saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Goma na Kigali nchini Rwanda. Ali Bilali. Furaha iliyoje, msikilizaji, kukaribisha katika matangazo yetu ya kwanza kabisa ya mwaka 2024 ambapo tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasari Dunia imeukaribisha mwaka mpya wa 2025 kwa namna tofauti, na ambapo watu katika mataifa mbalimbali wamekuwa katika mkesha. Viongozi wa mataifa mbalimbali duniani ni hususan Afrika mashariki na kati wamewahutubia wananchi wao katika mkesha wa mwaka mpya na kueleza sera na mipango ya serikali zao na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekiri kuwa uamuzi wake wa kulivunja bunge mwezi Juni mwaka jana umekuwa na athari mbaya kisiasa. Habari kamili, msikilizaji. Heri ya mwaka mpya na karibu katika matangazo yetu. Kama nilivyokujuza kwenye muhtasari, ni kwamba dunia hapo jana imeukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano kwa namna tofauti, na ambapo watu katika mataifa mbalimbali wamekuwa katika mkesha. Jason Sagini amefuatilia na anatujuza zaidi. Nchi za kusini mwa bahari ya Pacific ndizo za kwanza kukaribisha mwaka mpya, jiji la Auckland nchini New Zealand likiwa jiji la kwanza, ambapo maelfu ya watu walimiminika katikati mwa jiji na kulipua fataki za maadhimisho. Huko Korea ya kusini, sherehe zilikatizwa kufuatia maombolezo ya kitaifa baada ya ajali ya ndege huko Mwan siku Jumapili iliyowaua watu 179. Jijini Bangkok, Thailand, maduka makubwa yalijawa na matukio ya muziki na maonyesho ya fataki, huku onyesho la fataki huko Jakarta nchini Indonesia likiwa na ndege mia nane zisizo na rubani. Nchini India, maelfu ya watu waliminika kwenye uwanja wa jiji unaoelekea bahari ya Arabia. Huko Dubai, maelfu walihudhuria onyesho la fataki katika jengo refu zaidi ulimwenguni la Burj Khalifa. Jijini New York, sherehe hizo zitajumuisha maonyesho ya muziki na wasanii kadhaa Nam na hata jijini Nairobi pia wananchi wamesherehekea kwa kushuhudia fataki zilizorushwa usiku wa manane. Na wakati huo huo, rais wa Kenya William Ruto kwenye hotuba yake ya kuukaribisha mwaka wa 2025 amekiri kuwa polisi nchini humo wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi na kukiuka haki za binadamu wakati wa kupambana na wananchi kama ilivyoshuhudiwa wakati wa maandamano ya mwaka uliopita. It cannot be denied, ladies and gentlemen, that there has been... mabibi na mabwana haiwezi kupingwa kwamba kumekuwa na matukio ya kupindukia ya mauaji ya katili kutoka kwa huduma za usalama Wakati wo wa huo, ni lazima pia itambulike kuwa taratibu zinazofaa zinaendelea katika taasisi zilizofaa ili kuhakikisha wajibikaji. Ni muhimu kufahamu kwamba kila uhuru una mipaka yake na kwamba usalama wa umma daima ni kitu cha msingi. Ni sharti tuhakikishe utekelezaji wetu wa haki na uhuru hauathiri usalama wetu wa pamoja au wa mtu binafsi. Wala hatupaswi kuruhusu wahalifu kutumia haki za katiba kuwadhuru watu wengine. Kauli hii ya rais William Ruto imekuja wakati huu polisi nchini humo wakilaumiwa kuendeleza uh, utekaji nyara na wakos, kwa wakosoaji wa sera za serikali nchini Tanzania. Watu nchini humo wameukaribisha mwaka mpya, huku wengi wakiwa na matarajio makubwa ya kuimarika kwa uchumi. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anatueleza zaidi. Wananchi wanalia na kupanda kwa bei ya bidhaa za vyakula, ingawaje hali ya kisiasa imeleta tija. Sasa wanataka mabadiliko. Biashara kuna sehemu zimepanda, kuna sehemu zimeshuka, ziko katika sehemu ya katikati. Kwa hiyo natarajia uchaguzi utakuwa ni wa amani, lakini pia tutapata viongozi sahihi ambao watakwenda kulifikisha na kuliongoza taifa letu, ili liweze kufanikiwa zaidi, kwa sababu mafanikio tumeanza kuwaona. Je, mwaka wa 2025 hali ya kiuchumi itakuwaje? Ali Mkimo ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi unaweza ukauangalia kama ni mwaka wa mafanikio sana e, ukiangalia kule kuimarika kwa dola Marekani na shilingi ya Tanzania, lakini unazungumzia hata mfumuko wa bei, udhibiti wake jinsi ulivyokaa e, unaona kabisa mwenendo umeendelea kubaki kuwa ni asilimia tatu, haijazidi e, ule ukomo wa zaidi ya asilimia tano kwenye kile kiwango cha Afrika Mashariki au asilimia nane ile ya SADC. Kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwezi Oktoba, rais wa Tanzania ambaye pia ni mwenyekiti wa CCM Samia Suluhu Hassan anasema wapo tayari kuelekea uchaguzi huo kuhakikisha tunadumisha sifa ya nchi yetu ya kuwa na demokrasia iliyojengeka juu ya msingi wa uhuru na haki. Chama kikuu cha upinzani Chadema kinasimama kidete kujiimarisha ili kushindana na chama tawala CCM. Sasa kinaelekea katika uchaguzi mkuu wa chama hicho. Je, fukuto la kisiasa lililojidhihirisha mwaka 2024 litarajiwe mwaka huu? Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa siasa za kikanda, na hivyo sasa matokeo cha ya chama cha Chadema pia yatatoa mwanga mkubwa wa kuelekea uchaguzi wa 2025. Mwaka huu utafanyika uchaguzi mkuu kwa wananchi kuwachagua madiwani wa bunge na rais wa Tanzania. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Shukran sana Stephen Mumbi. Tukitoka huko Dar es Salaam, sasa tuelekee nchini Somalia, ambako kikosi kipya cha kulinda amani na kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab kinaanza kazi kuchukua nafasi ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika, ATMIS. George Ajoi. Kikosi kipya sasa kinafahamika kama AUSOM ambacho kiliidhinishwa mwezi Desemba mwaka uliopita na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mbali na majukumu ya kulinda amani na kupambana na Al-Shabab, kikosi hiki kipya kina kazi ya kusaidia kurejesha udhibiti nchini Somalia. Hiki ni kikosi cha tatu cha kulinda amani kutumwa nchini Somalia katika kipindi cha miaka 17 kusaidia kupambana na ugaidi katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kikosi cha AUSOM kina wanajeshi 11 ambapo Ethiopia na Burundi hawakushiriki, lakini pia haijafahamika vyema iwapo Kenya na Uganda imetuma wanajeshi wake, lakini Misri ni nchi mpya iliyojiunga katika kikosi hicho. Victor Muturi, kuna nini leo kwenye habari? Rafiki Ali Bilali, mataifa mbalimbali mbali duniani wakiwemo raia wa ukanda wa Afrika Mashariki wamesherekea mwaka mpya wa 2025 kwa kila aina ya mbwembwe na shamra shamra, kukiwa na hisia mseto za matumaini tofauti na mwaka uliopita. Tunamuuliza msikilizaji atuambie ameukaribisha mwaka mpya vipi na akiwa wapi, anatarajia nini na kipi angependa kuona akinabadilika kwenye nchi yake. Kushiriki atutumie ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha Nam saa moja na dakika 37 Afrika Mashariki. Rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye, amesema vikosi vyote vya kigeni vitaondoka nchini mwake katika mwaka huu mpya wa 2025 la diplomasia ya Senegal ni kuwa mwaminifu kwa mafundisho yake, itaendelea kuweka mbele azma yake ya amani na sheria. Marafiki wote wa Senegal watachukuliwa kama washirika wa kimkakati katika mazingira ya ushirikiano wa wazi kwenye mambo mbalimbali mbali na bila kizuizi. Na tayari nimeshaamuru waziri wa ulinzi kuleta mapendekezo mapya ya ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama, ambapo utajumuisha ukomo wa vikosi vyote vya kigeni katika ardhi ya Senegal kuanzia mwaka 2025 na wakati huo huo wa rais wa Cote d'Ivoire Alassane Ouattara amesema hapo jana Jumanne kwamba vikosi vya Ufaransa vitaondoka katika taifa hilo la Afrika Magharibi, na kuendeleza kuondoka kwa jeshi la mkoloni huyo wa zamani kutoka eneo hilo RFI. na matangazo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari 1 za RFI Kiswahili. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekiri kuwa uamuzi wa wake wa kulivunja bunge mwezi Juni mwaka jana ni ulileta tishio kubwa la kisiasa msomes Tunakabiliwa pia na ukosefu wa utulivu wa kisiasa, sio hadhi ya Ufaransa, tumeaona pia kwa ndugu zetu Wajerumani ambao wamevunja bunge lao. Ni halali kwetu kuwa na wasiwasi wa hilo. Nakiri kwamba kuvunja bunge kulileta mgawanyiko zaidi badala ya suluhu kwa Faransa. Kama nilivyoamua kuvunja, ilikuwa ni kuwapa neno, kupata uwazi na kuepuka unyonge ambao unatishia. Lakini wazi na unyenyekevu unahitajika kutambua kwamba kwa kwa wakati huu uamuzi huu umezalisha kutokuwa na utulivu zaidi kuliko utulivu, na kwa sehemu ninawajibika. Macron ametoa kauli hii katika hotuba yake ya mkesha wa mwaka mpya, na kuongeza kuwa raia wa Ufaransa mwaka huu watapiga kura kuamua baadhi ya mambo ili kuondoa mvutano wa kisiasa unaoshuhudiwa. Na uagizaji wa gesi ya Urusi kutoka Ulaya kupitia Ukraine umesitishwa kuanzia siku ya mwaka mpya, baada ya kuvunjika kwa makubaliano muhimu ya usafirishaji kati ya Moskwa na Kiev.