagonjwa hao wamepatikana katika maeneo mbalimbali mbali, huku mji wa Nakuru ukiongozwa uh, kwa kuwa na wagonjwa kumi. Week, kwa juma moja lililopita tumeithibitisha wagonjwa watano wa mpox, watatu wamegunduliwa siku mbili zilizopita. Wagonjwa hao watano wamegunduliwa katika majimbo kadhaa. Wizara ya Afya imeweka mikakati kadhaa ya kutambua wagonjwa wa mpox ikijumuisha kuwapima wasafiri hasa wale wanaotoka katika maeneo yaliyoathirika na kutolewa kwa habari kwa wakati hasa kwa wahudumu wa afya na raia wa nchi nzima. Ni sauti yake Mary Mudhoni, uh, katibu katika Wizara ya Afya nchini Kenya. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika, CDC, kimesema mlipuko wa virusi vya Marburg umesababisha vifo vya watu tisa nchini Tanzania kutoka kwa watu wanane wanaoshukiwa kuwa ni vifo vilivyoripotiwa uh, na shirika la afya duniani WHO wiki iliyopita. Mpango wa Marekani wa kujiondoa katika shirika la afya ulimwenguni unaonekana kuwa utabana mipango ya afya ya Afrika. Vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vimesema Alhamis, vikitoa wito kwa nchi za Afrika kutatua vyanzo mbadala vya, uh, vya ufadhili. Hali mbaya hewa ita ilitatiza masomo ya watoto wapatao milioni 242 katika nchi 85 mwaka jana ambapo ni iliathiri yaani mwanafunzi mmoja kati ya saba lilisema shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ameandaa ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa shirika hilo Catherine Russell, hali ya joto imechangia pakubwa changamoto hii, akionya kuwa watoto ndio waathiriwa wakubwa wa hali mbaya ya hewa. Catherine anasema watoto hawawezi kuwa na umakini darasani katika mazingira ambayo anatokwa na, na jasho, kwenda shule zikiwa zimejaa maji au shule kuwa zimesombwa. UNICEF kwenye ripoti yake inasema shughuli za kibinadamu ikiwa ni pamoja na uzalishaji usio na kikomo wa nishati ya mafuta ya visikuku kumeongeza joto duniani na kubadilisha mifumo ya hali ya hewa. Kufuatia hali hii, wanafunzi kuanzia shule za chekechea hadi zile za upili waliona masomo yakisimama, likizo kusogezwa mbele, shule kuchelewa kufunguliwa, ratiba kubadilishwa na hata shule kuharibiwa kutokana na majanga ya hali ya hewa, ripoti imeonyesha. Emmanuel Makundi. Wataalamu wameonywa kuwa wafuasi wa makundi yanayopigana nchini Ethiopia wamekuwa wakitumia teknolojia ya hali ya juu ya vyombo vya habari ili kueneza habari zinazopotosha na zinazochochea hasira kati ya makabila. Jeshi la Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kila mmoja amemlaumu mwingine kufuatia mashambulio yaliyolenga kituo kikuu cha uchakaji uchakataji, uh, nam, uchakata ni yani, uchakataji wa mafuta kuniradhi, kilichoko kaskazini mwa mji mkuu Khartoum. Makabiliano yanayojiri wakati huu pande hizo ziki, zikiwa uh, na zikiwa nia udhibiti wa maeneo zaidi ya mji huo. Carol Korir na maelezo zaidi walioshuhudia wa mashambulizi hayo wamedai kuona moshi mkubwa ukiwa umegubika kituo cha Al-Jahili kilichoko kilomita karibu sabini kutoka jiji kuu la Khartum. RSF ilikuwa imeteka na kudhibiti kiwanda hicho mwezi wa Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu mapigano yalipoanza. Jeshi limeitumu RSF kwa kuchoma moto makusudi kiwanda hicho katika mkakati wa kuharibu miundombinu baada ya kushindwa kudhibiti rasilimali na maeneo ya nchi. Shambulizi hili linajiri karibu wiki moja baada ya Washington kuwawekea vikwazo majenerali viongozi wa pande zote, Mohammed Hamdan Daglo na Abdel Fata Al Buran. ya tongo na mikili poto Ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tano alfajiri kule Libreville nchini Gabon, ambako mamlaka ya mpito ya Gabon imetangaza kuwa uchaguzi mkuu mpya utafanyika tarehe kumi na mbili ya mwezi wa nne mwaka huu. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Tarehe hiyo iliafikiwa baada ya kikao cha mawaziri siku ya Jumatano ambacho kwa kauli moja kiliagiza tume ya uchaguzi kuanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Novemba wananchi wa Gabon walipopitisha katiba mpya, baada ya ahadi ya uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka Agosti mwaka 2023 kuwa utarejesha madaraka kwa raia. Kwa mujibu wa sheria hiyo ya uchaguzi, vituo vya kupiga kura vitafunguliwa saa moja asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili jioni na kule msikilizaji, upande wa Afrika Magharibi ni kwamba mataifa matatu yanayoongozwa na tawala za kijeshi, ikiwa ni pamoja na Mali, Burkina Faso na Niger. Mataifa hayo yaani jana yalitangaza kuwa na pasipoti moja ya kawaida ambayo itaanza kutumika kuanzia Januari 29 mwaka huu, hii ikiwa ni tayari tarehe ya kuondoka kwao rasmi kutoka jumuiya ya ECOWAS. Maafisa wa usalama wa eneo la Borno huko Nigeria pamoja na wavi, wavuvi wamethibitisha kuwa takriban wavuvi ishirini wameuawa katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno nchini Nigeria baada ya waasi wa Boko Haram kushambulia kijiji chao hapo jana <mulia> Tupate kwenye Facebook.com/RFISW. RFI. Mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC, Karim Khan amesema ofisi yake inatarajia kuomba kutolewa kwa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa kiongozi wa juu wa Taliban nchini Afghanistan, Haibatullah Akhundzada, pamoja na waziri wake wa sheria. Kan, anasema uchunguzi wao umekusanya ushahidi usio na shaka kuthibitisha kiongozi huyo kutekeleza vitendo vya uhalifu dhidi ya wanawake na wasichana nchini humo There are kuna msingi wa kutosha kuamini kuwa kiongozi wa Taliban Haibatullah Akuzada anawajibika katika makosa ya jinai dhidi ya ubinadamu kwa kuendeleza mateso kwa misingi ya jinsia chini ya kifungu namba 71h cha sheria za mkataba wa Roma. Matendo yake yanaashiria kutaka hali ya wanawake na wasichana wa Afghanistan kubaki vile vile. Waathiriwa wa uhalifu huu, wasichana na wanawake, wanastahili haki mbele ya mahakama hii ni sauti yake Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC. Kule Marekani, jaji wa serikali kuu amezuia utawala wa Donald Trump wa kutekeleza amri ya utendaji ya rais inayominya haki ya uraia wa moja kwa moja na haki ya kuzaliwa nchini Marekani na kuitaja kuwa kinyume cha katiba. Mahakama jijini Paris nchini Ufaransa imemhukumu mwanamume mmoja raia wa Pakistan kifungo cha miaka 30 jela kwa kujaribu kuwaua watu wawili nje ya ofisi za zamani za Charlie Hebdo mwaka 2020 kwa kuwaua kwa kisu. Jeshi la Israeli hapo jana lilivamia eneo la Jenin, huu ukiwa ni uvamizi ambao umeingia siku yake ya tatu, huku vikosi vyake vikitoa tishio la kuhamisha wakazi wa kambi ya wakimbizi mjini humo, ikiripotiwa kuwa mamia ya Wapalestina katika kambi ya wakimbizi ya Jenin. Ina maelfu ya wakimbizi na ambao walianza kuondoka makwao tangu siku ya Alhamisi hapo jana. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kupitia Facebook na YouTube.