imetimia saa moja na nusu za asubuhi jijini nairobi nchini kenya kule bujumbura burundi na kigali nchini rwanda ni saa kumi na mbili na nusu na hii ni rfi kiswahili ali bilali karibu kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu hii ya kwanza miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na rais wa kenya william ruto atishia kuwafukuza na kuwachukulia hatua makandarasi waliopewa miradi ya serikali lakini wameshindwa kuitekeleza Kinara wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane ametoa wito wa umoja nchini mwake wakati huu wa wafuasi wake wakijiandaa na maandamano zaidi. Rais wa Marekani, Joe Biden, asema mshukiwa aliyewagonga watu huko Marekani na kusababisha mauaji watu 15 ni raia wa nchi hiyo. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya, ambako rais wa taifa hilo William Ruto ametishia kuwafukuza kazi na kuwachukulia hatua wakandarasi waliopewa miradi ya serikali lakini wameshindwa kuitekeleza kwa muda waliotengewa. Kauli ya rais Ruto ameitoa katika kaunti ya Kisii ambako mradi mkubwa wa mabilioni ya shilingi za Kenya wa kujenga hospitali maalum ya saratani haujaanza kutekelezwa licha ya serikali kutoa fedha. I will not allow this kind of, sitaruhusu vitendo kama hivi kwa sababu mmelipwa pesa zote ambazo zinahitajika, na kuna chochote kinachowazuia kuendelea mradi huu. Ujumbe huu uwaendee wakandarasi wengine wote, kwa sababu wamekuwa wakiangusha sana serikali na hatakubali hili liendelee. Huu ni mwaka ambao tunataka mambo yote yatekelezwe na mradi yote ifanyike. Mradi wa hospitali hiyo itakayogharimu serikali ya Kenya shilingi bilioni 2.2 unatarajiwa kufunguliwa mwezi Februari mwaka ujao, lakini bado haujaanza. Tukitoka nchini Kenya sasa tuelekee kule nchini Tanzania ambako Tundu Lisu, mwanasiasa mashuhuri wa upinzani, alijitosa uwanjani kuwania uwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA wakati uchaguzi wa chama hicho utakapofanyika baadaye mwezi huu. Anataka mabalozi wa nchi za kigeni nchini humo kualikwa kwenye zoezi hilo ili kuhakikisha kuwa anakuwa, unakuwa huru na haki. Pendekezo langu ni kwamba pamoja na wazee wastaafu wa chama watakaoweza kupatikana, kamati kuu ifanye utaratibu wa kuwaomba viongozi wa madhehebu ya kidini kuhudhuria mkutano mkuu wa uchaguzi wa chama kama wageni waalikwa na watazamaji wa uchaguzi huo. Kufanya hivyo sio tu kutaongeza uzito wa mkutano huo wa uchaguzi, bali pia kunaweza kuzuia mipango yoyote ya watu waovu ya kuvuruga uchaguzi wetu. Sambamba na viongozi wa kidini, kamati kuu vilevile iwaalike wawakilishi wa kibalozi wa, wa nchi rafiki, ili na wao washiriki kama watazamaji wa uchaguzi wetu. Tundu Antipas Lisu ambaye alipeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini atapambana na Freeman Mbowe ambaye amekuwa akiongoza chama hicho kwa zaidi ya miaka ishirini. Mamlaka ya nyumba nchini Rwanda, RRA, imezindua tathmini ya kitaifa ili kubaini bima ya majengo kote nchini humo. Haya yanajiri baada ya kuwepo kwa wasiwasi uliotolewa na wizara inayosimamia usimamizi wa dharura kufuatia kukithiri kwa visa vya moto ambavyo vimeathiri kwa kiasi kikubwa mali zisizo na bima. Kundi linalojiita Islamic State siku ya Jumatano limedai kuhusika na shambulio dhidi ya kambi ya kijeshi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Somalia la Puntland. Siku moja baadaye kundi hilo lilichapisha kwenye mtandao wake wa Telegram. Katika taarifa yake Islamic State imesema shambulio hilo lilifanywa na wanamgambo kumi na wawili na magari mawili yaliyokuwa yamenaswa na kuongeza kuwa waliwaua takriban wanajeshi ishirini na wawili kutoka vikosi vya Puntland na kujeruhi makumi wengine. Kuna nini, Ali Bilali? Katika salamu zao za mwaka mpya, viongozi karibu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki wametoa wito wa umoja wa amani, huku kwa mataifa yenye utovu wa usalama, viongozi wakiahidi kurejesha utulivu. Nchini Kenya, Rais William Ruto akikiri kuwa polisi walitumia nguvu kubwa kuwakabili waandamanaji. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje kauli ya viongozi wa nchi yake? Anaamini wataenda kubadili mambo mwaka huu? Kushiriki, atutumie maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Saa 11 na dakika 35 kule Njamena nchini Chad, pamoja na Luanda nchini Angola. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane ametoa wito wa umoja nchini mwake, wakati huo wafuasi wake wakijiandaa kwa maandamano zaidi kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyofanyika na kukipa ushindi chama tawala cha Frelimo. Lipoje hili uh, Ruben Lukumbuka. Mondelane ambaye yuko uhamishoni alichapisha wito huo kupitia ukarasa wake wa kijamii wa Facebook, akiwataka wananchi kushikana mkono katika vitongoji vyao saa tano na dakika 45 na usiku na kuimba wimbo wa taifa hadi saa sita kamili usiku unapoanza mwaka mpya wa 2025. Msumbiji imekabiliwa na majuma kadhaa ya umwagaji damu baada ya chaguzi za mwezi Oktoba mwaka uliopita ambapo punde baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kuwa mshindi kinara wa upinzani Venancio Mondlane akaitisha maandamano kupinga ushindi huo. Maandamano yaliongezeka zaidi ya juma lililopita baada ya baraza la kikatiba kuidhinisha ushindi wa chama tawala licha ya matokeo yake kutofautiana na yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Kundi la waangalizi wa eneo hilo Plataforma Decide lilisema kuwa watu 179 walikufa katika ghasia za wiki iliyopita. Senego na Mauritania zimesema Jumatano kwamba wamepiga hatua karibu zaidi katika kuzalisha gesi baada ya kufungua kisima cha kwanza kwenye uwanja nje ya mpaka wao wa baharini. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema Nigeria itaanzisha kampuni ya kitaifa ya udhamini wa mikopo mwezi Mei ili kuwakopesha wafanyabiashara na watu binafsi. Tinubu ambaye alichukua madaraka Mei mwaka 2023 amefanya kampeni kuhusu mageuzi ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na kupanua upatikanaji wa mikopo ili kukuza ukuaji wa uchumi. Kweli au uongo, kweli au uongo, tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Hilari Ngati watakuwa na nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu, watakusaidia usipotoshwe. Tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo. Hapa RFI, na msikose kutega sikio. Juma hili atakuwepo Georgia Joy na Jupiter Mayaka. Nchini Marekani, Rais Joe Biden amesema mshukiwa aliyemgonga watu waliokuwa wanasherehekea sikukuu ya mwaka mpya katika mji wa New Orleans akiendesha lori ndogo na kuwaua watu 15, ni raia wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka 42, na amefahamika kwa jina la Shamsuddin Jabbar. Biden amesema mshukiwa huyo alikuwa na lengo la kuua na alichochewa na makundi ya kijihadi. The killer was an American citizen, born in Texas. Muuaji huyo alikuwa raia wa Marekani, mzaliwa wa Texas. Alihudumu katika jeshi la Marekani kwa miaka mingi, pia alihudumu katika hifadhi ya jeshi hadi miaka chache iliyopita. FBI pia waliripoti kwangu, saa chache kabla ya shambulio hilo aliweka video kwenye mitandao ya kijamii inayoonyesha kuna mchango wa ISIS, sababu bendera ya ISIS ilipatikana kwenye gari lake ambalo alikodisha kufanya shambulio hilo. Vilipuzi zaidi vilipatikana karibu na gari hilo na uchunguzi tayari unaendelea kufanywa. Sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Waziri wa mambo ya ndani wa Montenegro amesema takriban watu kumi, wakiwemo watoto wawili, wameuawa kwa kupigwa risasi siku ya Jumatano katika mji wa magharibi wa Cetinje. Mashambulizi ya anga ya Israeli yamesababisha mauaji ya takriban wa Palestina kumi katika kambi ya kuhifadhi familia zilizohamishwa kusini mwa Ghaza, kulingana na taarifa ya madaktari. Urusi hapo jana ilifunga njia yake kongwe zaidi ya gesi kuelekea Ulaya ambayo inapitia Ukraine baada ya mkataba wa usafirishaji kukamilika mapema Januari mosi mwaka huu wa 2025, bila kuongezwa kwa makubaliano mengine mapya. Uvamizi kamili wa Mosku wa mwaka 2022 nchini Ukraine ulikamilisha juhudi za Ulaya.