Saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Khartoum nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu asubuhi ya leo. Serikali ya Sudan Kusini yaanza tena usafirishaji wa mafuta ghafi kupitia nchi jirani ya Sudan. Maafisa wakuu wa jeshi la Chad wamesema hali inadhibitiwa baada ya majibizano makali kati ya watu wenye silaha na jeshi la nchi hiyo na uongozi wa mji wa Los Angeles nchini Marekani umetangaza hali ya hatari baada ya kutokea moto mkubwa. karibu mahali popote ulipo, unatumai ubuheri wa afya. Serikali ya Sudan Kusini, kuanzia siku ya Jumatano, ilianza tena usafirishaji wa mafuta ghafi kupitia nchi jirani ya Sudan inayoendelea kuona kwenye vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini James Shimanyula anaelezea zaidi. Hatua hii imethibitishwa na waziri wa mafuta Port Kangchual baada ya zoezi hilo kusitishwa kwa miezi kadhaa baada ya bomba la kusafirisha mafuta hayo kuelekea kwenye bandari ya Port Sudan kuharibiwa katika vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Sasa kuna mtiririko wa mafuta kutoka jamhuri ya Sudan kusini kupitia Sudan, mafuta yanatiririka. Nilikuwa nataka kuwajulisha watu wa Sudan na watu wenzao wa Sudan kusini kuwa mafuta yanatiririka vyema. Utiririkaji huo kamwe hautasitishwa. Lazima tuhakikishe kuwa usafirishaji wa mafuta hautatizwi. Mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka jijini Juba, Naftali Mwaura, anazungumzia umuhimu wa Sudani Kusini kuanza tena kusafirisha mafuta yake. Kurejelea kwa uchimbaji wa mafuta nchini Sudani Kusini ni jambo la busara, ni jambo la maana na pia ni jambo la historia. Hiyo nchi imekaa muda mrefu sana kabla ichibe iyo rasilimali yake ya muhimu ya mafuta. Hilo ni jambo ambalo litanufaisha uchumi na pia litasaidia hiyo nchi pambana na swala nyeti la uchumi kudhofika. Kabla ya kuharibiwa kwa bomba hilo, Sudani Kusini ilikuwa inasafirisha mapipa mia moja hamsini elfu ya mafuta gafi kila siku, na sasa serikali jijini Juba inasema kuwa sasa itasafirisha mapipa elfu tisini kila siku. Jeshi nchini Sudan hiyo jana limesema limefanikiwa kudhibiti tena mji wa Alhaj Abdallah kusini mwa jimbo la Aljazira nchi hiyo kufuatia mapigano makali na kikosi cha RSF, wakati huu uharibifu mkubwa wa magari na miundombinu ukishuhudiwa. Rais wa Kenya William Ruto amekamilisha ziara fupi nchini Angola, ambapo alikutana na rais Joao Lourenco kwa mazungumzo yaliyofanyika jijini Luanda. Ruben Lukumbuka anatujuza mengi zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Angola tete Antonio ni kuwa mazungumzo kati ya rais wa Kenya William Ruto na rais wa Angola Joao Laurenso yalilenga maswala muhimu ya kanda ya Maziwa Makuu na juhudi za kutatua migogoro inayoendelea kushuhudiwa eneo hilo. Mazungumzo hayo pia yalijikita katika mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako kundi la waasi la M23 linazidi kuwa changamoto kubwa katika eneo la Kivu Kaskazini. Ziara hii ni hatua muhimu katika kuimarisha ushirikiano kati ya Angola na Kenya, hasa baada ya makubaliano yaliyosainiwa jijini Nairobi mwaka jana. Kikao cha Ruto na Laurenso kinajiri wakati ambao Angola inajiandaa kuchukua urais wa Umoja wa Afrika mwezi ujao, huku Kenya ikitafuta nafasi ya mwenyekiti wa umoja huo kupitia aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amewataka wanachama wa chama cha National Resistance Movement kujiandikisha kwa wingi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2026 wakati huu akiwataka viongozi wakuu wa chama hicho kujihusisha kikamilifu. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC likishirikiana na wapiganaji wa Zalendo limefanikiwa kudhibiti upya mji muhimu wa Masisi na maeneo mengine kama Ngungu iliyokuwa imedhibitiwa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF, RDF, RDF kundadhi mashariki mwa nchi hiyo mwishoni mwa juma lililopita. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, anatarajiwa kurejea nchini humo hii leo na kuendelea kushinikiza madai yake a ya kushinda uchaguzi wa urais. Paul Nzioki anatueleza zaidi. Kupitia mtandao wa Facebook Venancio Monlane, akiwa mubashara wiki iliyopita, alitangaza kuwa atatua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Maputo leo hii asubuhi saa mbili na kuendelea kuutafuta ukweli kuhusu uchaguzi wa Oktoba. Mondlane amekuwa akidai uchaguzi huo uliibiwa kumfaidi mgombea wa chama tawala cha Frelimo, Daniel Chapo, ambaye anatarajiwa kuapishwa Januari tarehe 15. Mgogoro huu wa uchaguzi ukichochea ghasia na vifo vya takribani watu 300, kuna hofu kwamba Mondlane anaweza kukamatwa na serikali akirejea, hatua ambayo wachambuzi wa siasa nchini Msumbiji wanaonya huenda ikachochea machafuko zaidi. hata hivyo wengi wa wafuasi wake, hasa vijana, wanasema kurejea kwa Mondlane kunawapa matumaini. Eh, kwenye habari, rafiki Albilali, mtuandalia nini? Na Victor Muturi, leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa mataifa ya Afrika Magharibi yamesahau kutoa shukrani baada ya wanajeshi wa nchi yake kusaidia kupambana makundi ya kijihadi, kauli ambayo imewakasirisha viongozi wa Afrika Magharibi. Haya yanajiri wakati mataifa Cote ya Cote d'Ivoire na Senegal yakitangaza kuwa mwaka huu yatafunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa. Unazungumziaje sakata hili la Ufaransa na mataifa magharibi? Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari mia mbili Maafisa wakuu wa jeshi la Chad wamesema hali inadhibitiwa baada ya majibizano makali kati ya watu waliokuwa na silaha na jeshi la nchi hiyo kurushia na risasi karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu Jamena, kitendo ambacho serikali inakiita jaribio linalolenga kuyumbisha usalama wa nchi hiyo. Abdurrahman Kulamala ni msemaji wa serikali ya Jamena. Kama hapakuwa na maafa, ingekuwa ni kichekesho. Sababu ni genge la majambazi waliokuja na mapanga na visu, hakuna silaha yoyote, hakuna. Ni vijana waliojitokeza, walitokea kwenye mitaa ya Njamena na ni kutoka jamii ya Wachad, kwa kutazama tu hivi, sio watu kutoka kundi la Boko Haramu. Hata hivyo uchunguzi ni wake mwanasheria mkuu wa jamhuri. Kuona kwangu mimi, siyo kitendo cha ugaidi, bali ni vijana wanaochochewa na watu wenye nia mbaya. Hamna la kutia wasiwasi. Ni sauti yake Abdurahman Kulamala, msemaji wa serikali ya Jamena. Nchini Gabon, wapinzani wane wakiwemo waziri mkuu wa zamani Alen Klede Bilibize na makamu wa rais katika serikali iliyopita Pierre Kleva Maganga wameshtumwa hatua ya kushirikisha jeshi kwenye uchaguzi wa mwisho wa mpito wa nchi hiyo. Gini kule Gini kiongozi wa upinzani Aliobaa ahukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kutoa matamshi ya matusi na kashfa dhidi ya rais wa mpito Damani Dumbuya, wakati huu mawakili wake wakikashif hukumu hukumu hiyo na kutangaza kuwa watakata rufaa. Uongozi wa mji wa Los Angeles nchini Marekani umetangaza hali ya hatari baada ya kutokea kwa moto mkubwa ulioteketeza kati ya hekari kumi hadi elfu tatu kwa kipindi cha saa moja. Jason Sagini anaelezea zaidi. Mkuu wa kitengo cha zimamoto katika mji huo Christine Crowley amesema watu zaidi ya elfu thelathini wanahamishwa kutoka kwenye makazi yao kwa sababu za kiusalama, wakati huu moto huo ukiendelea kusambaa kaskazini magharibi mwa mji huo. Upepo mkali umesababisha moto huo kuendelea kusambaa kwa kasi na kuteketeza miti na majumba, huku wamiliki wa magari wakiacha barabarani. Maafisa wanasema mwenendo wa moto usiotabirika unaendelea kutoa changamoto kwa wazima moto, huku upepo ukivuma hadi kilomita 95 kwa saa na unatarajiwa kuendelea hadi siku ya Alhamisi. Aidha, moto mwingine ulizuka huko Eaton Canyon, kaskazini mwa Los Angeles, na kuteketeza ekari 200 jumanne usiku. Wataalamu wanaonya kuwa moto huo unaweza kuwa dhoruba mbaya zaidi kuwahi kutokea katika mwongo mmoja, huku upepo ukitarajiwa kuvuma hadi kilomita 160 kwa saa. Ujerumani na Ufaransa zimemwonya Donald Trump dhidi ya kuitishia Greenland, eneo linalosimamiwa na Denmark, baada ya rais huyo mteule wa Marekani kusema atatumia nguvu za kijeshi kutekea eneo hilo licha ya kuwa ni sehemu ya Umoja wa Ulaya na NATO. Nchini Venezuela, mwanasiasa wa upinzani Enrique Maguez, ambaye alishindana na rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro katika uchaguzi wa urais, amezuiliwa korokoroni hiyo jana taarifa ya muungano wa vyama vya upinzani zimesema.