ni saa moja na nusu za asubuhi afrika mashariki afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni RFI kiswahili ali bilali karibu katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza hii leo ambapo miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na polisi nchini Kenya hapo jana iliwakamata waandamanaji, akiwemo seneta wa Busia Okia Omtata waliokuwa wakiandamana katika jiji la Nairobi. Mjumbe wa jumuia ya nchi za IGAD Lawrence Kerbabi anatarajiwa kuzuru nchini Sudan mwezi Januari na nchini Guinea leo ilikuwa imepangwa kuwa siku ya mwisho ya utawala wa kijeshi. Na waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou awahakikishia wakazi wa kisiwa cha Mayotte serikali ya Ufaransa itajenga upya miundombinu iliyoharibiwa na kimbunga. Habari kamili tuanzie nchini Kenya ambako polisi hapo jana jijini Nairobi ilimewakamata waandamanaji akiwemo seneta wa Busia, Okia Omtata, waliokuwa wamejitokeza kuandamana kushinikiza kuachiwa huru kwa watu wanaodaiwa kutekwa na watu wanaoaminiwa kuwa polisi kwa kuikosoa serikali ya rais William Ruto. Mwandishi wetu Victor Muturi alishuhudia maandamano hayo hapo jana na hii ndio ilikuwa ripoti yake. Wakiwa wamejifunga nyororo na wengine kubeba mabango, waandamanaji hawa walikita kambi karibu na majumba kuukuu ya serikali kushinikiza wenzao waliotekwa nyara kuachiliwa huru. Oh, nimekuja kupigania comrades wenzangu wenye wamekuwa abducted, wamekamatwa bila idhini na hawatujui mpaka walio kwenye wako na tunasema wacha watuwe na sisi, lakini hatutaenda kamwe nyumbani tukiwacha wenzetu kama wamewekwa mahali hatujui. Kwa hivyo lazima all the abducted people be released alive. Wanaharakati na baadhi ya viongozi wa kisiasa walioshiriki maandamano hayo wameitaka serikali kuwajibika na kufuata sheria na kukomesha utekaji nyara wa wakosoaji wake. Okiya Omtatah ni seneta wa jimbo la Busia nchini Kenya. ni haki yetu kudimandi kwamba watu ambao wameshikwa kinyume cha sheria waachiliwe huru Nasisi tuko hapa kusema ya kwamba lazima utajiliwa uhuru. Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa visa vya utekaji nyara sa wa vijana hukuu idara ya polisi ikikana kuhusika, lakini rais William Ruto akahaidi kukomesha nyara huo. Mbona rais akuje mbene runinga aseme ataacha ata kuteka watu nyara? Nalimpea hiyo uhuru, alisema wakati wa kampeni Akasema wakati ya kuwa presidenti amekuwa akisema, ataendelea kusema hadi siku gani? Hata hivyo baadhi ya waandamanaji hao walikamatwa, huku wengine wakijeruhiwa, japo waliapa kuendelea na maandamano yao kila siku ya Jumatatu hadi pale wenzao huru Victor Muturi watakapoachiliwa. jenzi. Sisi ni nani? Sisi ni jenzi. Nam mm, ripoti yake Victor Muturi hapo jana katika jiji kuu la Kenya, Nairobi. Muungano wa madaktari wa Kongo SIMECO umeamua kusitisha mgomo wa madaktari, hasa kutokana na serikali kujibu madai yao ipasavyo. Mahitaji hayo uh, tofauti kimsingi yanapungua kwa pointi tatu. Ya kwanza inahusu kupandishwa daraja la la pili ni kuhusiana na ongezeko la asilimia la malipo yao na la tatu ni kuhusiana na upangaji wa madaktari wapya. Mjumbe wa jumuiya ya nchi za IGAD Lawrence Corbandi anatarajiwa kuzuru nchini Sudani mwezi Januari kujaribu kusuluhisha mzozo unaoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipigana tangu mwezi Aprili mwaka 2023. Victor Abuso, lipoje hili Jitihada hizi za usuluhishi zinatarajiwa kufanyika wakati huu Sudan ikiwa na uhusiano baridi na jumuiya hiyo ya Igad ambayo iliisimamisha wanachama kutokana na vita vinavyoendelea. Mjumbe huyo anarejea Sudan baada ya jitihada za hapo awali ambazo ziliongozwa na jumuiya hiyo, Marekani na Saudi Arabia kugonga mwamba wakati walipojaribu kuwaleta pamoja majenerali Muhamed Hamdan Daglo anayeongoza wanamgambo wa RSF na mkuu wa majeshi Abdel Fattah Al Burhan kwenye meza ya mazungumzo. Mwezi wa Januari, jumuiya hiyo ya IGAD ilialika pande zote zinazozozana kwenye meza ya mazungumzo jijini Kampala, lakini mkutano huo hawakufanyika baada ya uongozi wa kijeshi kudai kwamba jumuiya hiyo ilikuwa inaingilia mambo yake ya ndani. Kobandi amesema anatumai kwamba ziara yake itasaidia kumaliza vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha wengine milioni 12 bila makazi. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amesema kwamba anafuatilia kwa karibu makubaliano yaliyofikiwa kati ya Ethiopia na Somalia na upatanishi wa Uturuki na kuelezea matumaini, na kueleza matumaini kwamba makubaliano hayo yatachangia kupatikana kwa usalama na utulivu katika pembe ya Afrika. Abu Aklakki, kamanda wa kikosi cha jeshi la Sudan, amesema kwamba wanajeshi wake wameuteka mji wa Wadrawa huko wa Aljazira kutoka mikononi mwa wapiganaji wa kundi la RSF huku wapiganaji kadhaa wa kundi hilo wakitekwa nyara. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Nchini Kenya, mjadala mkali kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii unaendelea ambapo baadhi wamekuwa wakiitumia kuikosoa serikali ya rais William Ruto kwa kiwango ambacho wengine wanasema wakosoaji wamevuka mipaka, huku baadhi wakisema watu wako huru kukosoa wanavyotaka. Tunamuuliza msikilizaji, je, anaamini baadhi wamevuka mipaka nchini mwake? Hili likoje? Je, ni ukosoaji wa aina gani haukubaliki au unakubalika? Kushiriki, atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumulisha mbili tano nne, moja moja sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, nne mbili sufuri. Nam saa moja na dakika 36 jijini Nairobi nchini Kenya na Kampala kule nchini Uganda. Tuelekea kule nchini Guinea, ambako leo ilikuwa imepangwa kuwa siku ya mwisho ya jeshi kuendelea kuwa madarakani na kurejesha utawala mikononi mwa raia. Kiongozi wa kijeshi, Jenerali Mamadu Dumbuya, alikuwa ametoa hakikisho kwa raia wa taifa hilo na jumuiya ECOWAS, lakini wiki tatu zilizopita serikali hiyo ya kijeshi imesema mpango huo hauwezekani tena. Usman Gaul Dialo ni msemaji wa serikali ya kijeshi. Jambo la msingi la viongozi wetu wa sasa sio kusema lazima tubadilishe utawala wa zamani, bali ni kutengeneza mazingira ya utulivu wa kudumu, maridhiano ya kweli ya wananchi wa Gini kuishi pamoja, yatakayoungwa mkono na wananchi wote wa Gini. Vinginevyo taasisi yoyote haiwezi kuwa endelevu kwa muda. Tunahitaji kujenga jamii yenye kudumu, yenye thamani ambayo historia ya nchi yetu inakubalika na kila mtu. Hatua hii imewakera wanasiasa kadhaa wa upinzani na wanaharakati ambao wamesema, baada ya leo, hawatatambua tena uongozi wa kijeshi. Mahakama ya Mali imefunga hapo jana, imemfunga hapo jana mwanasiasa Isa Kaunjin kwa makosa ya kutoa matamshi ya kuikosoa serikali ya kijeshi katika nchi jirani ya Burkina Faso. Mamlaka ya Benin kupitia njia ya kidiplomasia imetupilia mbali shutma za hivi majuzi za Jenerali Abdul Rahman Tiani dhidi ya Benin kwamba taifa hilo linahusika katika harakati za kupanga njama ya kuyumbisha serikali. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio namba moja za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Waziri Mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou akiwa katika ziara kisiwani Mayote hapo jana, baada ya kutokea kwa kimbunga Chido katikati ya mwezi huu, amewahakikishia wakazi wa kisiwa hicho kuwa serikali ya Ufaransa itajenga upya miundo mbinu iliyoharibiwa. Vous avez entendu les applaudissements Mmesikia pongezi kutoka kwa viongozi waliochaguliwa waliosema kwamba majibu tuliyotoa yanalingana na matarajio yao. Kwa mfano, uunduaji wa eneo huria la kimataifa, ili tuweze kutoka kwenye uchumi wa chini hadi uchumi wa kawaida. Ni muhimu sana kufanyika kwa sensa ya watu ambayo itatuwezesha kujua usahihi wa wapi tulipo hapa Mayote. Niongeze kwamba lazima tuendelee kudumisha suala hili la elimu, licha ya changamoto zilizopo ambazo zimeshuhudiwa kama uporaji, kuchuma moto. Hatuwezi kuacha hilo liendelee, lazima turudishe utulivu na kuhakikisha kuwa Fu, uh, kuna ulinzi wa shule etablis. Uh, ni sauti yake waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou ambaye amekuwa akizuru katika kisiwa cha Mayotte. Mwanadiplomasia mkuu wa Ufaransa ambaye pia ni mkuu wa ulinzi amewasili hapo jana Jumatatu, nchini Lebanon na ambapo mapatano dhaifu tangu mwishoni mwa Novemba yalifikia makubaliano ya kusitisha mapigano makali kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hizbullah. Mahakama moja jijini Seul imetoa hati ya kukamatwa kwa rais wa Korea Kusini Yun Sunkiyul aliyesimamishwa kazi na wabunge.