Saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corier. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lissu kuongoza chama cha Chadema baada ya kushinda uchaguzi wa tawala wa kijeshi wa mataifa ya Niger, Burkina Faso na Mali waunda kikosi cha pamoja kukabiliana na wanajihadi. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres azishtumu nchi zinazoendelea kwa uchafuzi wa mazingira. Na tumai siku yako imekuanzia vizuri. Karibu katika matangazo awamu ya kwanza mwanasiasa wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa serikali ya Tanzania Tundu Lisu, ambaye wakati mmoja alinusurika kuuawa kwa kupigwa risasi, hapo jana alichaguliwa kuwa mwenyekiti mpya wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA. Lisu alimshinda Freeman Mbowe, aliyehudumu katika nafasi hiyo kwa zaidi ya miaka ishirini, ushindi ambao umetikisa siasa za nchi hiyo. Lakini je, ushindi wake unamaanisha nini? Abdala Kanju ni mchambuzi wa maso la siasa akiwa Tanzania. Uh, huenda CHADEMA ikawa imepata ahueni kwa sasa hivi kwa sababu uh, kwanza wote kabla ya hapo kabla ya uchaguzi walishaweka nia ya kwamba hata kama mtu atashindwa katika uchaguzi huo basi atabaki kuwa mwaminifu mua, kwa chama chake na hatoondoka ndani ya chama hicho. Kwa hivyo nadhani imekuwa ni alama nzuri. Kuhusu mpasuko, ni kweli wakati wa kampeni kulikuwa kuna mpasuko, kulikuwa kuna menyukano, watu wali, walikuwa uh, wanazungumza tofauti tofauti, kitu ambacho kilifanya hiyo kitisho zaidi ni namna ya siasa ambazo walikuwa wakizifanya. Kwa hiyo nadhani Chadema watapata wakati mzuri kwa ajili ya kukaa na kuzungumza na kuponya yale majeraha ambayo yamesababishwa na namna ambavyo walikuwa wanafanya kampeni. Aidha, ushindi wake umesababisha hisia mseto na kuibua mba wadau mbalimbali wa kisiasa wanaosema amechaguliwa katika kipindi mwafaka, wakati nchi ikijiandaa kwa uchaguzi wa mwezi wa Oktoba. Muungano unaofanikisha ununuzi wa chanjo GAVI umesema umetoa na kusambaza karibu milioni kumi ya chanjo za malaria kwa mataifa ya Afrika ndani ya mwaka moja ambapo kampeni ya chanjo hiyo imekuwa ikiendelea. Umoja wa Mataifa umeitaka jumuiya ya kimataifa kuongeza kasi kuisaidia Haiti katika nyanja ya usalama, wakati huu kukiwa na hofu kuwa uenda makundi yenye ya silaha yakaudhibiti tena mji mkuu wa nchi hiyo mjumbe wa kati katibu mkuu wa nchi hiyo Maria Isabel Salvador amesema nchi hiyo inahitaji msaada wa haraka sasa hivi kuliko wakati mwingine. Kuzorota kwa hali ya usalama hakika kumeathiri pakubwa operesheni za Umoja wa Mataifa, hasa kufuatia kusitishwa kwa safari za ndege na kuongezeka kwa machafuko, hali ambayo ilitufanya tupunguze kabisa shughuli zetu kwenye mji mkuu, na hata hivyo tukiendelea kutoa msaada wa kawaida. Umoja wa Mataifa uko tayari kuongeza kasi ya misaada punde tu hali ya usalama itakapoimarika na kufuatilia mwenendo wake ili kutoa ulinzi kwa wafanyakazi wetu huku tukiwasaidia watu wenye uhitaji zaidi. Kauli yake imekuja wakati Marekani ikizitaka nchi wanachama kuongeza msaada zaidi wa polisi ya Kenya, ambayo inaongoza kikosi cha kimataifa cha kulinda amani nchini humo. Polisi nchini Kenya wamemkamata mwanamme mmoja kwa jina John Kiama aliyekutwa na vipande vya mili wa mkewe kwenye mkoba wake, ukiwa ni kisa cha hivi punde cha mauaji yanayowalenga wanawake. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya milioni moja wamekimbia vita nchini Sudan na kuomba hifadhi katika taifa jirani la Sudan Kusini. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR limesema wengi wa watu waliokimbilia nchini Sudani Kusini ni raia wa nchi hiyo waliotoroka vita vilivyozuka nchini humo baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru. UNHCR imesema idadi hiyo ni ya juu zaidi na inatia wasiwasi, licha ya kwamba raia wa Sudani Kusini wameendelea kuwakaribisha wenzao na kutoa wito kwa jamii kimataifa kusaidia raia wanaokimbia vita nchini Sudani. Haya anajiri juma moja tu baada ya wiki iliyopita raia 16 Sudan kuuawa nchini Sudan Kusini wakati wa maandamano ya kupinga madai ya jeshi la Sudan kuua raia wa Sudan Kusini wanaoishi nchini Sudan. Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wa ofisi ya haki Save Magango umeonya kuhusu usalama wa raia katika jiji la El Fashar ukihofia shambulizi la wanamigambo wa RSF baada ya kutamatika saa arobaini na nane ambapo RSF ilitaka jeshi kuachia mji huo wa El Fashar. Watu zaidi ya milioni sita nchini Somalia ambao ni karibu robo tatu ya idadi ya raia wote wanaohitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu, imesema ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA, ambapo imetoa wito wa kupatikana kwa kiasi cha dola za Marekani bilioni moja nukta nne tatu kuisaidia nchi hiyo. Faran Hak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi ya misaada imesema Somalia inaendelea kukabiliwa na mzozo mgumu wa kibinadamu unaochochewa na migogoro, ukosefu wa usalama, umasikini, kuenea kwa watu wasio na makazi, majanga ya hali ya hewa, milipuko ya magonjwa na ukosefu wa huduma za msingi. Licha ya changamoto kubwa za upatikanaji misaada, mashirika ya kibinadamu yalifanikiwa kuwafikia watu milioni tatu nukta tano nchini Somalia mwaka jana kwa angalau aina moja ya usayi. Zaidizi. OCHA inasema angalau watu milioni 4.4 wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula na watoto milioni 1.6 wana uwezekano wa kuteseka zaidi. sauti so, yake Faranahak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Viongozi wa kijeshi wa mataifa ya Niger, Burkina Faso na Mali wameunda kikosi cha pamoja ambacho hivi karibuni kitatumwa kwenye eneo la ukanda wa Sahel kukabiliana na makundi ya kijiadi yanayoripotiwa kuongezeka. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Akizungumza wakati wa mahojiano na kituo cha runinga inayomilikiwa na serikali nchini Niger, waziri wa ulinzi Modi amesema kikosi hiki chenye wanajeshi elfu tano kimekabidhiwa vifaa vya anga, ardhi na maafisa wa ujasusi waliobobea na kwamba kitatekeleza mashambulio ya pamoja. Katika miaka ya hivi karibuni, mataifa hayo yaliyojiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya ECOWAS yanasumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na State, hali ambayo imehatarisha maisha ya raia wa kawaida. Kuundwa kwa kikosi hiki kunakuja baada ya mataifa haya kujiondoa katika muungano wa awali wa G5 Sahel, wakisema operesheni zake hazikuwa na faida kwao. Nchini Mali, katika tukio lisilo la kawaida, vyama kumi na moja vya kisiasa vimejitokeza kukosoa utawala wa kijeshi ukitaka kutoa ratiba ya uchaguzi na kurejeshwa utawala wa kiraia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara nyingine amenyoshea kidole cha lawama mataifa yanayoendelea kuhamasisha na kutotaka kusitishwa kwa matumizi ya mafuta ya visukuku, Guterres akisema ni wazi mataifa haya hayajali kuwa na dunia safi na salama. Kauli yake anaitoa wakati huu mkutano kadhaa ya hali ya hewa ikishindwa kutoka na maazimio thabiti kuhusu kudhibiti nishati hiyo. Urahibu wetu wa mafuta ya visikuku ni mnyama mkubwa wa Frankenstein asiyeacha kitu na mtu yoyote duniani kote. Tunaona dalili za wazi kwamba mnyama huyu amekuwa mwalimu. Tumetoka kushuhudia mwaka wa joto zaidi katika historia. Mwaka 2024 huenda ukawa mwaka wa kwanza wa kalenda ambao ulisukuma nyuma kiwango cha wastani wa nyuzi joto 1.5 kinachokubalika na kufanikiwa, kutovuka kiwango hiki haimaanishi kuwa safari yetu imekuwa fupi. Hapana, inamaanisha kuwa lazima tupambane kuliko kawaida ili kuwa katika mstari ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump ameamuru kutumwa kwa zaidi ya wanajeshi elfu moja mia tano kwenye mpaka wa Mexico katika mkakati wake wa kupambana na wahamiaji haramu. Maelfu ya watu wameamishwa kaskazini mwa Los Angeles baada ya kuzuka upya moto mwingine wa nyika, ikiwa siku chache baada ya eneo hilo kushuhudia moto mwingine mkubwa uliosababisha maafa na uharibifu.