ni saa moja na nusu za asubuhi afrika mashariki afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni rfi kiswahili ali bilali karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo ijumaa tukufu asante kwa kuichagua rfi kiswahili mashirika ya kiraia nchini kenya yanaitaka mahakama kuu nchini humo kuomba msaada wa mahakama ya kimataifa ICC kuchunguza visa vya utekaji. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ameendelea kusisitiza nchi za Afrika Mashariki kuungana na kuharakisha uundwaji wa shirikisho la kisiasa. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji aahirisha hotuba yake hapo jana. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako mashirika ya kiraia nchini humo yanaitaka mahakama kuu kuomba msaada wa mahakama ya kimataifa ICC jijini Hague kuchunguza wimbi la utekaji wa wakosoaji wa serikali. Kituo cha sheria na madhare, Social Justice Center, yamewasilisha kesi mbele ya jaji Chacha Mwita kutaka mahakama hiyo kutekeleza ombi hilo. John Kaminwa ni wakili kutoka kituo cha sheria. Jambo hili la kutekwa nyara kwa watu nchini Kenya haiwezi kuchunguzwa ndani ya nchi na polisi wa Kenya, sababu polisi wenyewe ni washukiwa wakuu. Kwa hivyo haiwezekani sehemu ya serikali ifanye uchunguzi, na hata akifanya uchunguzi na watoe ripoti inayofuata sheria kikamilifu, bado hakuna atakayewaamini. Shinikizo hizi zinakuja baada ya kutekwa kwa vijana sita ambao wamekuwa wakimkosoa wa Rais William Ruto na serikali yake ya kupitia mitandao ya kijamii. Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye alikuwa ziarani katika kaunti ya Siaya nchini Kenya kuhudhuria tamasha la kila mwaka la kabila la Waluo kutoka nchi za Afrika Mashariki na Kati hapo jana ameendelea kusisitiza nchi za Afrika Mashariki kuungana na kuharakisha uundwaji wa shirikisho la kisiasa ili kwa kuwa nchi moja ya Afrika Mashariki kujipatia mafanikio makubwa ya kisiasa na uchumi. Kama mimi ni mzalishaji mali, nakamua maziwa, ni kama masai wa hapa, nafuga ng'ombe za nyama, nalima ndizi, lakini nataka soko soko ya Uganda inanisaidia, lakini haitoshi. Ndio nasikia nasema, nyinyi wa East Africa tuungane, tupate na soko kubwa. Kwa hiyo nashukuru kuona huyu mkutano wa wajaruo hiyo, huyu mkutano ni tofari moja kwa kujenga umoja wa East Africa na Central Africa. Ni sauti yake rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye alikuwa akizungumza akiwa katika kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya hapo jana. Uganda itazindua awamu yake ya tatu ya utoaji leseni ya utafiti wa mafuta katika mwaka wa fedha unaoanza Julai na imemchagua mshindi wa zabuni ya kuendeleza mgodi mkubwa wa shaba magharibi mwa nchi hiyo, kulingana na waziri wa nishati na madini Ruth Nakabirwa. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia yuko nchini Somalia kuanzia jana, ikiwa ni ziara ya kwanza kati ya nchi hizo mbili tangu uhusiano ulipovunjika mwaka mmoja uliopita kufuatia mpango wa Ethiopia wa kujenga kambi ya jeshi la majini katika eneo lililojitenga la Somaliland. Aliyekuwa gavana wa Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Julien Paluku ambaye sasa ni waziri wa biashara amekadiria hapo jana Alhamis Januari mbili mapambano ya Mamadu Ndala Mustafa, mshindi wa vita dhidi ya M23 mwaka 2013 lazima yaendelezwe. Ametoa kauli yake hiyo baada ya kuzuru kaburi la marehemu Ndala maarufu ili kumwenzi wakati wa kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 11 tangu kutokea kwa kifo chake. Habari. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Saa moja na dakika 35, Afrika Mashariki. Tuelekee kule nchini Msumbiji ambako kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane, ambaye ameendelea kudai kuibiwa kura ya uchaguzi wa urais wa mwaka jana na kuitisha maandamano ambayo yamesababisha vifo vya watu 260, hapo jana limeahirisha hotuba iliyokuwa itoe ili kupitia ukurasa wa Facebook kuhusu mwenendo wa maandamano hayo. Jason Sagini, lipoje hili? Hayo yamejiri wakati huu baraza la katiba nchini Msumbiji likitangaza kuwa rais mteule kutoka chama tawala cha Frelimo ataapishwa Januari tarehe 15. Kwa karibu miezi miwili sasa, maeneo mengi nchini Msumbiji yamekuwa yakishuhudia maandamano makubwa ya upinzani ambao umesababisha maelfu ya watu kukimbia nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, watu zaidi ya elfu tatu wamepewa hifadhi katika kituo cha wakimbizi cha Malinza nchini Eswatini. Hali hii ni sawa na inayoshuhudiwa kaskazini mwa nchi ya Malawi ambapo takriban wakimbizi elfu mbili kutoka Msumbiji waliwasili ndani ya wiki moja baada ya wakimbia machafuko katika nchi yao. Waziri mkuu wa zamani wa nchini Mali, Chogel Maiga, anatuhumiwa kwa ubadhirifu wa mali ya umma, kulingana na ripoti ya ofisi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, taasisi inayohusika na, na kudhibiti matumizi ya fedha za umma ambayo ilikuwa chini ya utawala wake wakati akiwa waziri mkuu. Mahakama nchini Burkina Faso imewahukumu watu wawili kifungo cha maisha jela kutokana na shambulizi la mwaka 2017 kwenye mgahawa wa Kituruki mji mkuu na kuua watu 19, kulingana na taarifa ya maafisa wa serikali. Watu wawili wenye silaha waliofatulia risasi watu katika mgahawa wa Aziz Istanbul kwenye barabara kuu ya Wagadugu Agosti mwaka 2017. RFI Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio namba 1 za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Mashambulio ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Ghaza yamesababisha vifo vya vi watu 71 katika saa 24 zilizopita, kama anavyoeleza hapa Georgia Joy. Watu watano ni miongoni mwa watu hao waliouawa baada ya kushambuliwa wakiwa kwenye kambi ya wakimbizi ya neusrat usiku wa kuamkia leo. Mashambulizi ya hivi punde yameelezewa na maafisa wa uongozi wa Gaza kama ya kinyama, baada ya jeshi la Israel kutekeleza mashambulio 34 katika vita dhidi ya kundi la Hamas. Umoja wa Mataifa limelaani mashambulio hayo na kulishtumu jeshi la Israel kwa kulenga hospitali na kambi za wakimbizi katika vita vyake dhidi ya Hamas. Tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba 7 2023 watu zaidi ya 45 wameuawa na kujeruhiwa wengine zaidi ya laki moja na elfu nane kwenye ukanda wa Gaza, huku vita hivyo vikisambaa zaidi kikanda. Wakati huu Israel pia ikipambana na waasi wa Hothi kutoka Yemen na Siria. Shirika la ujasusi la Marekani FBI limesema uchunguzi wao wa awali unaoonyesha kuwa Shamsuddin Jabar aliyewagonga watu katika mji wa New Orleans katika mkesha wa mwaka mpya na kusababisha vifo vya watu kumi na watano na wengine kujeruhiwa. alishiriki ali katika tukio hilo akiwa peke yake, na alihamishwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Christopher Raia ni naibu mkurugenzi wa FBI. Kwanza kabisa this naomba niweke wazi kwamba hiki kilikuwa kitendo cha kigaidi ambacho kilipangwa na ni kitendo kievu sana. Kuna habari muhimu sana ambazo tunazipata na watu waliojibu kwanza ni wananchi, na tumekuwa tukieleza vitu mbalimbali mbali, kwa sababu nyote mnafahamu kwamba inachukua muda mrefu kidogo, lakini tunaendelea na jitihada hizo za uchunguzi ili kila mwongozo ufuatwe. Ni sauti yake Christoph Raia, naibu mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Marekani FBI. Trump ambaye anaingia madarakani Januari 20, amesema atamaliza mzozo uliodumu kwa takriban miaka mitatu katika saa 24 mara tu atakapokuwa madarakani, mzozo baina ya Urusi na Ukraine, madai ambayo hata hivyo yamezua shaka kutoka kwa Kiev ambayo inahofia italazimika kutoa ardhi kwa ajili ya amani. Rais ambaye tamko lake lenye utata lilirudisha Korea Kusini katika, usi, katika siku za utawala wa kijeshi anakabiliwa na kifungo au mbaya zaidi, adhabu ya kifo.