Ni saa moja na nusu wa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu tulizokuandalia asubuhi hii: nchini Kenya, vijana watano akiwemo mchora vibonzo waliotoweka kabla ya sikukuu ya Krismasi wamepatikana wakiwa hai. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ashangazwa na uamuzi wa Senegal na Chad wa kuzifunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa na nchini mwao, na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza kujiuzulu. Natumai usalama mahali popote ulipo. Karibu katika matangazo ya leo. Nchini Kenya, vijana watano akiwemo mchora vibonzo maarufu Kibetbull ambao walitoweka kabla ya sikukuu ya Krismasi wamepatikana wakiwa hai. Wanafamilia na mashirika ya kutetea haki za binadamu wamesema wengine waliopatikana ni pamoja na mwanafunzi wa chuo kikuu Bili Munyiri Mwangi, Ron Kiblangat, kakake mchora vibonzo Kibet Bull, mtayarishaji wa maudhui Banad Kavuli na Pita Mteti, ambao waliachiliwa katika sehemu mbalimbali za nchi Jumatatu asubuhi. Mbunge wa eneo hilo Gitonga Mkunji aliambia wanahabari kwamba Billy Mwangi alipitia mateso mikononi mwa watekaji. Taarifa ya awali ni kwamba Bili ana kiwewe na ameumia sana, na amechapo viboko, amepigwa uh, vita na pia amekuwa kwa room ambayo iko na giza, so tulikuwa na kula Krismasi yeye, yeah, alikuwa mahali ambapo awezi jua mahali yupo. Kenya imekumbwa na wimbi la watu kutoweka huku mashirika ya kutetea haki yakiripoti kuwa zaidi ya watu themanini wametekwa nyara katika muda wa miezi sita iliyopita. Serikali ya Rwanda imeanza mpango wa kutafuta soko la kaboni ili kuanzisha mradi wa upandaji miti wa franka bilioni tano. Vilevile kuhamasisha maelfu ya wakulima kupanda na kulinda miti pamoja na kilimo katika jamii zao kwa kipindi cha miaka ishirini. Mwanasheria na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani kutoka nchini Kenya Madha Karua amepata kibali cha kumwakilisha Kiza Besije, mwanasiasa mkongwe wa upinzani anayekabiliwa na kesi kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii imedhibitishwa na Isaac Semakade, rais wa chama cha wanasheria nchini Uganda, baada ya Karua kukata rufaa baada ya ombi lake la kwanza kukataliwa mwaka uliopita. Martha Karua, Martha Karua sasa anaruhusiwa kufanya kazi ya kisheria nchini Uganda. Martha, Martha Karua wakili mkuu atawakilisha Daktari Biseje kotini kesho. Hii inaonyesha kwamba taasisi za Uganda zinaweza kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria, lakini tu baada ya kutoa shinikizo. Asante kwa wale wote waliotoa shinikizo la kusababisha mabadiliko haya ya sera. Sasa tumerudi kwenye ustaarabu. Kesi dhidi ya Besigye na mshirika wake Haji Lutale waliokamatwa jijini Nairobi na kurejeshwa jijini Kampala kwa madai ya kumiliki silaha na kupanga kuvamia kambi za jeshi inayojelewa siku ya Jumanne. Nchini Sudan Kusini, mazungumzo ya amani kati ya serikali na upinzani yamerejelea tena jijini Nairobi nchini Kenya, lakini yakakwama mwezi Mei mwaka jana baada ya Rais Salva Kiir kuwafuta kazi wajumbe na wakilishi wa serikali kwenye mazungumzo hayo. Watu zaidi ya milioni 30 nchini Sudan, nusu wakiwa ni watoto, wana uhitaji wa dharura wa msaada wa binadamu baada ya maisha yao kutatizwa kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Joji Jowi anaeleza zaidi. Umoja wa Mataifa unasema ili kuwasaidia watu hao dola bilioni 4.2 zinahitajika kutoka kwa wahisani ili kuwafikia raia wa nchi hiyo zaidi ya milioni 30. Aidha, Umoja wa Mataifa unasema kati ya watu hao milioni 20.4 wapo katika hali mbaya sana na wanahitaji msaada wa haraka kama chakula maji safi, makazi na dawa, huku dunia ikionywa kuwa imeisahau Sudan na macho yote kuangazia Ukraine na vita vya mashariki ya kati. Wito huu unakuja baada ya hali ya ukame kutangazwa katika majimbo matano ya Sudan na hivyo kusababisha watu wengine zaidi ya milioni nane kuwa katika hatari ya kukabiliwa na njaa kali. Vita nchini Sudan vilivyoanza Aprili mwaka 2023, kati ya majenerali wawili wanaotaka kuongoza nchi hiyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu huku wengine zaidi ya milioni 2.7 wakiama makazi yao. Watu wengine zaidi ya milioni 3.3 wamevuka mpaka na kwenda kutafuta hifadhi katika mataifa jirani kama vile Chad na Sudan Kusini. Nam, Bwana Moturi, wananchi wa mashariki mwa DRC wameendelea kukimbia makwao, huku wengine wakilazimika kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Juhudi za kutuliza machafuko hayo zinaonekana kugonga mwamba, wakati huu waasi wa M23 wakidai kuiteka miji muhimu na ya kimkakati ikiwemo Masisi. Je, upo Masisi? Tuambie kinachoendelea. Unafikiri serikali ya DRC inakwama wapi kumaliza vita vinavyoendelea? Tutume ujumbe mfupi Kwenye kwenye nambari. Asante sana bwana Bilali na msikilizaji, usikose kujiunga nasi kwa kutuma ujumbe wako wa sauti na vilevile vile ujumbe kupitia mitandao yetu ya kijamii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza kwenye kikao maalum na mabalozi jijini Paris, amegusia uamuzi wa nchi za Senegal na Chad ambazo zimetangaza kuwa kambi za kijeshi za nchi yake zitafungwa. Non, la France n'est pas en recul en Afrique. Hapana, Ufaransa haijarudi nyuma. Tumekuwa tu uangalifu na tunajipanga tumeondoka kwa sababu ilihitajika kuondoka. Tuko na uhusiano wa kiusalama ulikuwa na mwelekeo aina mbili. Upande mmoja, ilikuwa ni mapambano dhidi ya ugaidi tangu mwaka 2013. Tulikuwa sahihi. Nafikiri wamesahau kutuambia asante. Sio mbaya, nafikiri itakuja pamoja na wakati. Ukosefu wa fadhila ni maradhi asiyomwambukia binadamu, na yasema haya kwa mataifa yote ya Afrika ambayo yalikosa uthubutu wa kuyasema hadharani. Hakuna hata taifa moja leo lingekuwa huru kama jeshi la Ufaransa lisingetumwa katika eneo hilo. Tumeondoka sababu kumekuwa na mapinduzi. Tulikuwepo kwa ombi la serikali halali, yalipotokea mapinduzi, wakaona kwamba kipaumbele siyo vita dhidi ya ugaidi. Ufaransa haikuwa na sababu ya kuendelea kuwepo. Hatua hiyo pia ilichukuliwa na mataifa ya Mali, Niger na Burkina Faso yanayoongozwa na wanajeshi, ambapo wanajeshi wa Ufaransa wameondoka. Maafisa wa bandari katika mji mkuu wa Ivory Coast, Abijan, siku ya Jumatatu wamesema meli iliyobeba tani elfu ishirini za kemikali aina ya ammonium nitrate imeruhusiwa kutia nanga katika bandari ya nchi hiyo, wakati huu wa maafisa hao wakihakikisha usalama wa shehena hiyo. Ongezeko jipya la mvutano kati ya mahusiano e, kati ya Algeria na Mali umeongezeka zaidi kufuatia kuchapishwa kwa taarifa inayoishtumu is kwa kuingilia kati na kushirikiana na magaidi wanaoendesha shughuli zao nchini Mali wiki iliyopita mjini Bamako. Japo serikali ya Algeria haijajibu rasmi, wabunge kadhaa wamezungumza katika siku za hivi karibuni kushtumu e, stuma hizo. Takribani miezi miwili baada ya matukio ya ghasia za uchaguzi nchini Senegal, mahakama kuu ya St Louis imewapata na hatia na kwa hukumu kifungo cha miezi mitatu watu 25 kwa kushiriki kwenye ghasia hizo, watatu kati yao wakihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa kutumia silaha. RFI. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau ametangaza kujiuzulu na kumaliza kipindi chake cha miaka tisa ya uongozi Hatua inayokuja kufuatia shinikizo kubwa kutoka kwa chama chake chene, na kuongeza kuwa atakaa madarakani hadi pale chama chake cha kiliberali e, kitakapomchagua kiongozi mpya na kwamba bunge litasimamishwa hadi Machi ishirini na nne. Pamoja na juhudi kubwa za kufanya kazi, bunge limekwama kwa miezi kadhaa baada ya kikao kirefu zaidi cha bunge la wachache katika historia ya Kanada. Ndiyo maana asubuhi ya leo nimemshauri Gavana Mkuu kwamba tunahitaji kikao kipya cha bunge na amekubali ombi hili, na bunge sasa litasimamishwa hadi Machi tarehe 24 na kusudia kujiuzulu kama kiongozi wa chama na waziri mkuu baada ya chama kumchagua kiongozi wake ajaye kupitia mchakato thabiti wa ushindani wa, wa kitaifa. Kwa waziri mkuu huyu wa Kanada aliingia madarakani mwaka 2015, akiwa na umri wa miaka 43. Wakati huo aliahidi aina mpya ya siasa inayozingatia sera za wazi kuhusu swala la uhamiaji, kuongeza kodi kwa matajiri na kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Nchini Marekani, jaji wa mahakama mjini New York, jaji Juan Machan, -machan amekataa ombi la Rais mteule Donald Trump kucheleweshwa hukumu katika kesi inayomkabili.