Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Coril miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kupeperusha bendera ya chama tawala CCM katika uchaguzi wa mwezi Oktoba; idadi ya watu waliofariki kwenye ajali ya kulipuka kwa lori ya mafuta nchini Nigeria yafikia 86; na Israeli yawachia huru wafungwa 90 wa Kipalestina katika sehemu ya kutekeleza mkataba wa amani na kundi la Hamas. Asubuhi uh, njema msikilizaji. Awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, hapo jana kilimteua Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mgombea wake katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, ambapo pia kwa upande wa Zanzibar kikimpitisha Rais wa sasa Hussein Mwinyi kuwa mgombea. Aidha, rais wa chama hicho kilimteua mte, kili katibu mkuu wake Balosi Emmanuel Nchimbi kuwa mgombea mwenza wa Rais Samia. Lakini je, uteuzi wa Rais Samia na Nchimbi kama mgombea mwenza unamaanisha nini? Thomas Kibwana ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. Dr. Emmanuel Nchimbi ana uzoefu mkubwa ndani ya chama na ndani ya serikali. Raisi Samia, nadhani wakati wa kumteua amezingatia mtu ambaye atakuwa msaada kwake ndani ya chama e, na ndani ya serikali, lakini pili a, ameleta mtu ambaye ni wa kizazi e, cha mbele yake, kwa hiyo ni kama kizazi kipya ya uongozi ambacho sasa kinaletwa kwamba mtu ambaye ni kijana zaidi, ana miaka hamsini na moja. Dkt. Emmanuel Nchimbi amekuwa mtu wa maridhiano, mtu ambaye amekuwa eh, akiadvocate kwa ajili ya siasa safi. Kwa hiyo kamua kuchagua mtu ambaye anaijua siasa, anajua sama, anajua, anajua serikali, na naamini atamsaidia kwenye kushinda kampeni, lakini pili kwenye kuongoza. Uamuzi huu wa chama tawala umekuja siku chache kabla ya chama kikuu cha upinzani CHADEMA hapo kesho kufanya uchaguzi wake mkuu wa ndani, kuuchagua mwenyekiti mpya na pengine mgombea atakayechuana na Rais Samia katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Nchini Kenya, aliyekuwa naibu rais Rigadhi Gashagwa amesema atatangaza chama chake kipya ndani ya siku kumi na nne, chama ambacho anasema kitakuwa cha Wakenya wote japokuwa watu wa eneo lake la Mlima Kenya anakotokea watakuwa na usemi mkubwa. Rais wa Kenya William Ruto hapo jana alimtaka rais mstaafu Uhuru Kenyatta kutowachochea vijana kufanya vurugu baada ya matamshi aliyoyatoa juma lililopita, ambapo aliwataka vijana kusimama imara kupigania haki zao. Aidha, Rais Ruto aliwaonya wanasiasa wenye ushawishi dhidi ya kuchochea vurugu za vijana, huku akisisitiza kuhusu maswala ya utangamano wa kitaifa. Kama viongozi, tusiwapiganishe watoto wetu. Hawa vijana wa Kenya hawahitaji vurugu, hawahitaji uchochezi, wanataka fursa, wanataka ajira, wanataka fursa ya kushiriki biashara. Hiki ndicho tunapaswa kuwa tunakifanya kama viongozi, badala ya kuwachochea kufanya vurugu, uharibifu na mambo mengine, jambo ambalo halitatatua matatizo yao wala matatizo ya nchi yao. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imeanza zoezi la siku 21 la kufanya marekebisho kwenye sajili ya wapiga kura kuelekea uchaguzi wa Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Hata hivyo, kukiwa mmanungono kuhusu tume hiyo kutoshirikisha vyama vya upinzani. Mashirika ya kutetea haki za binadamu kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan wanasema watu kumi na wanne waliwawa mwishoni mwa juma liliopita katika mashambulio ya wapiganaji wa RSF huko El Fashar. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Shambulio hilo lilifanywa siku ya Jumamosi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Umkadadah katika jimbo la Darfur Kaskazini, ilisema kamati inayopambana na ukosefu wa usalama kwenye eneo hilo. El Fasher ni mji unaokaliwa na watu takribani milioni mbili na ambao umekuwa ukishuhudia mapigano ya mara kwa mara tangu mwezi Mei, huku jeshi likijaribu kupambana na kikosi cha RSF ambacho kimeuzingira mji huo. Haya najiri wakati huu ripoti zikionyesha jeshi kufanikiwa katika kuchukua maeneo zaidi ya mji mkuu Khartoum huku pia shinikizo likiongezwa kwa pande hasimu kusitisha vita M ya Bajak, na M Tuelekee kule nchini Nigeria ambapo mamlaka zinasema idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali ya kulipika kwa lori la mafuta imeongezeka na kufikia watu themanini na sita. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Mwishoni mwa juma lililopita lori lililokuwa limebeba lita karibu elfu sitini za mafuta lilianguka na kuwaka moto baada ya raia kuanza kuchota mafuta yaliyokuwa yakimwagika. kwa ya mujibu wa msemaji wa jimbo la Niger ambako ajali hiyo imetokea, amesema mpaka kufikia jana mchana walikuwa wamezika watu themanini na sita huku wengine zaidi ya hamsini na sita wakiwa wanaendelea kupata matibabu baada ya kujeruhiwa vibaya. Mwezi Septemba mwaka jana, mlipuko mwingine ulishuhudiwa baada ya lori la mafuta kugungana uso kwa uso na gari la abiria ambapo watu hamsini na tisa walipoteza maisha kwenye jimbo hilo hilo mwaka elfu mbili na ishirini, mamlaka ya usalama barabarani nchini Nigeria ilikuwa imeorodhesha ajali zaidi ya elfu moja na mia tano za magari ya mafuta, huku watu zaidi ya mia tano na thelathini na tano wakipoteza maisha. Wachimbaji madini wanane haramu wameuawa nchini Ghana baada ya makabiliano na wanajeshi waliokuwa wakilinda mgodi wa Anglo Gold Ashanti eneo la Obwasi, katikati mwa nchi hiyo, limesema jeshi. Taarifa kutoka jeshi inasema wachimbaji karibu sitini waliokuwa wamejihami kwa bunduki na panga walitumia nguvu kuvuka kizuizi cha jeshi siku ya Jumamosi na kuwalazimu wanajeshi kujibu shambulio. Nchini Niger, mwariri wa runinga ya Canal 3 Seini Amadu ambaye ilif, ambayo ilifungiwa mwezi mmoja uliopita kwa kuorodhesha utendakazi wa mawaziri amekamatwa tangu siku ya Jumamosi. Madereva wanne wa malori kutoka nchi ya Moroko wametuika katika eneo la Dori lililoko kati ya Bukina Faso na Nigeri, eneo linalodhibitiwa na wanajihadi. Vyanzo vikisema mawasiliano na wanne hao yalikatika tangu siku ya Jumamosi. Israel imethibitisha kuwachia huru wafungwa tisini wa kipalestina kama sehemu ya kutekeleza mkataba wa amani waliotiliana saini na kundi la Hamas ambalo, ambapo awali iliwachia huru mateka watatu wote wakiwa ni wanawake. Kwanza kutekelezwa kwa mkataba huo kumepigwa chapuo na rais wa marekani Joe Biden ambaye hivi leo anamaliza rasmi muhula wake madarakani. Makubaliano ambayo niliapa kipaumbele tangu Mei mwaka jana kwenye eneo la mashariki ya kati hatimaye yametimia. Usitishaji vita umeanza kutekelezwa huko Gaza, na leo tumeona mateka wakiachiliwa. Wanawake wanne zaidi wataachiliwa ndani ya siku saba, na mateka watatu wa ziada kila baada ya siku saba, wakiwemo angalau raia wawili wa, wa Marekani. Leo pekee tunatarajia mamia ya malori ya malori yataingia ukanda wa Gaza. Baada ya maumivu mengi, uharibifu na watu kuuawa, leo hii bunduki huko Gaza zimenyamaza. Kwenye mji wa Gaza, raia waliojitokeza kuwa lake wafungwa walioachiwa ikiwa ni ishara ya kusimama kwa vita iliyodumu kwa karibu miezi kumi na tano. Shirika la afya duniani WHO limesema liko tayari kutoa msaada muhimu unaohitajika eneo la Gaza baada ya kuanza utekelezwaji wa mkataba wa kusitishwa mapigano kati ya Israel na Hamas, ila inahitaji kupata idhini ya kuingia eneo hilo la Gaza. WHO imesema hospitali 36 bado zinatoa huduma chache za kimsingi eneo lote la Gaza, huku hospitali nyingi zikiwa zimeharibiwa katika mzozo huo wa Gaza. Shirika la kima taifa la kimsaada la Oxfam limeonya kuhusu kuibuka mfumo wa utawala wa watu wachache wenye ushawishi wa kifedha wanaopewa nafasi za uongozi katika utawala wa rais mteule wa Marekani Donald Trump anayetazamiwa kuapishwa leo kuwa rais wa 47 wa Marekani, na mahakama ya Seol Korea kusini imeamuru kuendelea kuzuili