Ni saa moja na nusu jijini Nairobi nchini Kenya, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Goma nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Habari kuu asubuhi ya leo. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda kwa mara nyingine imeirisha kesi inayomkabili mwanasiasa mkongwe upinzani Kizza Besigye na washirika wake. Kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamat Idriss Deby asema hajafurahishwa na matamshi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hawata sita kuichukua Greenland na Panama. Karibu pamoja mahali popote ulipo, natumai ubuheri wa afya. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda kwa mara nyingine imeahirisha kesi na mkabili mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiza Besigye na washirika wake hadi Jumatatu wiki ijayo, baada ya mawakili wake kusema hawapo tayari kuendelea na kesi hiyo, kufuatia kukamatwa kwa mwenzao Eron Kiza akiwa ndani ya mahakama hiyo. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukuago, ametutumia ripoti ifuatayo. Kulikuwa na matokeo mengi katika mahakama ya kijeshi ikiwemo kukamatwa kwa ghafla kwa wakili Eron Kiza kwa madai ya kupiga kelele mahakamani. Kando na hayo, hatimaye mahakama imemruhusu wakili mkuu Martha Karua kuongoza timu ya mawakili baada ya kumzuia kwa kukosa maelekezo rasmi kutoka kwa washtakiwa. Dr. Besigye alithibitishia mahakama kwa kuwa Karua alikuwa miongoni mwa wanasheria wateule. Mheshimiwa Mwenyekiti, sikufahamu kwamba mahakama yako ina mamlaka hayo, ikiwa ni pamoja na kusajili mawakili, lakini wanasheria wote walioteuliwa, majina yao yamesomwa hapa na wana maelekezo yetu kamili Harua ambaye tayari alikuwa ameonyesha koti cheti chake cha kufanya kazi alichopewa na baraza la sheria, kisha aliambia mahakama kuwa kumzuia kutachukuliwa kama mpango wa makusudi the... Sasa wamekwambia sisi ni mawakili wao, basi turuhusu tuendelee, vinginevyo inaweza kuonekana tunanyimwa haki ya kuwa na mawakili kwa makusudi. Katika hatua nyingine, mahakama ya kijeshi imemfunga jela wakili Aaron Kiza kwa miezi mwenyekiti wa mahakama brigedi ya Freeman Mugabe alitangaza uamuzi huo mahakama hii inampata mshtakiwa Aron Kiza na kosa ya kudharau mahakama na kumuhukumu kufungwa jela Kitalya miezi tisa. Kesi ya dr Kiza Besige na mwenzake Haji Obedi Lutale juu ya kumiliki silaha na kutishia usalama wa Uganda imeonekana kwa wengi kama vita vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, ambao dr Kiza Besige anatarajiwa kuwa mhusika mkuu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Tukisalia ya Uganda ni kwamba nchi hiyo imeanzisha jopo kazi la wanachama kumi na tano litakayotayarisha na kuimarisha maadili ya kitaifa miongoni mwa raia wa nchi hiyo. Maafisa wa serikali wamesema mgomo mpya unakaribia katika sekta ya afya kufuatia mkataba ya siku ama kufuatia makataa ya siku nne siku kumi na nne kuna radhi yaliyotolewa na muungano wa maafisa wa kliniki wa afya nchini Kenya kwa serikali. Maafisa hao wanalalamikia kuchelewa kwa kutekelezwa kwa mpango wa kurudi kazini katika makubaliano yaliyotiwa saini Septemba mwaka jana. Pia wameshtumu mamlaka ya afya ya jamii sha kwa ubaguzi. Peterson Washira wa ni mwenyekiti wa kitaifa katika muungano wa maafisa hao the wizara na serikali za kaunti hazijatekeleza kikamilifu makubaliano ya kurejea kazini, ikizingatiwa kwamba makataa ya kutekelezwa yalikuwa siku ya kwanza ya mwezi Septemba mwaka uliopita. Tumetuma barua nyingi ambazo wamekataa kujibu, na kwa hilo anatangaza kwamba tunaitisha mgomo katika siku kumi na nne zijazo kwa maafisa wa kliniki wa afya chini ya kaunti 47, chini ya wizara ya afya Waanze mgomo kuanzia usiku wa manane tarehe 19 mwezi Januari mwaka huu 19, Januari. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduingire, jana jioni akitoa taarifa kwa, kwa vyombo vya habari, ameikosoa jumuia ya kimataifa kwa kushindwa kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC ambao umesababisha mateso baguzi na mauaji kwa raia wa eneo hilo. Marekani imefanya shambulizi la anga kusini mwa Somalia na kuwaua wanachama kumi wa kundi la wanajihadi la Al-Shababu. Mamlaka ya kijeshi ya Marekani ilisema hiyo jana. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Kulingana na kikosi cha Marekani AFRICOM, shambulio hilo lilifanyika katika eneo la Berjani karibu na Kismayo kufuatia ombi la serikali ya Somalia na kuthibitisha kuwa hakuna raia waliopoteza maisha. Hii ni sehemu ya mashambulizi makubwa yanayoendelea ikiongozwa na vikosi vya Somalia kwa msaada wa washirika wa kimataifa kwa lengo la kuliondoa kabisa kundi la al-Shabab. AFRICOM imesema itaendelea kushirikiana na mamlaka za Somalia kuhakikisha shinikizo kwa al-Shabab linaendelea kwa lengo la kuleta utulivu katika eneo hilo. Kundi hilo linalohusishwa na Alkaida limekuwa likifanya uasi wa muda mrefu kwa zaidi ya miaka 17 likihusika na mashambulizi makubwa katika maeneo mbalimbali ya nchi ikiwemo mji mkuu wa Mogadishu. Nchini Sudan, waziri wa mambo ya nje Anton Blinken amesema kikosi cha RSF na washirika wake vimetekeleza mauaji ya laiki nchini humo na kutangaza vikwazo kwa kiongozi wa kundi hilo Muhamed Amdan Dagalo, ambapo atazuiliwa kuingia Marekani pamoja na kubana mali yake. Ali Bilali kwenye makala habari rafiki mutodelanini Nam victor Muturi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina, ameishutumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa kwa kukwamisha upatikanaji wa suluhu ya mzozo nchini Sudan kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF. Unazungumziaje kauli ya balozi huyu wa Marekani? Unafikiri nini kifanyike kumaliza vita nchini Sudan? Tuma ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari kwa kwanza alama kujumlisha 254 110 000 160. Kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamat Idris Deby amesema kuwa hajafurahishwa na matamshi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyotoa hivi karibuni, ambapo alionyesha masikitiko yake ya kuhusu uamuzi wa, wa viongozi wa mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi wa kuvunja mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Macron alisema uamuzi wa, wa viongozi wa mataifa hayo wa kuyatimua majeshi ya Ufaransa kwenye ardhi zao si wa busara. Mahamat Idris Deby alisema Ningependa kuelezea kukerwa kwangu kutokana na matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais Macron ambaye yanadhihirisha dharau kwa Afrika na kwa Waafrika. Nadhani anajidanganya kuhusu enzi na majira. Kwa upande wa Chad, uamuzi wa kusitisha mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa ni uamuzi huru kabisa na wa kujitawala wa Chad. Hii haina shida na utata wowote. Ni sauti yake Mahamat Idris Debi, kiongozi wa kijeshi wa Chad. Maafisa wa bandari ya Bijani nchini Ivory Coast yojihana, wamesema zaidi ya theluthi moja ya shena ya tani elfu ishirini za bolea ya ammonium nitrate itapokelewa na kampuni moja ya madini nchini humo. Nchini Mali, wanajihadi wanaungwa mkono na kundi la Alqaida Jumatatu walitekeleza mashambulizi kwenye mji wa Nioro karibu na mpaka wa Mauritania, wakati huu ikidaiwa kuwa kiongozi muhimu wa kidini ya eneo hilo aliyetekwa nyara mwezi jana ameuawa. Serikali ya kijeshi imewakamata na kuwastaki watu wawili baada ya kumkosoa rais wa nchi hiyo Bola Tidubu na kikosi cha polisi kwenye mitandao ya TikTok. RFI Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hawatalegea katika hamu ya kutaka Marekani kuchukua Greenland na Panama, akizitaja zote mbili kuwa ni sehemu muhimu kwa usalama wa taifa la Marekani. Well, we Tunahitaji Greenland kwa malengo ya usalama wa taifa. Nimeambiwa hivyo kwa muda mrefu, hata kabla sijagombea, maana watu wamekuwa wakiizungumza kwa muda mrefu. Kuna takribani watu 45 huko ambao hawajui wa kama Denmark ina haki yoyote y kisheria, lakini wakifanya hivyo waiache, maana tunahitaji kwa usalama wa taifa. Hiyo ni kwa dunia huru, nazungumzia kulinda dunia huru Ukiangalia uhitaji hata darubini, ukiangalia nje unaona meli za China na za Kirusi kote. Hatutaruhusu hilo litokee na haturuhusu litokee. Uh, kusini mwa Kalifornia uh, ilipigwa Jumanne na pepo kali, ambapo maafisa wa hali ya hewa wameziita kusitisha na kuharibu huku pepo wa pekee ukaweza kufikia maili mia moja kwa saa katika baadhi ya maeneo na huenda ukasababisha uharibifu mkubwa. Wanajeshi wa Israel wamewaua wame wapalestina 44 ikiwa ni pamoja na watoto, wa, watoto watano katika kambi ya Almawasa kwenye ukanda wa Gaza, vyanzo vya matibabu vimesema. Mamlaka katika mkoa wa Tibet unaosimamiwa na Uchina zimesema idadi ya waliofariki kutokana na tetemeko kubwa la ardhi zimeongezeka hadi watu 126.