Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo, karibu na tuanze na muhtasari wa habari. Mwanaharakati wa Tanzania Maria Sarungi aliyetekwa nyara nchini Kenya aachiwa huru. Mwanamke wa Austria aliyetekwa nyara huko Niger habari zinasema wazi ya kwamba bado anaendelea kushikiliwa. Na idadi ya vifo kutokana na moto wa nyika huko Los Angeles yaongezeka hadi 24. Katika michezo, FC Barcelona imeshinda kombe la Super Cup la Uhispania kwa kuwagwamiza Real Madrid mabao matano kwa mawili jana mjini Jeddah. Ni Jumatatu ya Januari 13 mwaka 2025. Msikilizaji, mwanaharakati kutoka nchini Tanzania, Maria Sarungi anayeishi nchini Kenya alikokimbilia ameachiwa huru baada ya ripoti za kutekwa nyara jijini Nairobi hapo jana na watu watatu wenye silaha, baada ya shirika la Amnesty International nchini Kenya kuripoti kutoweka kwake kupitia video fupi aliyochapisha kwenye ukurasa wake wa da wa kijamii wa X. Mwanaharakati huyo na mkosoaji wa serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa na kauli hii: Asanteni sana, niko salama, Mungu ni mwema. Na kesho nitachukua mda niwashukuru washukuru vizuri. Naomba niwashukuru watu wa Kenya, watu wa Tanzania and all international people. Mwanaharakati huyo alikimbilia nchini Kenya mwaka wa elfu mbili na ishirini na kuomba hifadhi kutokana na vitisho kutoka kwa serikali aliyekuwa rais wa nchi hiyo ya Tanzania, marehemu John Magufuli. Kutekwa kwake kumeleta kumbukumbu kumbu ya mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, ambaye mwaka uliopita alitekwa na watu wenye silaha jijini Nairobi na kusafirishwa jijini Kampala. Nchini Kenya, waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi amekuwa afisa wa kwanza wa ngazi ya juu serikalini kujitokeza na kutuhumu serikali ya rais William Ruto kutokana na utekaji uh, unaoendelea dhidi ya vijana akisema yeye pia ni mwathiriwa baada ya mwanawe kutekwa miezi sita iliyopita. Muturi ambaye pia aliwahi kuhudumu kama mkuu wa sheria anaitaka serikali ya rais Ruto kutoa maelezo ya kina uh, nani wanaoendelea kuwateka vijana. Of the, of the inasikitisha kwamba wengi wanaotekwa oh, na wengi wanaouliwa uh, ni vijana, hili likiwacha wazazi wengi katika hali ya kuchanganyikiwa na wengine hata kupoteza. Miezi sita baada ya mwanangu kutekwa na watu wasiojulikana, vikosi vya usalama katika ngazi zote havijanipa maelezo yote au sababu ya kwa nini mwanangu alitekwa uh, na majambazi waliokuwa wamefunika nyuso zao. Kwa mujibu wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya ni kwamba vijana themani na mbili wametekwa na maafisa wa usalama tangu mwezi Juni mwaka uliopita. Kule Uganda, mahakama ya kijeshi Jumatatu hii itaanza tena kusikiliza kesi inayomkabili mwanasiasa mkongwe nchini humo Kizza Besigye, aliyetekwa majuma kadhaa jijini Nairobi, huku mmoja wa mawakili wake wa akiwekwa ki kizuizini na kuzuiliwa kwa miezi tisa. Nchini Sudan, maelfu ya raia katika mji wa umrawaba um, um hmm, nadhani nimelipata vizuri umrawaba, uliopo kwenye jimbo la Kordofan ya kaskazini wamekimbia makwao kutokana na makabiliano yanayoendelea kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF. Benson Wakoli na undani wa taarifa hii. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na uhamiaji, watu kati ya elfu moja hadi elfu tatu wamekimbia makwao katika mujo wa umri wa waba kwa kipindi cha siku tano pekee zilizopita. Sababu za raia hao kutoroka ni kutokana kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama eneo hilo. Iwe ni kisema zaidi ya watu laki mbili kwa sasa wamekimbia makwao. Ripoti ya Umoja wa Mataifa umeongeza kuwa watu milioni 11.5 nchini Sudan kwa sasa ni wakimbizi wa ndani. Iwe ni kisema idadi hiyo ni kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa. Vita vya Sudan vilivyoanza Aprili mwaka 2023 pia vimesababisha vifo vya maelfu ya raia na kuchangia ukame katika maeneo tano ya taifa la Sudan. Katika hatua nyingine, Benson, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, uh, kule Sudan limesema abiria mmoja wameuawa, uh, katika shambulio iliyotekelezwa dhidi ya moja ya magari yake ya kubeba wagonjwa. Nam, uh, Victor Muturi, nini mada ya habari rafiki leo katika matangazo ya jioni? Wikendi iliyopita, baadhi ya viongozi wa Afrika katika mkutano nchini Uganda wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja ya kujenga mifumo dhabiti ya kuimarisha kilimo na chakula, kuinua uchumi. Tunamuuliza msikilizaji, masuala ya kilimo nchini mwake yakoje? Nchini mwake kuna chakula cha kutosha? Nini kifanyike kuimarisha mifumo ya chakula Afrika? Kushiriki atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420 Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya RIFI. Matangazo haya pia yanasikika kupitia radio Inland FM kule Mwanza nchini Tanzania, 93.3 FM. Mwanamke mmoja, raia wa Austria, ametekwa na watu wasiofahamika katika mji wa Agadez katikati ya uh, nchi ya Niger mwishoni mwa juma lililopita. George Ajoi na maelezo zaidi. Ripoti zinasema mwanamke huyo ametambuliwa kwa jina la Eva Gretsmache ambaye ana umri wa miaka 73 na amekuwa akiishi katika mji huo wa Agadze kwa miaka 28. Wizara ya mambo ya nje Austria imeomba msaada wa uongozi wa Niger ili kusaidia kupatikana kwake. Huku meya wa mji wa Gate akikataa kuzungumzia utekaji huo, ripoti zinasema wenye silaha walikwenda katika makazi yake Jumamosi iliyopita na kumlazimisha kufungua mlango kabla ya kumteka na kumweka kwenye gari walilokuwa nalo. Mara ya mwisho kwa wazungu kutekwa nchini Nijer ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi, wakati Alqaida walipowateka raia wanne wa Ufaransa ambao baadaye waliachiliwa huru wauru mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Niger ambayo tangu Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imekuwa ikiongozwa na jeshi inaendelea kukabiliana na makundi ya kigaidi kama Alqaida na Islamic State george ajoi aliyekuwa waziri mkuu wa guini ibrahima kasori fofana aliyefunguliwa mashtaka ya kuiba fedha za umma na ufisadi amezuiwa kwenda jijini paris nchini ufaransa kupata matibabu kwa mujibu wa mawakili wake tangu kamatwa kwake aprili mwaka 2022 kiongozi huyo wa zamani amekuwa akiumwa mara kwa mara na kushindwa kufika mahakamani dina sampil ni mmoja wa mawakili wake kwa kuwa jaji aliamuru Fofana apelekwe hospitalini, alikataliwa kwa sababu hakufuata maagizo ya mwendesha mashtaka mkuu ambaye siku zote alikuwa akipinga kusafirishwa huko. Hivyo jaji alichukua nafasi hiyo, alijiachilia na kushawishiwa na mwendesha mashtaka huyo ambaye aliamuru kesi iahirishwe hadi tarehe 31 Januari, wakati ilikuwa imepangwa tarehe 6 Januari, wakati anafahamu kwamba Kasori hana uwezo wa kukaa Sa wala kusimama. Ni sauti yake Dina Sampil, mmoja wa mawakili wa aliyekuwa waziri mkuu wa, wa Guini Ibrahima Kasori Fofana, RFI. Msikilizaji, taarifa nyingine ni kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na moto wa nyika kwenye jimbo la Los Angeles huko Marekani imefikia watu 24, watu wengine 16 wakikosa kujulikana walipo. Gavana wa California Gavin Newsom amelaani matamshi yaliyotolewa na Donald Trump ambaye ameshutumu viongozi wa Los Angeles kwa kushindwa kudhibiti moto huo. Tumepata msaada kutoka kwa rais wa Marekani Joe Biden kwa asilimia mia moja, msaada yote ambayo unaweza kufikiri, pia na kutujulia hali. Ningependa pia kumwalika rais mteule, sijui kile anawazia akizungumzia swala la Delta anapozungumzia swala la ubaguzi wa rangi hapa California. Si jambo geni, na huu ni upotoshaji wa habari na hilo haluwezi kutusaidia. Tukianza kujibu matusi ya Donald Trump hatutamaliza leo ita Mwezi, hilo nalifahamu nam. Ni sauti yake Gavana wa jimbo la California nchini Marekani Gavin Newsom. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu jana alifanya mazungumzo na rais wa Marekani Joe Biden anayeondoka hivi karibuni juu ya mateka wanaoendelea kushikiliwa kule Gaza.